• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Kết hợp hài hòa bộ gõ tiếng Việt FSK và RKbdPro

hanoiwap

Super V.I.P
Số lượt vào MobileWeb

Full Screen Keyboard 3.0

Và Resco Keyboard Pro 5.0

ViSkin+51.bmp

Cả hai kết hợp sẽ là một tiện ích tốt nhất để gõ tiếng Việt

1-Khi sử dụng bình thường,bạn dùng RKbdPro5.0 với ViSkin 4.120 hoặc ViSkin 5.124 thiết kế thấp để lại một không gian rộng
2-Khi cần gõ văn bản dài,bạn dùng FSK 3.0 vói iPhone Skin đầy màn hình nên có thể gõ 2 tay (2 ngón hoặc 4 ngón khi dùng màn hình lớn)

Để chuyển đổi nhanh giữa RKbdPro và FSK ,bạn nên đặt nhập mặc định cho RKbdProđặt phím cứng để nạp và thoát FSK (như vậy mới thuận tiện cho việc sử dụng)

Tôi đã thiết kế cho 2 chương trình có cùng một cách sử dụng,cùng một cách bố trí các ký tự
Download FSK
Download RKbd
Vietnamese FSK bạn có thể cập nhật bằng cách kết nối PDA với internet bằng WiFi hoặc Activesync rồi tab vào Options...\Full Screen Keyboard\Options...\Tools(Công cụ)\Cập nhật..
Vietnamese RKbdPro thì bạn vào About\Update

Chỉnh sửa cuối:

hanoiwap

Super V.I.P
Cách gõ tiếng Việt trong Vietnamese FSK và Vietnamese RkbdPro

images

Hình trên đã chỉ rõ cách gõ tiếng Việt:
1-Các ký tự có mũ ê,â,đ,ư thay thế vào chỗ của w,f,z,j (ít dùng) vì thế các ký tự w,f,z,j chuyển sang bên cạnh nhưng trước khi gõ phải bấm thêm Fn (chung v ới dấu sắc).Cụ thể:
w=Fn+q; z=Fn+x; f=Fn+đ; j=Fn+k (tất nhiên chữ hoa sẽ phải thêm Shift)
2-Các ký tự có dấu thì cần bấm phím dấu trước.Cụ thể:
Phím ' + â = ấ; ` + a = à.....
3-Các ký tự đặc biệt và số : Bạn xem hình trên sẽ hiểu( không phải giải thích thêm)
Đó là cách gõ của tiếng Thụy Điển,Pháp....mà Spb Full Screen Keyboard làm cho các quốc gia đó đã 3 năm nay mà không làm cho tiếng Việt.Nay tôi thấy việc gõ văn bản tiếng Việt dài thật khó khăn đối với PPC nên làm để phục vụ cộng đồng người Việt dùng PPC (vì nay đã có nhiều người dùng PPC).FSK có thể dễ dàng bấm bằng 2 tay(2 ngón cái,đặc biệt có người gõ được bằng 4 ngón trỏ và giữa khi đặt máy trên bàn với màn hình Exec).Một điều nữa,thuật toán đoán trước từ của FSK và RKb đều dùng từ điển nhưng của FSK hiệu quả hơn nhiều và có thể nạp sẵn trước các từ điển chuyên ngành

Cách gõ của RKb có khác FSK nên tôi đã làm lại để 2 chương trình Vietnamese FSK và Vietnamese RKbdPro có cách gõ giống nhau.Đặc biệt bạn phải đặt khởi động bằng phím cứng cho FSK để chuyển nhanh chóng giữa FSK và RKb

Có rất nhiều Skin khác cho Vietnamese FSK 3.0:hai ngôn ngữ EV, 2 trang,3 trang (thêm số và ký hiệu).Khi bạn kết nối PPC với internet (nhớ phải cài file setup của tôi thì mới dẫn đến trang cập nhật)
Đây là file cài đặt

Bạn muốn cập nhật thêm các layout thì sau khi cài,bạn kết nối PDA với internet bằng WiFi hoặc ActiveSync cập nhật tại đây

Đối với Vietnamese RKb cũng được cập nhật trực tuyến nếu bạn cài bằng file setup của tôi
Cách cập nhật trực tuyến cho Resco Keyboard Pro.Bạn phải cài bằng file của tôi Vietnamese RKbProEn.CAB Kết nối PDA với internet bằng WiFi hoặc ActiveSync (Tab vào About rồi Update)

Chỉnh sửa cuối:

Lesangmd

Trời ơi xem chừng bàn phím này Pro quá nhưng em thấy nó khó sử dụng . Em wen dùng Rkeyboardpro rồi nên giờ chịu khó chuyển sang cái này thấy ngại quá !
Cám ơn Bác Hanoiwab nhìu nha . Bác đúng là một người sáng tạo và rất nhiệt tình !

hanoiwap

Super V.I.P
Trời ơi xem chừng bàn phím này Pro quá nhưng em thấy nó khó sử dụng . Em wen dùng Rkeyboardpro rồi nên giờ chịu khó chuyển sang cái này thấy ngại quá !
Cám ơn Bác Hanoiwab nhìu nha . Bác đúng là một người sáng tạo và rất nhiệt tình !

