• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn loại bỏ Theme mặc định Nokia soundwave by ngviethoa

ngviethoa

Hướng dẫn loại bỏ Theme mặc định Nokia soundwave by ngviethoa
bài này vốn đã có trong 2pic
http://www.pdaviet.net/showthread.p...ps-pack-mới-nhất-cho-CFW-maker-12-2010/page19.
nhưng do trong quá trình cập nhật bài viết quá dài vượt số lựong kí tự cho phép nên mình để sang đây rồi dẫn link về 2pic cũ.
Mong MOD thông cảm và cho phép giữ lại bài viết.

Hướng dẫn loại bỏ Theme mặc định Nokia soundwaveMADE IN VIETNAM
*Công cụ hỗ trợ làm việc
- SISCONTENT 1.65
- HEX Workshop v 6.01
- Sisware v 4.7

GUIDE
Mình hướng dẫn cho CFW C6 for 5233 (máy mình )-các máy khác làm tương tự
#Bước 1 :
Khi bạn bung file rosf2(file of types chọn ALL nhé) vào resource/skins thấy các thư mục mang tên 200250EE,200250F5,200250F6,200250F7,200250F8,200250F9
đó là nơi chứa file theme mặc định của Nokia soundwave nhé.
-Đừng nghĩ tới việc xóa chũng đi và repack lại nhé.- chỉ mở ra xem theme mặc định trong những folder nào thôi,
#Bước 2:
Chọn lấy 6 cái theme mà bạn muốn thay cho theme của nokia - muốn giữ lại theme nào thì khỏi xóa nhé.
Ở đây mình ví dụ là theme moody by pizero
Sử dụng SISware 4.7 ở trên mở file cài moody ra vào tools/extract sis files/extract allfile =>view all
cắt hết private và resource ra chỗ nào dễ nhớ (mình để ở desktop)

#Bước 3:
Vào thư mục private/10207114/import thấy mục có tên db322ea80b1c53be (đây là UID của theme moody)
đến đây ta gần hiẻu ra vấn đề là phải đổi UID theme moody thành 1 trong 6 UID ở trên => quá dễ.(ở đây mình chọn UID là 200250EE
#Bước 4:

Dùng hexworkshop 6.01 ở trên để chỉn UID theme moody.vậy chỉnh thế nào và chỉnh ở đâu
Bạn vào private/10207114/import/db322ea80b1c53be thấy file themepackage.skn không.=> đổi UID theme là ở file đó.
Vào hexworkshop 6.01 open và tìm đến file themepackage.skn (giữ yên nó ở trong thư mục đó nha- ko di chuyển đi đâu hết ) (mình sẽ đổi tên themepackage.skn thành 200250EE.skn luôn và cả folder db322ea80b1c53be thành 200250EE - trước khi đổi UID nhé )

để ý số UID từ cột 81 đến F1 vùng màu đỏ.nó dc xếp ngược lại 1 chút (nhìn lấu lấu -kĩ vào là thấy )
bây giờ nhấp chuột vào ô 81 và bắt đầu dổi UID 200250EE sẽ viết lần lượt là EE 50 02 20 , 4 ô tiếp theo điền 00 hết như hình ( đây là cách đổi theme có UID 16 digits thành 8 digits )

bấm save => nó hỏi tạo file backup ko thì NO nếu tự tin mình làm đúng :D
#Bước 5:
Mở Sis content 1.65 lên.new package /enter 1 cái /chọn content ( ô cạnh ô pkg đó )
add entry => chọn file bạn vừa đổi UID ở desktop /private/... đó. => ok phát
thay đổi tên skin name theo ý thick ,phần resource files multibitmaps-file name đổi thành 200250ee.mbm và multi image-fiel name đổi thành 200250ee.mif (bắt buộc nhé )

sau đó close tab đó lại.vào file/save as .rùi lưu lại trên desktop cho nhanh file tên là untitled.sis (mặc định )
Lại mở SISware lên bung file untitled.sis vừa tạo ra lấy folder private thay thế cho folder private dc bung ra đầu tiền.
vào resource /skins bắt đầu đổi tên hết db322ea80b1c53be ,2 file themepackage thành tên 200250ee.
ok bạn đã tạo xong theme thay thế cho theme mặc định nokia rùi đó.
#Bước 6
Copy private và resource vào rosf2 cần thay theme là ok.
kết quả

Làm như vậy nếu muốn thay hết các theme còn lại.GOODLUCK

P/S Cách chọn theme làm theme lặc định sau khi flash máy
nhưu mọi người hay làm là vào 101F876F.txt thay vào sau dòng 0x14 string bằng UID theme muốn chọn.
nhưng đó là thiếu (xin khẳng định )
bạn phải làm như sau dùng 1 máy tính bỏ túi hoặc phần mềm có hệ nhị,thập.thập lục,bát phân .
chọn hệ HEX ấn 200250ee / sau đó ân = rùi ấn chuyển qua hệ DEC dc dãy số 537022702 ( mình làm = máy casio fx 570ES) bạn thay dãy đó và sau
( 0x2 string " ) sau đó lưu file 101F876F.txt lại.
VD minh họa

Bây giờ nó mới chính thức là theme mặc định sau khi flash hoặc 4mat máy.
làm tương tự cho các theme có UID khác nhé.

