• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn uprom dell strack mini 5 lên 2.3.3

daihung4000

Các bạn cần down load nhữn phần sau :
http://ftp1.us.dell.com/Handheld/R288920.exe driver cho DS
fastboot tool • http://mirror2.streakdroid.com/manii...stboot+ADB.zip

fw 2.3.3 trên trang của dell http://mobileupdate.dell.com/Package...7_20707_14.pkg

file recovery image http://mirror2.streakdroid.com/manii/407/recovery.img

sau khi down load xong cài driver vào máy tính.
Giải nén file fastboot ra máy tính C:\Fastboot+ADB\Win32

Copy file recovery.img vào C:\Fastboot+ADB\Win32

• Copy file fw 2.3.3 có tên Streak_407_20707_14.pkg vào thẻ nhớ. Và đổi tên thành update.pkg
-
Kết nối DS với máy tính tắt DS đi vẫn để dây usb không tháo ra.(theo mình đoán nếu bạn rút cáp ra thiếu nguồn dẫn đến tình trạng khó bật)
Giữ nút camera và nút nguồn đến khi màn hình hiện sáng trắng thì bỏ tay ra.
Bạn trọn FASTBOOT_MODE trên góc phải màn hình để vào fastboot
Máy sẽ thong báo đợi….

• Trên PC mở Command bằng cách nhấn phím windows + r gõ cmd hoặc Start menu > Programs > Accessories > Command Prompt
• Sau đó thực thi lệnh trên cmd là cd C:\Fastboot+ADB\Win32

- Sau đó gõ : fastboot -i 0x413c flash recovery recovery.img khi đó màn hình DS sẽ chạy và xuất hiện thông báo download done nếu máy chạy xong. Nếu vẫn báo đợi thiết bị thì rút cáp usb ra cắm lại ngay lập tức cho đến khi thiết bị báo download done.

Sau khi thiết bị báo download done bạn lại gõ trên cmd là: fastboot -i 0x413c reboot máy sẽ khởi động lại đợi khi máy bật lại
Bạn đồng thời giữ cả 2 nút volum. Máy sẽ vào màn hình boot. Bạn dung phím volum để lên xuống . -
Chọn Update.pkg on SD card bằng bấm phím camera sau đó máy sẽ thông báo xóa sạch dữ liệu. bạn bấm volum nếu không muốn update. Để máy tiếp tục bạn ấn phím camera máy sẽ update sau đó tự động khởi động lại.

• khi khởi động sẽ thấy logo Olleh hiện tại mặc định là tiếng hàn. Bạn chỉ vào biểu tương android và ấn nút phía dưới bên phải để đổi sang tiếng anh.
Mình viết văn hơi kém nên lủng củng trong hướng dẫn an hem thắc mắc đoạn nào thì hỏi.

Cảm nhận sau khi lên 2.3.3

Máy chạy mượn mà. Cảm ứng mượn hơn 2.2.2 nhiều. chắc sẽ không còn lỗi đơ cảm ứng nữa mình phỏng đoán. Vì rất nhiều người bị như vậy.
Chơi game không bị giật.
Hiện tại mình chỉ mới thấy bấy nhiêu.

có điều font chữ độ phân giải thấp quá hay sao ý. mình thấy font chữ trong các option hơi nhòe

nomobile

bài nì thấy các diễn đàn khác có nói đến nhưng hình như ít đc quan tâm và tất cả đều có điểm chung. LINK DIE

mình mới trãi nghiễm con này ! đã làm hết trò với nó rồi ! có ai up v407 mà còn bị khởi động lại không !

nomobile

Mình cũng ko rành mí cái zụ nì, nhưng hôm bữa đc 1 bác hướng dẫn úp lên 407 rùi lên luôn 2.3.7 bác thử pm Y!M thynguyendng thử xem sao

còn đây là cách up:
I. Cài rom 407

1. Cài driver cho Dell

2. Down recovery 309 (Link) và custom recovery 0.3.2.8 rồi giải nén(Link)

3. Nếu máy của bạn là v407 rồi thì thôi, nếu kô thì update lên v407. Down file ROM 407 về, đổi tên thành update.pkg nhớ là ko viết HOA (chép vào thẻ nhớ. tên và đường dẫn chính xác phải là: /sdcard/update.pkg).

