• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn nâng cao chất lượng ảnh C6-01, C7, N8 - Sống động như thật

mrzingz

Mình xin chia sẻ các bạn cách nâng cao chất lượng ảnh cho các dòng máy Sym^3 của Nokia, đặc biệt là 2 dòng C6-01 và C7, vì 2 máy này FULL Focus cho chất lượng ảnh cũng kha khá, nhưng bị 1 nhược điểm là MÀU NHẠT, KHÔNG ĐƯỢC SỐNG ĐỘNG như các dòng máy cao cấp khác.

Sau đây là một vài hình ảnh ví dụ minh hoạ:
Thứ tự các ảnh là TRƯỚC và SAU khi chỉnh sửa:
(Các bạn có thể tải về, hoặc vào Album GỐC để xem ảnh chính xác nhất)

Nếu bạn xem kĩ, sẽ thấy giảm tối đa hiện tượng ám màu, màu sắc ảnh trở nên sáng hơn, màu sắc trung thực hơn.

Cách làm là sau khi bạn chụp ảnh xong, chép vào máy tính, và mở bằng Windows Office Pictures Manager. Chọn nút Edit pictures... => Color => Nâng Saturation lên giá trị 35-40.
Đơn giản mà hiệu quả đúng hem? Trên đây là kinh nghiệm nhỏ chia sẻ AE.

mrzingz

Cách của bạn là tăng thêm màu cho rực lên đúng không?

Nếu bạn xem kĩ thì phần ánh sáng dư làm mờ ảnh sẽ mất, (chỉ khi nào chụp dư sáng mới thấy) đồng thời màu ảnh xem có vẻ rực hơn. Mắt thường xem có vẻ đẹp hơn, hehe

loveat20

"CHỉ là" nhưng hình rõ ràng đẹp hơn mà. Cái này thì cho C6-01 với C7 thôi, chủ topic cho cả N8 nữa, N8 có AF, ống CZ thì làm gì có màu để mà thừa ra.

minhdale

thế thì dùng PhotoShop cho lành @@
Máy ai mà chả có office đó là lý do cách này hay.Và cài bộ PTS ra cũng mất khá nhiều thời gian.Không phải ai cũng có khả năng sử dụng PTS.Trước khi phán cái gì thì bạn nên suy nghĩ kĩ trước khi viết.Bạn có óc để suy nghĩ trước khi viết mà :-w.Hay là bạn....;))

nokian8

Máy ai mà chả có office đó là lý do cách này hay.Và cài bộ PTS ra cũng mất khá nhiều thời gian.Không phải ai cũng có khả năng sử dụng PTS.Trước khi phán cái gì thì bạn nên suy nghĩ kĩ trước khi viết.Bạn có óc để suy nghĩ trước khi viết mà :-w.Hay là bạn....;))

ý U là sao :| muốn gây sự àh , nếu ko bít thì học hỏi ng ta , lên google thì thiếu j , còn bộ cài pts thì có bản ko cần cài đặt chỉ có 380mb . Biết được nhiều thì càng tốt chứ sao ,chỉ là ý kiến nhỏ thôi chứ có phải nói xiên nói xỏ j đâu mà phải nói móc như vậy . Vừa phải thôi chứ! muốn làm ếch ngồi đáy giếng thì cứ việc ko cần biết nhìu thứ khác cũng đâu có ai cấm .

loveat20

Gì mà nặng lời với nhau thế nhỉ? Mỗi người một ý, chẳng ai giống ai mà, nói chung ng ta nghĩ ra cách và chia sẻ là dc rồi, nếu thấy không hay thì đừng dùng. Thế thôi, làm gfi mà nói....ôi dào

mrzingz

z

thế thì dùng PhotoShop cho lành @@

Không phải, ý tui nói là cách này ngắn gọn, ai cũng có thể áp dụng = bộ office kèm theo máy, thuận tiện mà chất lượng cũng cải thiện đáng kể
Bạn nào rảnh khi so sánh sẽ thấy rõ

daituongquan

chụp rồi rảh ngồi đó chép vào máy tính chỉnh lại à. ??????
theo mình thì dùng soft cho mobile thì nghe có vẻ hợp lí.

MinhThang

Manager
có nghĩa là chụp chó mèo, hộp điện thoại, cầu cá,....v...v...v là sẽ làm nâng cao chất lượng máy ảnh lên "sống động như thật" hả?

Đọc kỹ bài 1 để hiểu, không phát biểu lung tung nha bạn.

sangbg

bạn có cách nào nhẹ nhàng hơn không chứ cứ làm như thế mình có hơn 1000 tấm :( thì có mà die

mrzingz

bạn có cách nào nhẹ nhàng hơn không chứ cứ làm như thế mình có hơn 1000 tấm :( thì có mà die

1000000 tấm cũng vậy à bạn ơi, bạn gom lại 1 thư mục, rồi mở đại 1 tấm, rồi chuyển sang chế độ xem thumb, nhấn ctrl+a rồi làm theo cách của mình