• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn sử dụng Boot Camp để cài windows 7 trên máy Macbook !

Taki7610

Unlock_GSM
Bài viết hướng dẫn sử dụng thêm một hệ điều hành khác chạy song song bên cạnh hệ điều hành MAC OS X trên máy MAC .

images

A - Các bước chuẩn bị trước khi bắt tay thực hiện:

1/ Sao lưu toàn bộ hệ thồng thông qua tính năng Time Machine của Mac.

2/ Mở Finder vào thư mục Applications, vào tiếp thư mục Utilities, khởi động ứng dụng Boot Camp Assistant.

3/ Chọn Continue để bỏ qua màn hình giới thiệu cài đặt. Cũng đừng để ý đến dòng thông báo rằng Windows 7 không có trong list OS có thể cài trên Mac.

4/ Phân chia dung lượng theo ý bạn. Lưu ý cá bạn nên phân chi thêm một ổ dữ liệu để khi qua cài đặt Win 7 xong ta khỏi chia nữa nhé. Để thay đổi dung lượng phân vùng trống cho Windows 7, kéo vạch chia ở giữa 2 phân vùng biểu thị cho Mac OS X và Windows và kéo sang trái.

5/ Sau khi đã chia ổ đĩa xong chọn Partition để tiếp tục quá trình cài đặt.

6/ Quá trình tạo BootCamp hoàn tất và ngoài màn hình MAC OS OX sẽ hiện ổ BootCamp .

7/ Sau đó khởi động lại máy đồng thời bỏ đĩa cài đặt Win 7 vào.

8/ Nhấn nút OPTION để chọn đĩa cài đặt. Tại đây bạn chọn ổ đĩa có tên BOOTCAMP (nhìn kĩ nhé ),sau đó chọn menu Drive options (advanced).

9/ Sau khi chọn ổ BootCamp bạn chọn Format.

10 / Quá trình cài đặt win 7 bắt đầu. Khi quá trình cài hoàn tất bạn lấy đĩa ra, máy MAC sẽ tự động khởi động thẳng vào Win 7. (Có thể nhấn OPTION xem HĐH MAC O S X của mình không :p ).

11/ Máy Mac sẽ restart lần nữa và bạn đã có thể bắt đầu sử dụng Windows 7 ngay trong chiếc Mac của mình. WiFi sẽ tự động được bật lên mà không cài cài driver gì nên hãy kết nối Internet và tải về các bản update cho Win, bao gồm cả driver card đồ họa phiên bản mới nhất.Bạn cũng có thể sử dụng Boot Camp 3.0 (Driver) để cài đặt hoặc đĩa cài đặt của Apple theo máy.

12/ Quá trình cài đặt hoàn tất.

Goodluck !