Chỉnh sửa cuối:

tuan1saker

mình muốn tách 1theme ra khỏi fw rồi đóng gói lại thành file sis thì có đc ko? Hướng dẫn mình với!

atrau

mình muốn tách 1theme ra khỏi fw rồi đóng gói lại thành file sis thì có đc ko? Hướng dẫn mình với!
Có bạn đã hỏi vấn đề này rồi thì phải, bạn làm như sau là được
  • Vào ROFS3\private\10207114\import sẽ thấy rất nhiều folder sẽ thấy rất nhiều folder, tên folder là UID của theme, thích cái nào cop ra. Trong đó chỉ có file .skn.
  • Vào ROFS3\resource\skins cũng thấy nhưng folder có tên như trên, trong mỗi folder có file .mif và .mbm, cop ra.
  • Khi có đủ 3 file cùng tên khác phần mở rộng như trên thì dùng siscontent tạo theme mới sẽ đươc file sis.
Đấy là đối với FW thường, với CFW C6 thì bạn giải nén file core chứ không phải rof3, ok

Hình như trong hướng dẫn mình thấy hơi dài thì phải. Mình thấy chỉ cần đổi UID bằng hex wokshop rồi đổi tên file mif và mbm là đủ. Có thêm cũng chỉ cần dùng siscontent để kiểm tra UID rồi cop vào FW, đâu cần sisware là gì nữa???

MinhThang

Manager
#Bước 6
Copy private và resource vào rosf2 cần thay theme là ok
.

Copy vào rosf2 hay là vào _prd.core.C00 vậy chủ Topic, vì thấy bung _prd.core.C00.

i34_i3y_vjp

mình ko hiểu tại sao phải cầu kì làm như trên bởi vì mình toàn bung rosf2 ko thích theme nào thì xóa, còn thay theme nào thì cho vào. Đổi theme mặc định vẫn cứ đổi ở dòng 0*14 mà vẫn lên.máy có sao đâu.

bunrieucua

mình ko hiểu tại sao phải cầu kì làm như trên bởi vì mình toàn bung rosf2 ko thích theme nào thì xóa, còn thay theme nào thì cho vào. Đổi theme mặc định vẫn cứ đổi ở dòng 0*14 mà vẫn lên.máy có sao đâu.
Cái này là Hòa hướng dẫn thay UID của theme mà bạn muốn set mặc định thành UID của theme nằm trong core.
Như vậy,khi vào theme (trên phone) sẽ không hiện cái theme mặc định đó lên nữa mà chỉ hiện những theme mà bạn muốn để.
Nói hơi khó hiểu.Mong bạn hiểu được=))

hung160990

nếu không đổi id hình như là không dùng được thì phải
vì cfw c6 file đấy là file core nên phải thay đổi cho giống gốc :|

vuchicuong123

trong bản cook c6 cho n97 có nhiều thêm mặc định muốn xoá đi thi làm thế nào? minh đã vào rosf2 xoá repack lại được nhưng flasp bị lỗi không khởi động được là tại sao? có phải lúc nào cũng phải 6 them ko?

caobang200

mình đang dùng cfw c6-x6,mình muốn xóa bớt themes cũ và add thêm vào như nào? đã thử bung ROFS2 xóa skin với private rồi vẫn không đc.mọi ng giúp mình với! thanks

tc89

Cho m hỏi chút sao m Xóa Bỏ mấy Floder theme trong Private và resource di chi để lại một cái. Đóng gói lại và flash nó lại ra mấy theme mạc định hả mọi ng?

nhoktihon

Cảm ơn bác ngviethoa vì bài viết quá hay. Mình kết nhất trong tất cả các bài viết. Rất tâm huyết và tính chia sẻ cao.

Cho mình hỏi là Máy Casio FX 570MS thì chọn hệ HEX và DEC như thế nào ? Mình chưa bh biết đến cái này, mong bạn chỉ giúp.
Cảm ơn bạn rất nhiều