• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn Root điện thoại Android đơn giản dễ dàng với SuperOneClick

anhnhoc007

Android là hệ điều hành phổ biến nhất thế giới được phát triển bởi google, các thiết bị di động sử dụng Android ngày càng trở lên phổ biến và chiếm lĩnh tới 80% thị trường. Root điện thoại và các thiết bị Android là một trong những vấn đề được nhiều tín đồ Android quan tâm tìm kiếm nhiều nhất. Hôm nay VietNamAndroid xin giới thiệu với các bạn một phương pháp root điện thoại Android với quy trình rất đơn giản, dễ dàng.
Root Android là gì ?
Root điện thoại được hiểu nôm na là biện pháp can thiệp trực tiếp vào hệ thống của máy để giành toàn quyền kiểm soát, tùy chỉnh, thay đổi với các tập tin thu mục gốc của hệ điều hành. Root cần được thực hiện nếu bạn muốn thực sự làm chủ thiết bị của mình như tùy biến tối ưu hóa các chức năng của máy, Overclocking (tăng xung nhịp chip, GPU..), cài các bản ROM cook, bổ xung các tính năng hay xóa bớt các tính năng mặc định cảu nhà sản xuất, cài một số ứng dụng yêu cầu quyền root (Titanium backup, SD maid..).
Những điểm cần lưu ý khi root:
Vì Root là quá trình can thiệp trực tiếp vào hệ thống của máy cho nên một sai lầm có thể biến chiếc smartphone của bạn thành “cục gạch”. Vì vậy bạn cần phải thực hiện cẩn thận quá trình này trong chế độ Factory Recovery của máy.
Việc Root máy cũng sẽ làm điện thoại mất đi bảo hành từ nhà sản xuất do tự ý can thiệp vào hệ thống. Tuy nhiên với SuperOneClick root bạn có thể thực hiện quá trình Unroot để trả máy về trạng thái ban đầu và có thể mang đi bảo hành như bình thường, vì vậy bạn nên nhớ sao lưu lại dữ liệu và các ứng dụng để có thể phục hồi lại khi cần.
Trước khi thực hiện quá trình Root hãy đặt lại câu hỏi với chính mình bạn có thực sự cần thiết phải root thiết bị hay không? Nếu câu trả lời là có thì hãy thực hiện tiếp theo các bước sau đây:
Root Android smartphone sử dụng SuperOneClick:

Thực hiện root máy theo từng bước sau đây:

1. Download phiên bản mới nhất SuperOneClick 2.33 tại đây hoặc tại đây, lưu lại trên máy tính của bạn.
2. Kết nối điện thoại với máy tính thông qua cổng kết nối USB và bật chế độ “ USB debugging mode”. Đồng thời un-mount SD card.
3. Bây giờ hãy cài đặt phần mềm SuperOneClick vừa mới tải về. Nếu bạn sở hữu thiết bị Samsung hãy chọn Samsung captivate tab. Các thiết bị khác chọn Universal tab .
4. Click chọn Root và chờ đợi, quá trình có thể thực hiện trong vài phút đến vài chục phút tùy thiết bị. Bỏ qua các cảnh báo và nhấn OK ở các hoạt động đăng nhập.
5. Sau khi quá trình root hoàn tất khởi động lại thiết bị và chúc mừng bạn đã là Super User của chiếc Android phone của mình.

Video hướng dẫn step-by-step cách root bằng SuperOneClick
[video=youtube;J1MD7GX7Pyw]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=J1MD7GX7Pyw[/video]​

Mọi thắc mắc, yêu cầu các bạn có thể comment trực tiếp dưới đây mình sẽ trả lời nhanh nhất có thể.

Update: Một số dòng máy đã test thành công với SuperOneClick:

Acer Liquid Metal
Dell Streak
HTC Magic (Sapphire) 32B
HTC MyTouch 3G
HTC Bee
LG Ally
LG G2X
Motorola Atrix 4G
Motorola Charm
Motorola Cliq
Motorola Droid
Motorola Flipside
Motorola Flipout
Motorola Milestone
Motorola Pro +
Nexus One
Samsung Captivate
Samsung Galaxy 551 (GT-I5510)
Samsung Galaxy Portal/Spica I5700
Samsung Galaxy S 4G
Samsung Galaxy S I9000
Samsung Galaxy S SCH-I500
Samsung Galaxy Tab
Samsung Galaxy 5
Samsung Transform M920
Samsung Vibrant
Sony Ericsson Xperia X8
Sony Ericsson Xperia X10
Sony Xperia Arc
Sprint Hero
Telus Fascinate
Toshiba Folio 100

Sưu tầm

khong_co_ai

Active Member
SuperOneClick đã quá nổi tiếng, dù sao cũng cảm ơn bạn về tinh thần xây dựng 4rum.

hoangtmdl

Bạn ơi cho mình hỏi mình đã dùng super one click để root cho em HTC desire HD của mình nhưng khi mình download phần mềm root checker về máy để kiểm tra thì vẫn báo là máy vẫn chưa được root là sao hả mình đã làm đúng như trình tự của hướng dẫn rồi mà vẫn như vậy mình thử làm lại mấy lần máy vẫn báo lại như thế nghĩa là sao vậy

hoangtmdl

Trên máy của mình đã có super user rồi mà vẫn báo là máy chưa được root nghĩa là sao vậy bạn ?

hoangtmdl

Thành công rồi bạn nhé chiều nay ngồi nghịch ngợm tý lại được bạn ạ mình cảm ơn diễn đàn nhiều lắm lắm

msmobile

Anh em nào dùng điện thoại Hàn có thể dùng tool này rất hay:

NGÀY 17-5: Cập nhật phiên bản mới
Nâng cấp:
- Hỗ trợ nhiều máy hơn:
root Sky a760, root Sky a770, root Sky a800, root Sky a810, root Sky a820, root Sky a830,root Sky a840,root Sky a850,root Sky a860,đến root Sky a870
- Tích hợp Recovery vào công cụ
recovery Sky a760, recovery Sky a770, recovery Sky a800, recovery Sky a810, recovery Sky a820, recovery Sky a830, recovery Sky a840, recovery Sky a850, recovery Sky a860, đến recovery Sky a870
- Ngôn ngữ: Việt, Anh
Lỗi: anh em test lỗi giúp mình nhé
Hình ảnh:

Hướng dẫn:
- Chọn biểu tương Root nếu muốn root, Chọn biểu tượng Recovery nếu muốn vào recovery
- Chọn tên máy và phiên bản Android máy đang dùng.
- Nhấn biểu tượng logo ChoiMobile để tiến hành
Link download: http://www.mediafire.com/download.php?xvh5hcqryyk3320

Read more: http://choimobile.vn