4. Tắt điện thoại sau đó ấn và giữ đồng thời 2 phím: camera+power -> giữ nguyên cho đến khi logo DELL biến mất thì nhả ra -> đợi 3s màn hình hiện FASTBOOT -> chọn FASTBOOT ->cắm cáp. Mở recovery 309 & chạy đúng file "_install-recovery-windows.bat" khi màn hình FATSBOOT trên điện thoại hiện "......DONE" là OK

5. Chạy file "_re-boot" trong thư mục Recovery (để khỏi tháo pin cho máy tắt nguồn). Máy đang khởi động lại thì -> ấn đồng thời 3 phím : volume up&down +power >giữ cho đến khi màn hình xuất hiện menu Recovery:
1. factory reset
2. apply sdcard: update.zip
3. ............. (ko nhớ là j) ^^
chọn dòng thứ 2 (di chuyển = phím volume + or -) -> ấn phím camera > và ngồi đợi máy tự UP
THẾ LÀ UP XONG ROM 407

II. Cài bản v07 (update của nó là v0.73) hoặc các bản custom ROM : cm7 ,Miui.....

- Trước khi tiến hành bạn down các bản rom mà mình cần cho vào thẻ nhớ (không giải nén)
- Ở đây mình up ROM CM7 240dpi Link & Google Apps Link
Tải 2file đó về và bắt đầu thực hiện (chép hết vào thẻ nhớ)

1. Tắt điện thoại sau đó ấn và giữ đồng thời 2 phím: camera+power -> giữ nguyên cho đến khi logo DELL biến mất thì nhả ra -> đợi 3s màn hình hiện FASTBOOT -> chọn FASTBOOT ->cắm cáp. Mở recovery 309 & chạy đúng file "_install-recovery-StreakMod-0.3.2.8.bat" khi màn hình FATSBOOT trên điện thoại hiện "......DONE" là OK

2. Chạy file "_re-boot" trong thư mục Recovery (để khỏi tháo pin cho máy tắt nguồn). Máy đang khởi động lại thì -> ấn đồng thời 3 phím : volume up&down +power >giữ cho đến khi màn hình xuất hiện menu Recovery:
1. factory reset
chọn dòng thứ 2 (máy phải có đầy đủ công cụ cần thiết), máy sẽ vào custom recovery (nếu như bạn đã cài thành công)

3. Chọn "choose zip from sdcard" -> tìm đến bản Rom mà mình down về (update-cm-7.2.0-RC0-DS-KANG-HPA-HDPI-signed.zip) chọn xong ra nhìu dòng No No có 1dong yes - Install update-cm.....zip-> di chuyển xuống dòng YES và ấn camera để chọn -> Install xong chọn lại choose zip from sdcard và thực hiện lại với file gapps-gb-20110828-signed.zip đợi đến khi màn hình báo : ......comlete thì ấn BACK về menu -> rồi chọn tiếp wipe data/factory reset: chọn dòng có chữ YES -> complete thì tiếp tục quay lại và chọn advanced -> wipe dalvik cache -> fix permission chọn YES Back ra chọn Reboot ........đợi 2-3 phút máy khởi động lại là hoàn tất up Rom CM7

4. Tiếp theo down USSD chép vào thẻ nhớ và tắt máy vào recovery up file nì .Chọn "choose zip from sdcard" -> tìm DSC_USSD_hunderteins.zip chọn xong ra nhìu dòng No No có 1dong yes - Install update-cm.....zip-> di chuyển xuống dòng YES và ấn camera để chọn. up xong chọn reboot.
(Phải là bước này vì ROM CM7 bị lỗi USSD (*101#) làm như vầy để tạo ra 1 chương trình riêng biệt chỉ để dùng cho nộp tiền và kiểm tra tài khoản ^^)

Chỉnh sửa cuối:

Mr_Siro

Nhờ các bác chỉ giúp:
em mới được 1 máy dell streak.máy đã up lên 2.3.3 DSC rồi.
vềm em facroty reset em nó, giờ vào wifi thì bị như thế này :
bât wifi lên search ra được các mạng đang có, chọn 1 mạng conect vào, nhập pass oki mà máy cứ báo Obtianing IP adress from Mạng dang kết nối. hoài mà ko kết nối được.
mặc dù laptop kế bên vẫn conect wifi được.
Bác nào bjt chỉ giúp em khắc phục nhé.

hoangtubongdem

Có vẻ như phiên bản DSC không ổn định lắm trong khoản wifi, n0p vẫn đang fix vấn đề này. Bạn chuyển sang dùng CM7 2.3.7 đi, mình cảm thấy hài lòng nhất, đây là link mediafire mà mình đã đóng gói lại có kèm cả google app nên bạn chỉ cần update cái này thôi. k mất công phải tìm cách cài google app như trong xda nữa.
http://www.mediafire.com/?gctjjqm8kfn6fjb
flash bản 407 official rồi update qua Streak mod, sau đó update thêm cái này
http://mirror2.streakdroid.com/manii/misc/USSD%20Fix/update-USSDfix-2.zip
để có thể check đc ussd code.

thienhue_19

mình thấy lên 2.3.7 phông chữ lớn quá.ko biết các bác có ai bị như vậy ko.hay có cách nào cài đặt cho phông chũ nhỏ lại giùm em với :((

hoangtubongdem

mình thấy lên 2.3.7 phông chữ lớn quá.ko biết các bác có ai bị như vậy ko.hay có cách nào cài đặt cho phông chũ nhỏ lại giùm em với :((

font chữ của mình bình thường. mình dùng Go launcher, tùy chỉnh font chữ thoải mái.

nomobile

bạn dùng rom nào CM7 hay MIUI mình cài CM7 mọi thứ bình thường mà. chỉ có MIUI thì nó giống Iphone nên icon to nhưng font chữ vẫn bình thường mà

Mr_Siro

cám ơn các bác, em đã update lên CM7, mọi thứ lại oki......hehe
mà sao em chạy cái USSD xong rồi, bấm dò thì nó lại ko được nhỉ, báo là mã nhập ko hợp lệ

nomobile

cám ơn các bác, em đã update lên CM7, mọi thứ lại oki......hehe
mà sao em chạy cái USSD xong rồi, bấm dò thì nó lại ko được nhỉ, báo là mã nhập ko hợp lệ

cái ussd nó tạo ra 1 chương trình riêng icon hình # ấy. chạy cái đó mới đc. còn vào phone bấm hông đc đâu ^^

Mr_Siro

bắt đầu thích em DS rùi..............hehe, mà có điều pin em nó cũng nhanh hết quá

Chỉnh sửa cuối:

nethoney

Mình cũng ko rành mí cái zụ nì, nhưng hôm bữa đc 1 bác hướng dẫn úp lên 407 rùi lên luôn 2.3.7 bác thử pm Y!M thynguyendng thử xem sao

còn đây là cách up:
I. Cài rom 407

1. Cài driver cho Dell

2. Down recovery 309 (Link) và custom recovery 0.3.2.8 rồi giải nén(Link)

3. Nếu máy của bạn là v407 rồi thì thôi, nếu kô thì update lên v407. Down file ROM 407 về, đổi tên thành update.pkg nhớ là ko viết HOA (chép vào thẻ nhớ. tên và đường dẫn chính xác phải là: /sdcard/update.pkg).

4. Tắt điện thoại sau đó ấn và giữ đồng thời 2 phím: camera+power -> giữ nguyên cho đến khi logo DELL biến mất thì nhả ra -> đợi 3s màn hình hiện FASTBOOT -> chọn FASTBOOT ->cắm cáp. Mở recovery 309 & chạy đúng file "_install-recovery-windows.bat" khi màn hình FATSBOOT trên điện thoại hiện "......DONE" là OK

5. Chạy file "_re-boot" trong thư mục Recovery (để khỏi tháo pin cho máy tắt nguồn). Máy đang khởi động lại thì -> ấn đồng thời 3 phím : volume up&down +power >giữ cho đến khi màn hình xuất hiện menu Recovery:
1. factory reset
chọn dòng thứ 2 (di chuyển = phím volume + or -) -> ấn phím camera > và ngồi đợi máy tự UP
THẾ LÀ UP XONG ROM 407

II. Cài bản v07 (update của nó là v0.73) hoặc các bản custom ROM : cm7 ,Miui.....

- Trước khi tiến hành bạn down các bản rom mà mình cần cho vào thẻ nhớ (không giải nén)
- Ở đây mình up ROM CM7 240dpi Link & Google Apps Link
Tải 2file đó về và bắt đầu thực hiện (chép hết vào thẻ nhớ)

