• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn làm Theme cho UIQ 3.0 by Vnyelesa

vnyelsea

Trên Net nói chung, trên diễn đàn nói riêng, các bạn có thể tìm thấy rất nhiều themes đẹp dùng cho "dế yêu" của mình. Nhưng có lẽ rất ít bạn hài lòng 100% với theme mà mình đang sử dụng.
Mỗi theme được thiết kế đều có mang dấu ấn của tác giả, có lẽ là phong cách, sở thích của họ chẳng hạn. Liệu bạn có hoàn toàn giống họ, mình chắc chắn rằng ...hầu như không.
Hãy tạo ra một theme hoàn toàn mang phong cách riêng của mình. Nói sáng tạo thì hơi ...mất thời gian. (Không phải không làm được, chỉ cần một vài công cụ xử lý ảnh là okie...) Nhưng trộn themes sẵn có thì ...nhanh vô cùng. Hãy lấy nét độc đáo của theme này kết hợp với nét độc đáo của theme kia, tin chắc bạn sẽ có một theme hoàn toàn ưng ý, thể hiện đúng phong cách của riêng mình.
Mình xin hướng dẫn các bạn cách tạo (/ trộn) themes qua phần mềm Themes Creator của Sony. (Nếu chưa có phần mềm này các bạn có thể down về theo link cuối bài và cài vào PC của mình. Themes Creator sẽ được cài vào thư mục C:\\...Sony Ericsson\Themes Creator\)

1. Khởi động Themes Creator các bạn sẽ thấy giao diện của nó, bao gồm có 11 Tabs:

Tab #1: Homescreen:

Đây là nơi để các bạn thiết kế giao diện và phông chữ (màu phông và hiệu ứng) cho màn hình chính khi mở Flip.

Tab #2: Flip-Closed-Homescreen

Đây là nơi để các bạn thiết kế giao diện và phông chữ (màu phông và hiệu ứng) cho màn hình chính khi đóng Flip.

Tab #3: Today-View

Đây là nơi để các bạn thiết kế giao diện và phông chữ (màu phông và hiệu ứng) cho màn hình Today.

Tab #4: App-Launcher

Đây là nơi để các bạn thiết kế giao diện và phông chữ (màu phông và hiệu ứng) cho màn hình Main Menu.

Tab #5: List-View

Đây là nơi để các bạn thiết kế giao diện và phông chữ (màu phông và hiệu ứng) cho màn hình "con" của Main Menu.
(Tạm nói vậy cho dễ hình dung...)

Tab #6: Menu

Đây là nơi để các bạn thiết kế giao diện và phông chữ (màu phông và hiệu ứng) cho màn hình More Menu.

Tab #7: Dialog

Đây là nơi để các bạn thiết kế giao diện và phông chữ (màu phông và hiệu ứng) cho màn hình "cháu" của Main Menu, và các màn hình thông báo hay cảnh báo...

Tab #8: Calendar

Đây là nơi để các bạn thiết kế giao diện và phông chữ (màu phông và hiệu ứng) cho màn hình lịch.

Tab #9: Miscellaneous

Đây là nơi để các bạn thiết kế giao diện và phông chữ (màu phông và hiệu ứng) cho các màn hình thiết lập thông số cho các Apps, chẳng hạn như màn hình thiết lập nhạc chuông, màn hình thiết lập ánh sáng, v.v...; thanh trạng thái thể hiện trạng thái của một app...; màu phông chữ cũng như hiệu ứng khi chúng ta nhập dữ liệu, chẳng hạn như sms, mms, dial, v.v...

Tab #10: Sounds

Đây là nơi để các bạn thiết kế nhạc chuông kèm theo themes. (Không nên dùng vì kích thước của theme sẽ bị tăng đáng kể, bất tiện. Không phải lúc nào các bạn cũng dùng cố định một kiểu nhạc chuông phải không?!

Tab #11: Author and Preview

Đây là nơi nhập thông tin về tác giả cũng như những hiển thị mẫu về themes.

2. Muốn trộn themes các bạn phải có được những bức hình đang dùng cho những themes sẵn có phải không? Ai đó sẽ nghĩ rất khó nhưng thật ra rất dễ. Hãy click đơn phải chuột vào themes các bạn định lấy làm nguyên liệu để trộn, ở menu sổ ra (more menu) chọn Open With. Tại màn hình kế tiếp chọn Winrar. Hãy tiến hành bung ảnh trong theme như bung một file nén vậy, thế là các bạn đã có ảnh nguyên liệu rồi. Hãy lưu chúng vào đâu đó và ghi nhớ đường dẫn.
Hãy chọn thật nhiều theme ...bung rồi bung. Với kho ảnh nguyên liệu các bạn có được sau khi ...bung và bung thì việc tạo một theme mang phong cách riêng là ...quá đơn giản.
(Tuy nhiên trong phần Author and Preview đừng xóa tên tác giả đi nhé, tôn trọng họ xíu, hehe...)
Các theme vốn đã đẹp giờ lại càng đẹp hơn. Chúc thành công và vui vẻ.

Đây là vài bức hình về themes mình vừa trộn ở trên đấy. Theme này mình lấy tinh túy của 05 theme khác nhau. Mình thích tông màu black and moon green nên chọn them XBoX360 của tác giả RD SINGH CHANDELLA làm nền chính.

(Mình để độ sáng có 40% nên lên ảnh trông nó không nét lắm.)

Với những bạn sử dụng bộ phông hệ thống kích thước quá nhỏ thì khi làm theme nên chọn hiệu ứng cho phông chữ là Shadow+Outline, phông chữ sẽ lớn hơn rất nhiều. Nhưng chú ý phải phối màu cho hợp lý, nếu không sẽ phản tác dụng, phông có to lên chút ít nhưng ...chẳng trông thấy gì, nhòe nhoẹt và nhòe nhoẹt.

Nếu chưa có phần mềm Theme Creator của Sony thì các bạn có thể down theo link dưới đây:
http://www.mediafire.com/download.php?b2rzgmkmooy

p.s. Hôm nay mất điện cả ngày, hết việc ngồi không ngoài quán mình viết bài này gửi tới các bạn, những ai thích tạo ra phong cách của riêng mình. Sau bài này các bạn có thể sẽ dễ dàng hơn trong vấn đề themes.
Host mình hay lưu ảnh hôm nay dở chứng không vào được, phải up tạm lên Host khác, trông hơi nhỏ. Các bạn thông cảm nhé.

Chỉnh sửa cuối:

minhtattoo

cám ơn sự nhiệt tình của bạn. nhân tiện cái icon báo pin+sóng của bạn d0e5p ghê. có thể share cho minh kô. thank

Caohieu88

Em cảm ơn bài viết rất công phu của anh Vny!!! Có thể có nhiều người biết làm nhưng để viết được bài kĩ và chu đáo như thế này ko phải ai cũng làm được!!! Ganbatte ne, Vny san!

themanh

Cái cột sóng và cột báo pin của bạn đẹp quá . Bạn có thể up lên cho mình với , được không ạ ? Nhìn thèm quá , mình kiếm cái đó lâu quá mà không kiếm được. Nhìn muốn ngât ngây luôn . thèm quá . Cái trên kia bạn up lên tôi cài song thấy cái Task manager thế nào ý , không được đẹp cho lắm

Chỉnh sửa cuối: