• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KHU VỰC DÀNH RIÊNG CHO CÁC COOKER ROM

PhamQuang

Manager
Hiện nay nhu cầu Cook và Build ROM cho PPC phát triển khá nhanh.
Thay mặt BQT tôi mở Subbox này, nhằm mục đích:

- Giới thiệu và tập hợp các bài, công cụ hỗ trợ để Cook và Build ROM.
- Kinh nghiệm của các Cooker cho các dòng cụ thể.
- Các bài hay cụ thể hướng dẫn Cook và Build ROM.

Các bạn có ý muốn học tập và phổ biến kinh nghiệm hãy tham gia đóng góp tại khu vực này.

Lưu ý:

- Khu vực chỉ dành riêng cho các vấn đề Cook và Build ROM cho PPC
- Các vấn đề không liên quan hoặc nội dung khác như cám ơn, khen, chê,... sẽ lập tức bị del.

khoaitayy

bac ơi cho em hỏi. em cần công cụ gì đề tách (extract)file nk.nbf ra thành Radio, Ext, và OS hả bác (file. nbf: 76.2 MB có đủ 3 thành phần này không bác nhỉ). Cả công cụ để build lại thành một file.nbf duy nhất nữa!

Hoangdat_vista

bac ơi cho em hỏi. em cần công cụ gì đề tách (extract)file nk.nbf ra thành Radio, Ext, và OS hả bác (file. nbf: 76.2 MB có đủ 3 thành phần này không bác nhỉ). Cả công cụ để build lại thành một file.nbf duy nhất nữa!
Radio nằm riêng bạn ạ, nó không nằm chung trong file nk.nbf đâu
Có cách nào đổ ngược từ *.dsm sang *.rgu không mọi người?

Last edited by a moderator:

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Hiii làm gì có hả Đạt ơi. 2 cái có chức năng khác nhau mà, dsm là mang tính chất liệt kê file hoặc modul (bao gồm các file. mudul trong đó có thể có cả file rgu nữa) còn rgu chỉ là chứa nội dùng reg nếu cần thôi.:)
Mà có 1 cách tạo rgu đấy :) đó là phải nhờ vào sự hiểu biết về reg kèm theo kinh nghiệm nữa mới có thể tạo rgu từ default.hv hoặc user.hv. Món này thì ôi thôi khó lắm:(

Chỉnh sửa cuối:

angiang77

Chỉ giáo

Mod nào có thể hướng dẫn cụ thể hoặc share cho em tài liệu cụ thể để Cook Rom được không, từ trước tới nay em toàn down Rom của các bác về xài, nay em cũng muốn học hỏi để chia sẻ cùng anh em.

Tài liệu thì chẳng ai có đâu, tự tìm hiểu và góp nhặt để có kiến thức thôi bạn nhé! :D

Last edited by a moderator:

hoaihiep

Mod nào có thể hướng dẫn cụ thể hoặc share cho em tài liệu cụ thể để Cook Rom được không, từ trước tới nay em toàn down Rom của các bác về xài, nay em cũng muốn học hỏi để chia sẻ cùng anh em.

Mình cũng tập tành một em O2 Atom, cũng không biết Up ROM là sao:((. mong các pak chia sẽ với! thanks and best regards!

Anhtoitb

Mình cũng tập tành một em O2 Atom, cũng không biết Up ROM là sao:((. mong các pak chia sẽ với! thanks and best regards!

Đây là khu vực chia sẻ kinh nghiệm Cook Rom chứ không phải Up ROM nên mong các bạn hết sức chú ý. Bạn nào cần tìm hiểu về Up ROM thì vô chuyên đề cho từng dòng máy nhé!

angiang77

Cho em hỏi

Em extract rom ra rồi, chuyển user.hv sang .rgu nhưng sau khi sửa xong thì không thể chuyển lại được thành user.hv. em dùng Tool của Tom_codon, khi chuyển sang thì có lúc không nhìn thấy user.hv (cho Windows hiện file ẩn rôi), em chạy lại thì báo lỗi là đã có user.hv rồi không tạo được nữa. Cũng muốn tổng hợp cook một cái Rom để góp vui với anh em nhưng bị lỗi đó không biết tại sao, các pác giúp em với hoặc cho em bộ Tool khác với.