To @Lesangmd
Hai kiểu gõ hệt như nhau bạn à.FSK chỉ dùng khi gõ nhiều bạn ạ.Bạn nên dùng cả hai .Có thể chuyển dễ dàng bằng phím cứng chỉ 1 giây mà thôi.Bạn dùng thử đi.Giới chuyên môn thích bản này lắm

Lesangmd

Nhưng sao khi cài đặt thì nó báo là "invalid skin!" hả Bác ơi !
Phần mềm này đã hỗ trợ cho O2 XDA EXEC VGA chưa hả Bác ?

hanoiwap

Super V.I.P
Nhưng sao khi cài đặt thì nó báo là "invalid skin!" hả Bác ơi !
Phần mềm này đã hỗ trợ cho O2 XDA EXEC VGA chưa hả Bác ?

To @Lesangmd

FSK có hỗ trợ qvga và vga bạn ạ.Tuy nhiên,khi cài thêm skin bạn phải chọn đúng bản cho VGA

mailee

Full Screen Keyboard 3.0

Và Resco Keyboard Pro 5.0

Cả hai kết hợp sẽ là một tiện ích tốt nhất để gõ tiếng Việt

1-Khi sử dụng bình thường,bạn dùng RKbdPro5.0 với ViSkin 4.120 hoặc ViSkin 5.124 thiết kế thấp để lại một không gian rộng
2-Khi cần gõ văn bản dài,bạn dùng FSK 3.0 vói iPhone Skin đầy màn hình nên có thể gõ 2 tay (2 ngón hoặc 4 ngón khi dùng màn hình lớn)

Để chuyển đổi nhanh giữa RKbdPro và FSK ,bạn nên đặt nhập mặc định cho RKbdProđặt phím cứng để nạp và thoát FSK (như vậy mới thuận tiện cho việc sử dụng)

Tôi đã thiết kế cho 2 chương trình có cùng một cách sử dụng,cùng một cách bố trí các ký tự
[HIDE="Thanks"]
FSKVi3_Full_Setup.cab
FSK iPhone Skin.arm.cab
FSK iPhone VGA Skin.arm.cab

RKbProEn.CAB
ViSkin 4.155 Skin_p.cab
ViSkin 4.120 Skin_p.cab[/HIDE]

Vietnamese FSK bạn có thể cập nhật bằng cách kết nối PDA với internet bằng WiFi hoặc Activesync rồi tab vào Options...\Full Screen Keyboard\Options...\Tools(Công cụ)\Cập nhật..
Vietnamese RKbdPro thì bạn vào About\Update

Bác ơi, link của "RKbdPro" die rui, nhờ bác sửa hộ, thanks:|

hanoiwap

Super V.I.P
Đóng chủ đề

Đã có từ điển tiếng Việt cho FSK
FSKViDic.arm.cab

Vì ít người quan tâm nên tôi xin đóng chủ đề này.Bạn nào quan tâm xin xem tại đây

Chỉnh sửa cuối:

sontungp

màn hình 2.8 inch vẫn hơi bé, bác nào làm cái FSK full cơ bản bằng tiếng anh mà phím to cho dễ bấm đi

agriver05

màn hình 2.8 inch vẫn hơi bé, bác nào làm cái FSK full cơ bản bằng tiếng anh mà phím to cho dễ bấm đi
Mình thấy FSK full cũng đâu đến nỗi bé lắm đâu bạn :| Cũng xài ngon với lại tính năng ok mà. Trong phấn Việt hóa còn nhiều phầm mềm keyboard hay lắm, bạn xem và thử một phần mềm khác đi. Thú vị lắm. :D

hanoiwap

Super V.I.P

To @sontungp

Tôi dùng Atom Exec là màn hình nhỏ nhất dùng bản tiêu chuẩn này bấm 2 tay cũng dễ rồi.Bận muốn to hơn thì phải bỏ bớt phím đi.Ý kiến bạn định bỏ phím nào?Chỉ có thể bớt phím số mà thôi