• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Kinh nghiệm cứu Atom/Atom exec/HP68xx và up rom cho Atom từ thẻ nhớ

zero2000

Mình có 1 con atom rom nguyên bản từ đầu. Do máy hỏng cổng usb (mình đã kiểm tra, nó đã mất cả chân gốc trên main) nên mình up rom bằng thẻ SD, nhưng do ko có kinh nghiệm nên con atom của mình ngỏm luôn. Bây giờ không vào được cả boot loader.
Bác nào có cách giúp em nó sống lại hộ em với, sửa luôn được cả cái cổng usb thì tốt quá.
Rất mong đựoc sự giúp đỡ của các bác!

PIPo

Mình có 1 con atom rom nguyên bản từ đầu. Do máy hỏng cổng usb (mình đã kiểm tra, nó đã mất cả chân gốc trên main) nên mình up rom bằng thẻ SD, nhưng do ko có kinh nghiệm nên con atom của mình ngỏm luôn. Bây giờ không vào được cả boot loader.
Bác nào có cách giúp em nó sống lại hộ em với, sửa luôn được cả cái cổng usb thì tốt quá.
Rất mong đựoc sự giúp đỡ của các bác!

Bạn thử vào Bootloader bằng cách sau :
-Tháo pin ra
-Nhấn và giữ phím camera đồng thời gắn pin vào
-Chọt vào lỗ reset

Nếu thử cách trên mà vẫn ko vào được bootloader thì chắc đã bị hư bootloader. Bạn có thể tham khảo cách chữa ở trang này : http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=DeadBoot
Mình đã cứu Bootloader của máy mình thành công với cách này...
Chúc bạn may mắn

zero2000

Bạn thử vào Bootloader bằng cách sau :
-Tháo pin ra
-Nhấn và giữ phím camera đồng thời gắn pin vào
-Chọt vào lỗ reset

Nếu thử cách trên mà vẫn ko vào được bootloader thì chắc đã bị hư bootloader. Bạn có thể tham khảo cách chữa ở trang này : http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=DeadBoot
Mình đã cứu Bootloader của máy mình thành công với cách này...
Chúc bạn may mắn

Mình không giỏi tiếng anh lắm. Bạn có thể cho mình số điện thoại để mình liên lạc được không. Con Atom của mình nằm trong tủ lâu quá rồi.

nugift

Active Member
MỘT SỐ CÁCH CỨU ATOM

Đêm hôm qua mình mất hơn 3 giờ để mày mò cứu chiếc Atom của người bạn.
Mình sẽ mô tả từng kiểu lỗi và cách xử lý sau đây.

1- Chuyển từ rom A qua rom B (hiện có một số rom sau khi up xong sẽ mặc định luôn cho Atom, dù quy trình up rom khác vẫn được thực hiện 100%)

Cách hiệu quả nhất là up từ thẻ nhớ, nên dùng loại dung lượng nhỏ như 128 hoặc 256Mb.

1.1 Chọn rom cook bạn thích để lấy file diskimage.nb0. Dùng Hex Editor bỏ đi hoàn toàn (cut chứ không phải clear nhé) 12 thông số của dãy số đầu tiên là ‘08 00 00 00 30 34 32 36 30 36 31 31’, lưu lại đâu đó dưới tên diskimg.nb0 rồi chuyển vào thẻ nhớ (để làm điều này bạn cần có một PPC khác hoặc đầu đọc thẻ nhớ).
1.2 Cho thẻ vào máy. Chọn kiểu ấn bootloader (Camera + Reset) và Atom sẽ tự động kích hoạt quy trình up rom từ file diskimg.nb0 trong thẻ nhớ.
1.3 Chờ khoảng 10 phút sẽ xong 100%. Màn hình của Atom sẽ báo một số lỗi ‘couldn't find file....’ nhưng bạn không cần quan tâm đến. Atom sẽ tự động HR và khởi động lại.
1.4 Trong trường hợp Atom tự động HR sau khi kết thúc việc up rom như trên nhưng chết ở màn hình HR thì các bạn làm bước 2 dưới đây.

2- Màn hình đen (không SR, HR hay làm bất cứ gì được với Atom, chỉ còn đèn màu cam của pin)

2.1 Thực hiện như bước 1.1 trên.
2.2 Cho thẻ vào máy và tháo pin ra để ngoài ít nhất hơn 1 phút. Chọn kiểu ấn bootloader (Camera + Reset) và không buông ra, đồng thời cho pin vào. Sau khi cho pin vào, bạn buông các phím trên ra cùng lúc và Atom sẽ tự động kích hoạt quy trình up rom từ file diskimg.nb0 trong thẻ nhớ.
2.3 Như bước 1.3 ở trên.
2.4 Trong trường hợp Atom tự động HR sau khi kết thúc việc up rom như trên nhưng chết ở màn hình HR thì các bạn làm bước 3 dưới đây.

3- Up lại ROM cho Atom (để Atom hoạt động trở lại)

Trong một số trường hợp như trường hợp 1 ở trên (Chuyển từ rom A qua B), PPC không qua được màn hình Windows sau khi chọt lỗ Reset thì bạn phải làm như sau:

3.1 Đưa về BL bằng việc giữ Camera và chọt lỗ Reset.
3.2 Chạy bản rom cook yêu thích nào đó sau khi loại bỏ file ExtendedRom.img ra khỏi rom.
3.3 Quá trình up OS vẫn bình thường cho đến phần up ExtendedRom thì đứng và báo lỗi. Khi này bạn tắt window trên PC và HR lại Atom
3.4 Atom sẽ khởi động lại bình thường sau khi HR. Bây giờ thì bạn có thể up lại bất kỳ bản rom nào với cách bình thường nhất.

Những gì mô tả ở trên chỉ dựa trên kinh nghiệm chủ quan với 1 chiếc Atom duy nhất mà mình đã có hôm qua. Có thể với máy này máy kia sẽ cho kết quả khác (mình hy vọng là không), vì vậy mong các bạn chia sẻ thêm để bớt cảnh anh em PDAViet chơi hoang bằng cách xài cục chặn giấy vài triệu! =))

PS: Mình cũng vừa up bản rom Kumara xong mà không gặp bất kỳ một trở ngại nào cả. :)

Chỉnh sửa cuối:

himca

Sẵn đây anh cho em hỏi chút nha.Con Atom của em khi up Rom bằng PC,tới Step 5: Burn Radio Stack thì nó đứng im luôn.Cách nào để up lại xài không vậy anh?

nugift

Active Member
Sẵn đây anh cho em hỏi chút nha.Con Atom của em khi up Rom bằng PC,tới Step 5: Burn Radio Stack thì nó đứng im luôn.Cách nào để up lại xài không vậy anh?

Bạn nên mô tả rõ hơn về tình trạng của máy hiện nay. Nó đang chết như thế nào? Bạn có thể làm gì với nó?

Mình nghĩ bạn nên up lại OS qua thẻ nhớ theo cách mình đã làm. Thử xem rồi report nhá!

8XMOBILE

Mình cũng bị như bạn vậy , cứ Up đến Radio và đứng ở đây ? Ko vô BL dc , Up biết bao nhiêu bản SHIP , cả bản cũ nhất 105 cũng ko dc . Mình áp dụng cách vô chế độ Test : Nhấn Recoder + Power + Action và trên Màn hình hiện ra 1 cửa sổ trong đó có 1 mục Write EEPROM , mình đã thử nhưng ko dc vì thế mình pótay luôn . Khó ở chỗ nó ko vô dc BL mới chết chứ :D
Màn hình hiển thị như sau :
MN1 Diagnostic Manager
Nov 18 2005 ver . < 2.0 > for MN1 : MNT

(D) Pure Diagnostic Mode
(B) Blutooth Test Mode
(G) GSM Test Mode
(E) EEPROM Writing Mode

Enter your selection : ( D - B - G - E )
Bạn nên mô tả rõ hơn về tình trạng của máy hiện nay. Nó đang chết như thế nào? Bạn có thể làm gì với nó?

Mình nghĩ bạn nên up lại OS qua thẻ nhớ theo cách mình đã làm. Thử xem rồi report nhá!

Bạn ơi ! nó ko vô dc BL và chỉ hiện Update Ultility thì sao Up bằng thẻ đây ?:p

nugift

Active Member
Bạn ơi ! nó ko vô dc BL và chỉ hiện Update Ultility thì sao Up bằng thẻ đây ?:p

Cho thẻ vào máy và tháo pin ra. Chọn kiểu ấn bootloader (Camera + Reset) và không buông ra, sau đó cho pin vào. Sau khi cho pin vào, bạn buông các phím trên ra cùng lúc và Atom sẽ tự động kích hoạt quy trình up rom từ file diskimg.nb0 trong thẻ nhớ.

Làm đúng là được thôi!

Taki7610

Unlock_GSM
Mình bị ngay ctrường hợp này :

2- Màn hình đen (không SR, HR hay làm bất cứ gì được với Atom, chỉ còn đèn màu cam của pin)

2.2 Cho thẻ vào máy và tháo pin ra để ngoài ít nhất hơn 1 phút. Chọn kiểu ấn bootloader (Camera + Reset) và không buông ra, đồng thời cho pin vào. Sau khi cho pin vào, bạn buông các phím trên ra cùng lúc và Atom sẽ tự động kích hoạt quy trình up rom từ file diskimg.nb0 trong thẻ nhớ.
2.3 Như bước 1.3 ở trên.
2.4 Trong trường hợp Atom tự động HR sau khi kết thúc việc up rom như trên nhưng chết ở màn hình HR thì các bạn làm bước 3 dưới đây.

Mình không vào Botloader mặc dù làm theo y như cách cua an,còn cách nào vào BL nữa không anh? E vào theo kiểu đó thìko chuyển qua BL được ,xin giúp em .:(

himca

Em đã thử rồi anh ơi.Tháo pin ra,nhấn Camera+reset,cho pin vào và thả đồng thời các nút ra.Nhưng nó vẫn không boot được.Chỉ hiện lên 1 dòng chữ duy nhất là: Update Utility.
Còn có cách nào khác nữa không vậy anh?

Medkid

hiện lên dòng chữ đó, thì bạn thử cắm cab vào coi nó có up được rom ko ? may ra thì được. :)

himca

Hix,em up cả chục lần rồi đó.Các bước up vẫn chạy tốt,chỉ tới phần 5: Burn Radio Stack thì nó mới đứng im thôi.Để từ sáng tới chiều vẫn vậy hà.

Medkid

nếu vậy thì thử thế này: delete hết extended rom, EBOOT.nb0,nova_pda_033105.mot 3 cái này là bootloader, extended rom và radio của atom. Chỉ để lại diskimage_Ver.nb0 thôi. Sau khi up hết diskimage thì pc báo lỗi ko tìm thấy eboot.nb0, bạn chỉ cần hard reset lại xem thử. Tuy nhiên, cách này mình chỉ làm được khi máy vào đuwojc boot loader, nếu ko thì mình cũng chịu.

nugift

Active Member
Hix,em up cả chục lần rồi đó.Các bước up vẫn chạy tốt,chỉ tới phần 5: Burn Radio Stack thì nó mới đứng im thôi.Để từ sáng tới chiều vẫn vậy hà.

nếu vậy thì thử thế này: delete hết extended rom, EBOOT.nb0,nova_pda_033105.mot 3 cái này là bootloader, extended rom và radio của atom. Chỉ để lại diskimage_Ver.nb0 thôi. Sau khi up hết diskimage thì pc báo lỗi ko tìm thấy eboot.nb0, bạn chỉ cần hard reset lại xem thử. Tuy nhiên, cách này mình chỉ làm được khi máy vào đuwojc boot loader, nếu ko thì mình cũng chịu.

himca làm theo cách của medkid có lẽ sẽ OK. Vì máy của bạn bi kẹt ở phần Extended Rom mà thôi, có nghĩa là vẫn vào BL được.

nugift

Active Member
Mình bị ngay ctrường hợp này :

2.3 Như bước 1.3 ở trên.

Mình không vào Botloader mặc dù làm theo y như cách cua an,còn cách nào vào BL nữa không anh? E vào theo kiểu đó thìko chuyển qua BL được ,xin giúp em .:(

Bạn kiểm tra lại xem quy trình chỉnh file diskimage.nb0 qua diskimg.nb0 có đúng hay chưa??? Nhớ cho thẻ nhớ (dùng loại dung lượng nhỏ càng tốt) vào Atom.

BatKid

Super V.I.P
Em đã thử rồi anh ơi.Tháo pin ra,nhấn Camera+reset,cho pin vào và thả đồng thời các nút ra.Nhưng nó vẫn không boot được.Chỉ hiện lên 1 dòng chữ duy nhất là: Update Utility.
Còn có cách nào khác nữa không vậy anh?

Gặp rồi, tối qua, sém chết. Bạn phải khởi động lại máy để giải phóng tool uprom cũ. Sau đó dùng Rom WM5 với tool của nó có sẵn tại địa chỉ www.mwg.com rồi chạy nó để up.
Nếu hoàn tất, thì máy sẽ reset lại nếu qua hết là OK.

himca

Cám ơn các anh nhiều!Để em thử làm lại coi.Có gì sẽ báo cáo lên cho các anh biết

8XMOBILE

Gặp rồi, tối qua, sém chết. Bạn phải khởi động lại máy để giải phóng tool uprom cũ. Sau đó dùng Rom WM5 với tool của nó có sẵn tại địa chỉ www.mwg.com rồi chạy nó để up.
Nếu hoàn tất, thì máy sẽ reset lại nếu qua hết là OK.

Huhu ... Mình làm rồi BatKid ơi ! Nó vẫn vậy , chắc phải tha Flash quá :( , Mình sẽ để lại 1 chú , cùng mọi người tìm cách khắc phục . Hy vọng sẽ có cách gải quyết vấn đề này . Thanks !

Taki7610

Unlock_GSM
Bạn kiểm tra lại xem quy trình chỉnh file diskimage.nb0 qua diskimg.nb0 có đúng hay chưa??? Nhớ cho thẻ nhớ (dùng loại dung lượng nhỏ càng tốt) vào Atom.

File diskimg.nb0 mình nhờ anh Sonblack làm giúp-file này úp ok trên con Atom bị lỗi Update Untility-Nhưng kẹt là không vào boot được,mặc dù làmmọi cách anh.

himca

Hix,em cũng làm mọi cách mà các anh chỉ rồi.Kết quả là vẫn không được.Chắc tiêu con Atom này luôn gòi.