• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn tạo 2 ứng dụng giống nhau chạy trên 1 máy !

cute09

Hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn cách để ứng dụng có cùng số UID chạy được trên 1 máy.Nó sẽ giúp cho trên 1 máy cài được 2 ứng dụng giống hệt nhau ( hoặc khác version ) chạy riêng biệt trên 1 máy.;;);;);;)
Vậy là từ nay nhà nhà ,người người có thể tự tùy biến theo ý mình :D.
Các ứng dụng cần thiết :
Siêu dịch 2.05
Song song( anhtamhcm )
Pro_UID
X-plore
Python .

Dưới đây mình sẽ hướng dẫn 2 cách với ví dụ là ứng dụng UCWEB 7.4 EN official .Cài UC 7.4 vào và đừng khởi tạo vội nhé !

**-**:Cách 1
Các bạn cài Song song ,siêu dịch vào:
Vào "song song" , Chọn Menu>Tạo ứng dụng mới>Chọn.Tìm đến và chọn "UCBrowserEn"

Để ứng dụng chạy ,sau khi có popup "Nhập tên thư mục...." hiện lên (đây là tên thư mục chứa ứng dụng mà các bạn sẽ tạo ,nằm trong E/system/Apps/ thư mục bạn tạo) các bạn nhập tên thư mục mà bạn muốn vào ,tên gì tùy các bạn miễn là không trùng với thư mục có sẵn.Ở đây mình đặt là UcWeb74

Tiếp theo nó sẽ hỏi bạn có dùng cấu hình tập tin cùng tồn tại không ,bạn chọn "cancel"

Để nó chạy tiếp , khi nó hỏi nhập tên hiển thị trong phần mềm (đây là tên của phần mềm các bạn sẽ tạo nằm dưới icon trong menu và khi chạy ứng dụng sẽ hiện lên) , các bạn điền tên vào .Ở đây mình chọn UCWEB 7.4.

Tiếp theo sẽ là nhập số UID cho phần mềm , nên để mặc định.Nếu muốn thay đổi thì vui lòng khác với số UID các phần mềm trong máy bạn.

Sau đó bạn chọn biểu tượng cho phần mềm ,tùy mọi người chọn vì sau này thay đổi vẫn được.Mình chọn Ucweb60.aif

Xong rồi đó ,để nó chạy thôi.Chú ý đừng động chạm vào máy nhé , có ai nhắn tin gọi điện là mừng lắm đó :)).

Khi thấy báo đã xong thì thoát song song được rồi đấy.Ra ngoài menu nào đã thấy có thêm 1 UCWEB mới chưa ;;);;);;)

Đối với 1 số phần mềm thì đến đây coi như xong nhưng với UC thì cứ từ từ:-?.

Phải dùng đến siêu dịch rồi đây.Chạy siêu dich và chọn menu>bắt đầu>giao diện văn bản.

Tìm đến file UcWeb74 theo đường dẫn E/system/Apps/UcWeb74/UcWeb74.app.Mở nó lên nào.

Mở xong ,chọn tìm kiếm với từ khóa UCBrowserEn.

Sửa lại như hình vẽ nhé , chú ý sự thay đổi.
Ban đầu:

Sau khi thay đổi

Tìm và sửa cho đến hết nhé.\-/\-/\-/

Khi xong ,ta tiếp tục tìm với từ khóa " ucwebconfig".Sửa lại nó .

Khi sửa lại

Đây là nơi chứa data của UC , mỗi version nên để 1 tên khác .

Xong chưa nhỉ :-? , xong rồi.Lưu lại thôi chờ gì nữa. ;;);;);;)

Bây giờ chạy UC mới đi nào.Đóng gói nó lại để dùng :D , các bạn dùng sisboom nhé.Tốt nhất các bạn bung file cài UCWEB ban đầu ra thẻ nhớ ,xóa bỏ thư mục "UCBrowserEn" (!/system/apps/UCBrowserEn) sau khi bung và thay bằng "UcWeb74" mà các bạn vừa tạo ra.Đóng gói lại và thưởng thức >:)

**-**:Cách 2: Theo forum UCWEB ,ai dùng được Pro_UID thì làm cách này nhé :|

Cài Pro_UID và siêu dịch.

Cài Ucweb 7.4 vào máy ,đồng thời bung file cài UC ra thẻ nhớ.

Dùng Xplore tìm đến nơi bung file !\system\apps\UCBrowserEn đổi tên thư mục UCBrowserEn thành UcWeb74.Copy thư mục vừa đổi tên vào E/system/apps/

Sau khi copy thì đổi tên các file "UCBrowserEn.aif, UCBrowserEn.app, UCBrowserEn.rsc, and UCBrowserEn_caption.rsc" thành "UcWeb74.aif, UcWeb74.app, UcWeb74.rsc, and UcWeb74_caption.rsc".chú ý phải đúng ký tự nhé.

Bây giờ lại dùng siêu dịch và đổi đường dẫn như cách 1.(thực hiện từ đầu)
Thoát siêu dịch khi xong và ra ngoài menu sẽ thấy 2 icon UCWEB giống hệt nhau.Thế này thì nhầm chết ,làm sao bây giờ :-?

Đừng lo ,lúc này cần dùng tới Pro_UID rồi đây.Mở lên nào , chọn Menu>Thay đổi>UID file app.Nhập số UID mới vào ( 0x200030f5 chẳng hạn vì UID gốc là 20011280).Tiếp tục thay đổi UID file aif như thế nữa :D

Xong rồi ,nếu muốn thì thay icon của chúng để đỡ nhầm lẫn nhé.Đóng gói như cách 1.

P/S:
-Các bạn chú ý , đối với 2 phiên bản official và unofficial của cùng 1 version thì không cần phải sữa chữa gì cả mà cài thẳng vì số UID và đường dẫn đã khác nhau rồi.

-Ở cách 1 đối với các máy ram yếu và phải dùng song song để tạo thì trước khi làm nên khởi động lại máy cho chắc ăn vì file app của UCWEB khá lớn.

-Trong cách 1 , nếu file app nào đã nén lại bởi siêu dịch thì phải bung nén file app đó ra bằng cách vào siêu dịch;Menu>bắt đầu>[Bung] đóng gói *.exe.Bung xong xóa bỏ file app cũ đi và đổi tên file có đuôi _unpack bằng cách xóa bỏ đuôi đó .Xong thì bắt đầu làm nhé.

Mệt quá !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Thiếu gì bổ sung sau vậy ! :(:(:(:(:(

Last edited by a moderator:

cute09

He ,sáng tạo PDA việt mà .Có phải giới thiệu ứng dụng chạy trên nền python đâu !

09149007

Làm ơn chỉ mình cách x2 slick đi. Hay bạn nào có bản x2 thì up lên với. Mình x2 mà nó ko chạy. Lại thêm cái bộ gõ lại xung đột với Opera 6 nữa chứ, đúng là xui xẻo. [̲̅$̲̅(̲̅ιοο̲̅)̲̅$̲̅ ] .Ah wên, có gì liên hê YM: dau_dau_the_gian chî mình vói.

bonghge

Bạn hướng dẫn mình cài hai phiên bản x-plore 1.51 và 1.21 được không?Mình thử làm mà không được,chỉ chạy được bản 1.51.Thanks bạn trước:D

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 15 minutes:

Ah,mình làm được rồi:D,lúc đầu mình chạy 1.21 nên sau khi thực hiện như bạn hướng dẫn xong mở 1.51 thì nó cũng chỉ chạy 1.21,tức là chỉ chạy riêng từng phiên bản,không chạy được đồng thời 2 phiên bản(cũng không cần thiết,mình thấy vậy thôi).Thanks bạn nhiều:D

Chỉnh sửa cuối:

bonghge

Chủ toppc ơi,cho mình thắc mắc một tý,mình dùng cách tạo hai ứng dụng như trên để chạy đồng thời 2 phiên bản xplore 1.51 và 1.22; thời gian đầu sử dụng 2 phiên bản này thì không sao,nhưng ít hôm sau vào ứng dụng thấy 1 trong hai pm bị màn hình xanh(giống như mở ứng dụng của lonylycatgame trên thẻ sau khi format máy ấy).Cảm ơn bạn trước:)

cute09

Xplore của bạn bản 1.22 dùng k@y a.Nếu vậy thì lỗi có thể ở đây.Do bản 1.51 k cr@ck đc mà.Mà dùng 1 bản xplore thôi,đâu cần dùng 2 bản.

Last edited by a moderator:

imu4

mình dùng pro uid lấy uid của pm khác không xài bém zo pm đó dc ko vậy

cute09

Được bạn à.Miễn là k trùng với pm nào của máy là đc.

saodoingoi142

Moderator
Link die hết rồi fix lại cho mình với!

Không phải Link die đâu bạn!Mà là do: Hiện giờ Forum Diễn đàn PDAViet đang trong giai đoạn nâng cấp,tu sửa nên 1 số các dạng File đính kèm tạm thời không Download được.Rất mong bạn thông cảm và ráng chờ thêm 1 thời gian nữa rồi vào Down lại nhé!!!

quanghuy1988

Không phải Link die đâu bạn!Mà là do: Hiện giờ Forum Diễn đàn PDAViet đang trong giai đoạn nâng cấp,tu sửa nên 1 số các dạng File đính kèm tạm thời không Download được.Rất mong bạn thông cảm và ráng chờ thêm 1 thời gian nữa rồi vào Down lại nhé!!!

sẵn bạn cho mình xin bộ phần mềm như trên mà dùng cho s60v5 nha! Cám ơn nhiều. Link mediafire hay box đều ok!

saodoingoi142

Moderator
sẵn bạn cho mình xin bộ phần mềm như trên mà dùng cho s60v5 nha! Cám ơn nhiều. Link mediafire hay box đều ok!

Khu vực này chỉ dành cho các dòng máy chạy Hệ điều hành Symbian S60v2 thôi,vì thế bạn hãy qua Box dành cho các dòng máy chạy S60v5 tìm và hỏi xem sao nhé!!!