Vậy là máy bạn đã bị virus rồi nên bỏ chế độ ẩn rồi mà vẫn ko nhìn thấy

Nhưng sao các file ẩn khác của em lại vẫn xem được nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Các cho mình hỏi chút! Rom của bác Phạm Quang và của bác NNCuong mỗi cái có thế mạnh riêng, mình muốn dùng rom có nhiều RAM cái này thì rom của bác NNCuong hiệu quả (cho mục đích riêng của mình thôi), nhưng bác cường lại tích hợp VNtyping bản dùng thử vào rom. mình dùng bộ công cụ build rom cho universal nhưng sau khi làm hoàn thiện (trong lúc làm không báo lỗi gì cả)đem đi uprom thì máy toàn bị dừng ở màn khởi động, không vào tiếp đc (ko nghĩ là phải format DOC vì úp lại rom của bác PQ và của bác Cường thì vẫn chạy như thường). Mong bác cho một lời khuyên hoặc mình cần quan tâm vấn đề gì để có thể cook rom mà chạy đc. Thanks các bác trước!

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Các cho mình hỏi chút! Rom của bác Phạm Quang và của bác NNCuong mỗi cái có thế mạnh riêng, mình muốn dùng rom có nhiều RAM cái này thì rom của bác NNCuong hiệu quả (cho mục đích riêng của mình thôi), nhưng bác cường lại tích hợp VNtyping bản dùng thử vào rom. mình dùng bộ công cụ build rom cho universal nhưng sau khi làm hoàn thiện (trong lúc làm không báo lỗi gì cả)đem đi uprom thì máy toàn bị dừng ở màn khởi động, không vào tiếp đc (ko nghĩ là phải format DOC vì úp lại rom của bác PQ và của bác Cường thì vẫn chạy như thường). Mong bác cho một lời khuyên hoặc mình cần quan tâm vấn đề gì để có thể cook rom mà chạy đc. Thanks các bác trước!

Ý bạn là bạn build ROM trên bộ Kitchen hay cook lại từ bản ROM của Admin NNCuong vậy? Vấn đề này do rất nhiều yếu tố gây nên, build cũng do nhiều và cook cũng thế, bạn hãy nói chi tiết hơn hy vọng mình sẽ giúp được bạn

thekhoa202302

MẤy Bro cho mình hỏi cái:
Mình post xip xong build XIP lại rồi insert XIP vào OS.nb gốc (Ship)theo thứ tự:-??. XOng đem file OS.nb này ra chuyển lại thành nk.nbf (Wizard) ra úp thì core đã thay đổi nhưng đúng tiến trình..
Nhưng khi mình copy file OS.nb này vào Kitchen(kitchen octaivoi) build lại thì sao khi build lại xong đem ra úp thì máy boost ko lên...
_Xin hỏi mình bị như vậy là do lỗi gì?:-/
Xin các bro chỉ dùm cách khắc phục...Xin cảm ơn nhiều:(

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Mình post xip xong build XIP lại rồi insert XIP vào OS.nb gốc (Ship)theo thứ tự:-??. XOng đem file OS.nb này ra chuyển lại thành nk.nbf (Wizard) ra úp thì core đã thay đổi nhưng đúng tiến trình..
Nhưng khi mình copy file OS.nb này vào Kitchen(kitchen octaivoi) build lại thì sao khi build lại xong đem ra úp thì máy boost ko lên...
_Xin hỏi mình bị như vậy là do lỗi gì?:-/
Xin các bro chỉ dùm cách khắc phục...Xin cảm ơn nhiều:(

Vậy bạn nên kiểm tra lại toàn bộ các dòng lệnh trong file .bat đó xem sao. Chắc chắn có dòng không ổn mà bạn cần tìm, hoặc bạn có thể post nó lên đây để mình tìm giúp

lycucu

mình nghĩ nên có 1 bạn nào rành buil rom! thì quay phim lại quá trình buil rom và hướng dẫn cụ thể cho ae hiểu rõ hơn về cách buil rom thì hay quá!

Sonblack

Super V.I.P
:(

Ku Khoa vẫn còn máu build ROM à! Cái này thì đơn giản thôi mà Khoa, đã lấy XIP có nk.exe nào thì trong SYS phải có hai cái .VM và .ROM đúng của nó chứ.
Hãy thử mang OS.nb của Khoa và cả .VM và .ROM trong SYS của Khoa qua Kitchen đó xem, chạy phà phà cho mà xem.
Thêm 1 bài học cho chú nhóc nhé :D

thekhoa202302

Ku Khoa vẫn còn máu build ROM à! Cái này thì đơn giản thôi mà Khoa, đã lấy XIP có nk.exe nào thì trong SYS phải có hai cái .VM và .ROM đúng của nó chứ.
Hãy thử mang OS.nb của Khoa và cả .VM và .ROM trong SYS của Khoa qua Kitchen đó xem, chạy phà phà cho mà xem.
Thêm 1 bài học cho chú nhóc nhé :D

Cuối cùng thì cũng đã thấy ADV Mod Sonblack ra tay giúp đỡ!:D;;)! Xin chân thành cảm ơn các anh nhưng vì bắn đi 1 thời gian khá lâu + công việc cuối năm khá tất bật nên ít có thời gian nghiên cứu build ROM.. Khi nào hôi đủ các yếu tố cần thiết nhất định sẽ cho ra 1 bản ROM đúng nghĩa mang tên PV cho dòng Wizard (mong đừng bán em nó :))=)))
_Mong sự hỗ trợ kỉ thuật từ các anh!!!
Thân mếm!!

ngochoangimsat

Ý bạn là bạn build ROM trên bộ Kitchen hay cook lại từ bản ROM của Admin NNCuong vậy? Vấn đề này do rất nhiều yếu tố gây nên, build cũng do nhiều và cook cũng thế, bạn hãy nói chi tiết hơn hy vọng mình sẽ giúp được bạn

Mình sử dụng bộ ToolsUNI của tomcodon cái này dùng để cook lại một bản rom có sẵn ấy (con vert nk.nbf to nk.fat, extract thành thư mục dump và chỉnh sử mấy cái trong ấy như _default_hv, _user_hv...), còn cái kittchen để build mà có cả cái thư mục DEV, SYS, XIP, OEM .... gì gì đó mình đang nghiên cứu, cái ấy có vẻ cao siêu hơn, chắc một thời gian nữa mới đủ trình nghiên cứu ;;)

vnpt1706

Hiện nay nhu cầu Cook và Build ROM cho PPC phát triển khá nhanh.
Thay mặt BQT tôi mở Subbox này, nhằm mục đích:

- Giới thiệu và tập hợp các bài, công cụ hỗ trợ để Cook và Build ROM.
- Kinh nghiệm của các Cooker cho các dòng cụ thể.
- Các bài hay cụ thể hướng dẫn Cook và Build ROM.

Các bạn có ý muốn học tập và phổ biến kinh nghiệm hãy tham gia đóng góp tại khu vực này.

Lưu ý:

- Khu vực chỉ dành riêng cho các vấn đề Cook và Build ROM cho PPC
- Các vấn đề không liên quan hoặc nội dung khác như cám ơn, khen, chê,... sẽ lập tức bị del.
không biết nên hỏi 1 câu xin đừng cười
Cook và Build ROM là gì vậy?

tiger2wander

không biết nên hỏi 1 câu xin đừng cười
Cook và Build ROM là gì vậy?

Mình cũng mới tham gia vào lĩnh vực này thôi nhưng theo mình nghĩ thì:

Cook: nấu - ở giai đoạn này mình sẽ làm công việc nấu 1 con rom. Tổng hợp nguyên liệu, gia vị rồi bắt đầu nấu :D, tức là mình sẽ tạo ra các thư mục, phần mềm, config...

Build: biên dịch - phần này mình sẽ dùng tool để build con rom đã được xào nấu ở bước 1 thành 1 file image mà con PPC/PDA có thể đọc được (chỗ này ko chắc lắm :) ).

Có gì sai xót xin mọi người góp ý.

PS: sao chỗ này có vẻ vắng vẻ hoang sơ quá nhỉ. Các cooker đi nấu lẩu hết rồi sao ý :-?