1. Tắt điện thoại sau đó ấn và giữ đồng thời 2 phím: camera+power -> giữ nguyên cho đến khi logo DELL biến mất thì nhả ra -> đợi 3s màn hình hiện FASTBOOT -> chọn FASTBOOT ->cắm cáp. Mở recovery 309 & chạy đúng file "_install-recovery-StreakMod-0.3.2.8.bat" khi màn hình FATSBOOT trên điện thoại hiện "......DONE" là OK

2. Chạy file "_re-boot" trong thư mục Recovery (để khỏi tháo pin cho máy tắt nguồn). Máy đang khởi động lại thì -> ấn đồng thời 3 phím : volume up&down +power >giữ cho đến khi màn hình xuất hiện menu Recovery:
1. factory reset
chọn dòng thứ 2 (máy phải có đầy đủ công cụ cần thiết), máy sẽ vào custom recovery (nếu như bạn đã cài thành công)

3. Chọn "choose zip from sdcard" -> tìm đến bản Rom mà mình down về (update-cm-7.2.0-RC0-DS-KANG-HPA-HDPI-signed.zip) chọn xong ra nhìu dòng No No có 1dong yes - Install update-cm.....zip-> di chuyển xuống dòng YES và ấn camera để chọn -> Install xong chọn lại choose zip from sdcard và thực hiện lại với file gapps-gb-20110828-signed.zip đợi đến khi màn hình báo : ......comlete thì ấn BACK về menu -> rồi chọn tiếp wipe data/factory reset: chọn dòng có chữ YES -> complete thì tiếp tục quay lại và chọn advanced -> wipe dalvik cache -> fix permission chọn YES Back ra chọn Reboot ........đợi 2-3 phút máy khởi động lại là hoàn tất up Rom CM7

4. Tiếp theo down USSD chép vào thẻ nhớ và tắt máy vào recovery up file nì .Chọn "choose zip from sdcard" -> tìm DSC_USSD_hunderteins.zip chọn xong ra nhìu dòng No No có 1dong yes - Install update-cm.....zip-> di chuyển xuống dòng YES và ấn camera để chọn. up xong chọn reboot.
(Phải là bước này vì ROM CM7 bị lỗi USSD (*101#) làm như vầy để tạo ra 1 chương trình riêng biệt chỉ để dùng cho nộp tiền và kiểm tra tài khoản ^^)
Mình làm theo hướng dẫn của bạn nhưng khi đến phần chọn update.pkg chạy được 30% máy báo lỗi file update.dec gì đó, không úp được room 407.
Máy mình vừa mua lại của thằng bạn đã chạy sẵn room 2.2.2. bản này nhìn chán quá không mượt gì hết.
Bạn nào giúp mình úp lên 2.3 với.

nethoney

Pó tay. Mình Recovery (CWM) theo hướng dẫn của anh PhamQuang rồi sau đó úp thẳng lên room CM7 (2.3.7) luôn và kết quả là OK.
Nhưng sau khi khởi động lại thì bị treo logo DELL. Rồi sau đó mình vào Menu Recovery chọn Reboot thì lại vào được.
Cảm nhận ban đầu với con DELL này là thấy đau đầu quá :D

nomobile

Pó tay. Mình Recovery (CWM) theo hướng dẫn của anh PhamQuang rồi sau đó úp thẳng lên room CM7 (2.3.7) luôn và kết quả là OK.
Nhưng sau khi khởi động lại thì bị treo logo DELL. Rồi sau đó mình vào Menu Recovery chọn Reboot thì lại vào được.
Cảm nhận ban đầu với con DELL này là thấy đau đầu quá :D

đau đầu mới vui. Bạn làm theo cách của mình lại xem

nethoney

Bạn nomobile giúp mình với.
Mình lỡ up lên room Mod Cm7 giờ mình muốn up lại room 322 để không bị lỗi nháy đèn Led.
Mình đã chạy Recovery 309 rồi và copy update.pkg (322) vào thẻ nhớ.
Nhưng khi up nó báo lỗi "E: Can't open file update.pkg (bad)" rồi reboot lại.
Mình vào thẻ nhớ thì thấy nó tạo ra 1 file update.pkg.dec.
Vậy xin hỏi bạn cách khắc phục.
Thank !

Mr_Siro

pé dell của mình làm theo cách của bạn nomobile up lên CM7 bị lỗi đèn led ở 3 phím home, back, menu giiờ sao khắ c phục lỗi này vậy bạn.
cho em hỏi thêm là máy DS sau khi up lên CM7 thì pin xài được tầm bao lâu ah