• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KHUYẾN NGHỊ & THỦ THUẬT CHO HTC ONE X !!!

ancola66

Super V.I.P
KHUYẾN NGHỊ & THỦ THUẬT CHO HTC ONE X

*** KHUYẾN NGHỊ :

* Vì HTC ONE X không có thẻ nhớ ngoài nên khi máy có vấn đề (Ví dụ như máy không khởi động được vào hệ điều hành, không có bản Backup của Rom Ship...) thì chúng ta rất lúng túng trong việc truy cập các tập tin trên SD Card của ONE X (Ví dụ như chép một bản Rom khác vào SD Card để cứu máy, lấy những dữ liệu quan trọng lưu trữ trên SD Card để sử dụng...). Để đề phòng những sự cố này chúng ta nên :

I/ Hiện nay với phiên bản
Official Clockworkmod Touch Recovery 5.8.4.0(recovery-clockwork-touch-5.8.4.0-endeavoru.img) - Phiên bản ngày 9/6/2012 đã có thể kết nối USB ở chế độ Recovery >>> Có thể chép File ra vào SD Card của ONE X. Vì vậy các bạn nên Flash phiên bản Recovery này.

-
Các bạn có thể tải tại ĐÂY

- Tham khảo phương pháp Flash bản Recovery này ở
ĐÂY

-
Trong chế độ Recovery bạn nhấp vào mục mouts and storage / mout USB storage nếu muốn kết nối SD Card với máy tính.

II/ Để dự phòng trường hợp trục trặc có thể sảy ra khi sử dụng máy thì trước khi bắt tay vào công cuộc chiến ROM COOK các bạn nên : Sau khi Unlock Bootloader, Flash Recovery và Root các bạn nên BACK UP (Sau lưu) Bản rom gốc (Rom Ship) để trong trường hợp bất khả kháng như trên bạn có thể RESTORE nó lại (Dùng Recovery để Restore) >>> ONE X lại sống như thường

- Việc Backup này còn có tác dụng : Khi bạn đang dùng một bản Rom Cook bất kỳ mà muốn Up lại Rom Ship thì bạn chỉ cần Restore lại, Relock Bootloader sau đó Up Rom Ship. Bởi vì nếu base rom hiện tại (Rom cook) trên máy của bạn không đúng với khu vực rom ship hỗ trợ thì nó sẽ không cho bạn Up Rom Ship
(Mặc dù bạn Relock Bootloader thành công)

* UP ROM COOK :
Có lẽ ai cũng biết ONE X chưa S-Off được nên khi up rom cook cho nó chúng ta phải có Kernel (Boot.img) phù hợp với bản rom đó thì nó mới khởi động được (Không bị treo ở màn hình HTC ). Tuy nhiên nếu không làm đúng cách thì chúng ta rất lúng túng khi bị treo máy. Để đảm bảo up rom thành công các bạn làm như sau:

1. Tải bản rom về
2. Dùng 7z : Nhấp chuột phải vào file rom *.zip, chọn 7zip, chọn Open Archiver . Kéo thả file boot.img ra máy tính
3. Chép file boot.img đó vào bộ Tool ADB_Flash_Tool - Tải ở ĐÂY
4. Chép file rom vào thẻ nhớ
5. Đưa máy về chế độ Bootloader (Trước đó các bạn phải bật chế độ USB debugging trong Settings/Developer options )
6. Kết nối với PC
7. Trong thư mục ADB_Flash_Tool trên PC nhấp đúp vào file Flash.bat
8. Gõ dòng lệnh

fastboot flash boot boot.img

9. Bước này quan trọng nè :Đợi nó chạy xong thì nhấn Power để nó quay về màn hình Hboot ( KHÔNG chọn REBOOT ). Vì nếu bạn chọn Reboot ngày thì nó sẽ boot bản Rom cũ cùng với kernel mới >>> Dễ sảy ra tình trạng không tương thích gây treo máy, bootloop...

10. Ở màn hình Hboot chọn Recovery
11. Vào Recovry rồi thì chạy FullWipe (Wipe data, Wipe cache, Wipe Davikcache)
12. Xong xuôi mới chọn Install zip from SD card để Up rom

*Automated Fastboot Commands For HTC One X v2.1 : Một bộ Tool rất hay và dễ sử dụng giúp chúng ta khỏi phải nhớ, dò từng chữ khi nhập các lệnh trong fastboot để flash Recovery, boot.img......

