• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN: S-OFF, ROOT & RECOVERY cho HTC MyTouch 4G (GLACIER)

venusian

Moderator
Cho em hỏi, tại sao mình phải root và sboot, em đang xài con này gần 1 năm rồi, tính úp lên 2.3.7?

Tại sao thì đây:

ROOT

"Root là quyền được tạo những thay đổi cho hệ thống files của system và từ đó có thể làm những việc mà nếu không có quyền này sẽ không được như hack multitouch, apps to SD, lấy apk của phần mềm trả tiền, update những firmware được cook riêng, bỏ / thêm phần mềm khác vào hệ thống, khả năng end tasks... và rất rất nhiều thứ khác.

Lưu ý là khi bạn hack root sẽ mất quyền update OTA (Over The Air)

S-OFF

* S-OFF đơn giản nó là SECURITY OFF ( Tắt Bảo vệ )
*Máy HTC mới bây h đc cài 1 chip để chống uprom và update vào System nên chúng ta cần s-off để tắt chip đó đi >>> Mới có thể UP ROM và Update System (Kernel, Radio....)
*Nếu S-ON khi vào recovery sẽ thấy hình điện thoại với dấu Tam giác và Chấm tham Đỏ
*Với S-OFF sẽ có 2 khái niệm là ENG S-OFF và SHIP S-OFF

ndtphuc

cho mình hỏi, touch 4g của mình dã cài dược superuser va trong terminal emulator khi gõ chữ sh thì dấu $ đổi thành # vậy là đã root rồi phải không? khi chạy file root.sh bằng terminal thì máy báo lổi file wpx.ko nên không s-off được ,vậy có cách nào khắc phục không bạn ?

ai biết trả lời dùm! cám ơn nhiều!!!!

ndtphuc

Gõ 'su", nhấn Enter sẽ xuất hiện dấu "#" thì là có Root. Bạn thử kt lại xem như thế nào.
Vậy là máy mình đã có root ,bạn có thể chỉ mình s-off dươc ko? khi chạy file root.sh bằng terminal thì máy báo lổi file wpx.ko nên không s-off được ,vậy có cách nào khắc phục không bạn ?

ok222

Vậy là máy mình đã có root ,bạn có thể chỉ mình s-off dươc ko? khi chạy file root.sh bằng terminal thì máy báo lổi file wpx.ko nên không s-off được ,vậy có cách nào khắc phục không bạn ?

nếu bạn đã dùng Terminal thì nên S-Off bằng Terminal đi, dùng root explorer mình làm hoài ko dc...
Dùng Terminal thì cũng đơn giản thôi
sau khi bạn gõ "su" và enter thì nó hiện ra dấu # thì bạn gõ tiếp lệnh sau "cd /sdcard/root" và enter (nhớ là gõ cd xong òi khoảng cách nha, ghi liền là not found đó)....
Sau đó gõ tiếp lệnh "sh root.sh" sau đó bấm Enter...Lúc này màn hình hiện ra cái ji thì bạn làm theo cái đó
Tắt điện thoại của bạn và giữ vol down + nút power. bạn sẽ thấy s = off

blue1231988

@venusian: cho mình hỏi mình đã up rom bạn nói , cái nút g có cách nào edit nút g bên phải để chuyển sang chức năng mình mún hay ko hay có app nào edit dc nút đó ko bạn
bạn có link rom gốc mytouch 4g ko cho mình hỏi , vì mình back up rom gốc rùi thử restore lại thì bi treo ở logo mytouch 4g

venusian

Moderator
@venusian: cho mình hỏi mình đã up rom bạn nói , cái nút g có cách nào edit nút g bên phải để chuyển sang chức năng mình mún hay ko hay có app nào edit dc nút đó ko bạn
bạn có link rom gốc mytouch 4g ko cho mình hỏi , vì mình back up rom gốc rùi thử restore lại thì bi treo ở logo mytouch 4g

Bạn muốn hỏi gì. Bạn nói rõ hơn đc ko.
Rom Ship cho GLACIER mình tìm mãi mà không thấy đâu cả.

blue1231988

máy mytouch 4g của mình có nút hình chữ G phía bên phải đó bạn

mình mún thay đổi chức năng của phím chữ G đó thì fai xài app nào để thay đổi dc
---------------
tình hình là mình ko thể quay lại dc rom ship glacier mặc dù đã back up , mình restore là bị treo ở logo lun ko vào dc rom ship nữa , mình cài rom vitiours thì xài bình thường dc
---------------
bạn ơi cho mình hỏi con mytouch 4g 1 ngày sạc 2 lần , mình nghĩ chắc nó bị chai pin , mình nghe nói là pin dung lượng cao gallion và scud mà mình ko biết 2 cái cái nào tốt , mong bạn hướng dẫn và cho mình xin địa chỉ cửa hàng mua pin luôn
--------------
thanks bạn nhiều nha , mọi câu trả lời trước đây của mình đều dc bạn trả lời , thật là làm phiền bạn wa

venusian

Moderator
máy mytouch 4g của mình có nút hình chữ G phía bên phải đó bạn

mình mún thay đổi chức năng của phím chữ G đó thì fai xài app nào để thay đổi dc
---------------
tình hình là mình ko thể quay lại dc rom ship glacier mặc dù đã back up , mình restore là bị treo ở logo lun ko vào dc rom ship nữa , mình cài rom vitiours thì xài bình thường dc
---------------
bạn ơi cho mình hỏi con mytouch 4g 1 ngày sạc 2 lần , mình nghĩ chắc nó bị chai pin , mình nghe nói là pin dung lượng cao gallion và scud mà mình ko biết 2 cái cái nào tốt , mong bạn hướng dẫn và cho mình xin địa chỉ cửa hàng mua pin luôn
--------------
thanks bạn nhiều nha , mọi câu trả lời trước đây của mình đều dc bạn trả lời , thật là làm phiền bạn wa

Muốn thay đổi chức năng của Phím thì không có App nào cả. Cái đó chắc phải nhờ các kĩ thuật viên chỉnh sửa lại từ Rom.
Dùng Rom Cook cũng ổn mà bạn. (Mình toàn dùng Rom Cook, ko thích bạn có thể đổi thoải mái :D) Lúc nào mình tìm đc trang Rom Ship của nó thì mình sẽ up lên cho bạn :D. Hiện giờ link bị die hết rồi.
Một này sạc hai lần thì phải xem lại mức độ sử dụng của bạn như thế nào đã. Các chức năng kết nối nếu bạn ko dùng thì lên tăt đi. 3G và Wifi là hai thủ phạm giết pin nhất đấy. Lúc nào bạn cần dùng thì bật nó lên. Dùng ứng dụng để giải phóng Ram để đóng một số trương trình chạy ẩn. Ánh sáng màn hình thì bạn để tự động.
Mọi người trên diễn đàn đều là những người đam mê cả. Có thể giúp đc bạn gì mình cũng thấy vui mà :D

ndtphuc

Lỗi wpx.ko khi s-off

nếu bạn đã dùng Terminal thì nên S-Off bằng Terminal đi, dùng root explorer mình làm hoài ko dc...
Dùng Terminal thì cũng đơn giản thôi
sau khi bạn gõ "su" và enter thì nó hiện ra dấu # thì bạn gõ tiếp lệnh sau "cd /sdcard/root" và enter (nhớ là gõ cd xong òi khoảng cách nha, ghi liền là not found đó)....
Sau đó gõ tiếp lệnh "sh root.sh" sau đó bấm Enter...Lúc này màn hình hiện ra cái ji thì bạn làm theo cái đó
Tắt điện thoại của bạn và giữ vol down + nút power. bạn sẽ thấy s = off
Mình đã dùng Terminal rồi gõ lệnh :cd /sdcard/root và sh root.sh thì mình thấy hinh như nó báo lỗi file wpx.ko .sau dó mình vao hboot thì thấy vẫn chưa s-off dươc ,có cách nào khắc phục ko bạn?

duyguitare

htc my touch 4g

Các bác Bờ Rồ cho e hỏi: e đang xài con HTC MT4g(giao dien màn hình có con ngựa vằn) cấu hình software androi 2.3.4,sense 2.1,software updated version2.3.5; may mới99% nhưng pin nhanh het qua. Xai wifi 1ngay xac 2 lan. Mong các bác tư vấn chính xác nên xài bản Rom và sense nào để máy chạy nhanh.ổn định và ít ngốn pin. Cám ơn các bác nhiều.

soibat

Mình đã dùng Terminal rồi gõ lệnh :cd /sdcard/root và sh root.sh thì mình thấy hinh như nó báo lỗi file wpx.ko .sau dó mình vao hboot thì thấy vẫn chưa s-off dươc ,có cách nào khắc phục ko bạn?

ah mình mới làm dc rồi nek, nhưng fai phối hợp nhiều cách khác nhau trên http://forum.xda-developers.com
Mình cũng chẳng hiểu tại sao cùng dùng app giống nhau nhưng cách dùng lại khác nahu kì wa. :(
Lỗi file wpx.ko fail ko sao đâu bạn nếu như dt bạn vẫn vào dc s=off
Lúc nó yêu cầu bạn reboot thì bạn chọn restart, rồi sau đó bấm nút sound down + nút power ak, nó sẽ vào s=off nếu như bạn làm đúng các phần hướng dẫn bên tren của topic. :)

binhphong

Tóm lại là làm như thế này nè
Bước 1: Cài đặt ADB và driver cho thiết bị

1. Tải Android SDK từ Google

Android SDK

2. Giải nén Android SDK .Zip vào C:\AndroidSDK

3. Vào Settings > Applications > Development and make sure USB Debugging is on. trên điện thoại

4. gắn điện thoại vào máy tính qua cáp USB cable

5. Sau khi tự động cài đặt driver xong, Vào Run gõ lệnh cmd để mở cửa sổ command prompt.

6. Gõ lệnh :

cd\
cd AndroidSDK\tools\
adb devices

(((*Nếu thấy thông báo adb .có thể tải file ADB và giải nén vào thư mục Tools của AndroidSDK

trường hợp không có driver của thiết bị thì có thể tải chương trình PDANet )))

Cách sử dụng :ADB Commands
adb devices – lists which devices are currently attached to your computer
adb install <packagename.apk> – lets you install an Android application on your phone
adb remount – Remounts your system in write mode – this lets you alter system files on your phone using ADB
adb push <localfile> <location on your phone> – lets you upload files to your phones filesystem
adb pull <location on your phone> <localfile> – lets you download files off your phones filesystem
adb logcat – starts dumping debugging information from your handset to the console – useful for debugging your apps
adb shell <command> – drops you into a basic linux command shell on your phone with no parameters, or lets you run commands directly

adb devices – lists which devices are currently attached to your computer

adb install <packagename.apk> – lets you install an Android application on your phone

adb remount – Remounts your system in write mode – this lets you alter system files on your phone using ADB

adb push <localfile> <location on your phone> – lets you upload files to your phones filesystem

adb pull <location on your phone> <localfile> – lets you download files off your phones filesystem

adb logcat – starts dumping debugging information from your handset to the console – useful for debugging your apps

adb shell <command> – drops you into a basic linux command shell on your phone with no parameters, or lets you run commands directly

Bước 2: Unlock

0. Cài đặt chương trình visionary cho HTC My Touch 4G.

Tài về file nén gfree_02.zip:
http://www.mediafire.com/?s7afymwe2wb3x60

1. Giải nén file fgfree_02.zip vào thư mục Tools trong thư mục của Android SDK .
2. Kết nối điện thoại vào máy tính.
3. Chạy chương trình windows command của Windows, đồng thời chuyển đến thư mục Tools trong thư mục cài đặt Android SDK.
4. Gõ lệnh: "adb push gfree /data/local" và Enter để chép gfree vào điện thoại.
5. Gỡ cáp kết nối điện thoại với máy tính.
6. Chạy chương trình visionary đã được cài đặt vào điện thoại để cho phép temp root.
7. Chạy chương trình terminal emulator trên điện thoại (nếu chưa có thì nên cài đặt). Gõ lệnh :"su" và nhấn Enter để cho phép root privileges.
8. Gõ lệnh: "cd /data/local" và Enter.
9. Gõ Lệnh "chmod 777 gfree" và Enter để chương trình thực thi.
10. Gõ lệnh "./gfree -f" và Enter.
11. Đợi cho chương trình hoàn tất và và khởi động vào HBoot sẽ báo if S=Off. và Hboot version 0.86.0000 nó đã làm việc.
12.Nếu là lần đầu tiên root thiết bị chương trình visionary không có (temproot w/set system r/w after root checked and then attempt permroot) hãy mở root privileges permanent và sau đó khởi động lại.

vudinhthu

mình kô hiểu sử dụng ADB như thế nào ,muốn bạn hướng dẫn cụ thể hơn thank ban nhieu

binhphong

Bạn làm từng bước như thế này là được:

Bước 1: Cài đặt ADB và driver cho thiết bị
1. Tải Android SDK từ Google
Android SDK
2. Giải nén Android SDK .Zip vào C:\AndroidSDK
3. Vào Settings > Applications > Development and make sure USB Debugging is on. trên điện thoại
4. gắn điện thoại vào máy tính qua cáp USB cable
5. Sau khi tự động cài đặt driver xong, Vào Run gõ lệnh cmd để mở cửa sổ command prompt.
6. Gõ lệnh :
cd\
cd AndroidSDK\tools\
adb devices

Bước 2: Unlock
0. Cài đặt chương trình visionary cho HTC My Touch 4G.
Tài về file nén gfree_02.zip:
http://www.mediafire.com/?s7afymwe2wb3x60
1. Giải nén file fgfree_02.zip vào thư mục Tools trong thư mục của Android SDK .
2. Kết nối điện thoại vào máy tính.
3. Chạy chương trình windows command của Windows, đồng thời chuyển đến thư mục Tools trong thư mục cài đặt Android SDK.
4. Gõ lệnh: "adb push gfree /data/local" và Enter để chép gfree vào điện thoại.
5. Gỡ cáp kết nối điện thoại với máy tính.
6. Chạy chương trình visionary đã được cài đặt vào điện thoại để cho phép temp root.
7. Chạy chương trình terminal emulator trên điện thoại (nếu chưa có thì nên cài đặt). Gõ lệnh :"su" và nhấn Enter để cho phép root privileges.
8. Gõ lệnh: "cd /data/local" và Enter.
9. Gõ Lệnh "chmod 777 gfree" và Enter để chương trình thực thi.
10. Gõ lệnh "./gfree -f" và Enter.
11. Đợi cho chương trình hoàn tất và và khởi động vào HBoot sẽ báo if S=Off. và Hboot version 0.86.0000 nó đã làm việc.
12.Nếu là lần đầu tiên root thiết bị chương trình visionary không có (temproot w/set system r/w after root checked and then attempt permroot) hãy mở root privileges permanent và sau đó khởi động lại.