Hướng dẫn sử dụng :

- Tải bộ Tool tại ĐÂY
- Giải nén trên PC
- Kết nối ONE X với PC ở chế độ fastboot
- Nhấp đúp vào file runme.bat
- Nó sẽ hiện lên cửa sổ như hình minh họa dưới đây >>> Các bạn lựa chọn mục các bạn cần thực hiện, nhấn Enter.

attachment.php

*** Khi Flash boot.img (Của bản rom mới chẳng hạn ) thì các bạn chép file boot.img (Của bản rom mới ) vào thư mục bootimg

* FULL WIPE - Làm sạch hệ thống trước khi up rom mới

Để hạn chế ở mức thấp nhất hiện tượng up rom mới bị treo khởi động hoặc bootloop, để Hệ thống và các ứng dụng chạy tốt, mượt mà thì các bạn nên chạy Full Wipe trước khi up rom

Tải ONE X Full Wipe tại ĐÂY
Chép vào thẻ nhớ
Trước khi up rom thì vào Recovery chạy File
Super_Wipe_One X (Install zip from SD )

*TỐI ƯU HỆ THỐNG :

Để tiện cho người sử dụng có thể truy cập một cách nhanh nhất vào ứng dụng, để luôn luôn cập nhật những thông tin mới nhất cho người dùng >>> Android nói chung và HTC nói riêng đều mặc định nhiều ứng dụng hệ thống và đồng bộ chạy nền >>> Chiếm dụng ram và hao pin...Các bạn có thể tối ưu nó theo nhu cầu sử dụng của bản thân.

1 . Các bạn có thể bỏ bớt những mục tự động đồng bộ >>> Giảm tiêu hao pin và phí 3G

2. Các bạn có thể dùng Titanium backup để vô hiệu hóa những ứng dụng tự động chạy nền >>>Các bạn có thể thấy trong task manager những ứng dụng chạy nền mặc dù bạn chưa hề bật nó. Tuy nhiên bạn phải cẩn thận khi vô hiệu hóa để khỏi nhầm lẫn những ứng dụng bắt buộc và những ứng dụng phụ. (Như mình thì mấy ứng dụng mạng xã hội, đài FM nghe qua Wifi, Car.... mình cho đi hết
:p)

HƯỚNG DẪN UP ROM SHIP CHO HTC ONE X BẰNG THẺ NHỚ NGOÀI.

Khi điện thoại của bạn có vấn đề hoặc bạn muốn up lại rom Ship nhưng kết nối USB (Với ONE X thì hiện tại muốn up rom Ship chỉ có thể up qua kết nối với PC) của bạn lại có vấn đề? Không thành vấn đề, chúng ta lại up rom Ship bằng Thẻ nhớ như các đời HTC trước đây :D.

Công cụ cần có :

* Thẻ nhớ được format định dạng FAT32
* Đầu đọc thẻ nhớ
* Cable USB OTG Cable (USB Y Cable) Các bạn có thể tìm mua ở các cửa hàng phụ kiện hoặc tham khảo cách tự làm lấy ở ĐÂY
* Bản Rom Ship RUU hỗ trợ cho khu vực xuất xứ máy của bạn

Các bước tiến hành :

1. Chạy file ROM SHIP RUU trên PC (Có định dạng *.exe)
2. Vào thư mục "c:\users\%usrename%\appdata\temp\" tìm file rom.zip
3. Đổi tên nó thành PJ46IMG.zip và chép vào Thẻ nhớ
4. Lắp Thẻ nhớ vào đầu đọc thẻ, kết nối với một đầu của USB OTG Cable
5. Kết nối ONE X với một đầu của USB OTG Cable
6. Tắt máy ( ONE X) hoàn toàn, Nhấn giữ Volume Down và nhấn nhả Power để vào Bootloader
7. Các bạn đợi vài giây sẽ thấy nó tìm thấy file rom PJ46IMG.zip
8. Làm theo các bước hướng dẫn ở Bootloader để UP rom

Các bạn có thể tham khảo bài viết gốc trên XDA tại ĐÂY

Chỉnh sửa cuối:

minhlc1958

Active Member
Làm như bác Ân là còn nhẹ tay mình thì trước khi up cái nào mà mình không xài tới thì gỡ ra sạch bản nào không có tiếng Việt thì thêm vào vậy cho nhẹ ít hao pin
Cũng có khi gỡ nhầm cái gì đó up nó cứ đứng ở HTC hiiii phải bung ra làm lại

Last edited by a moderator:

loitheconon

Máy của mình mỗi khi vào ứng dụng nào đó rồi thoát ra màn hình chủ thì phải đợi rất lâu,mất khoảng 5-6 giây lận,
Mình đã thử tắt gần hết các ứng dụng chạy nền rồi nhưng vẫn vậy,hic...lần đầu dùng androi mà,giúp mình với

suhuynh400cc

bạn ơi, số 4 là chép file ROM vào thẻ nhớ, nhưng htc one x không có thẻ nhớ làm sao bạn.
Thanks

ancola66

Super V.I.P
bạn ơi, số 4 là chép file ROM vào thẻ nhớ, nhưng htc one x không có thẻ nhớ làm sao bạn.
Thanks
Nó không có thẻ nhớ, nhưng phân vùng bộ nhớ chia sẻ (25Gb) nó vẫn gọi là SD Card >>> Khi bạn nối máy với PC theo giao thức USB thì nó hiện ra ổ đĩa >>> Đó chính là SD Card (Thẻ nhớ đó) :D. Còn bộ nhớ System (Dung lượng 2Gb thì nó không hiện)

demonfang11

Bác ancola hướng dẫn giúp em bỏ 3 dấu chấm menu để full màn hình với. Máy em mới root chưa up rom cook!

Adayroi

Bác ancola66 ơi, link tải *Automated Fastboot Commands For HTC One X v1.2 bị toi rùi.
Bác up lại nhé.
Cám ơn Bác

Last edited by a moderator: