• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Kinh nghiệm sử dụng Window Mobile 6.5

TheZeus9x

Window Mobile 6.5 mặc dù vẫn chưa chiếm được lòng tin của tất cả người sử dụng nhưng nó đã có những sự thay đổi rất lớn đặc biệt là giao diện. Đi kèm với nó là những chức năng hay cách sử dụng nó mà không phải ai cũng biết và để ý đến. Rất hi vọng mọi người sẽ ủng hộ và đóng góp kinh nghiệm cũng như những khám phá mới trong khi sử dụng WM6.5 :)
Mình xin đưa những kinh ngịm típ theo lên đầu trang:
1. Các bạn có thể việt hóa tên icon trong menu start bằng cách dùng chương trình quản lí như Resco Explorer để vào thư mục sau /Window/Start Menu/Programs và thay đổi tên tùy ý các icon cũng như thư mục như game, accessories v.v
2. Trong WM6.5 bản rom của Khoa Hà, chương trình xem ảnh chuẩn của máy đã bị thay thế bằng HTC Album.Mặc dù có giao diện đẹp hơn nhưng mình thấy khá nặng.Tùy theo sở thích mỗi người nên các bạn có thể lôi nó ra Menu bằng cách vào /Window/Start Menu/Programs và copy 1 shortcut nào đó rồi paste ngay vào đấy.Sau đó đổi tên theo ý mình rồi đổi luôn cả đường dẫn của shortcut bằng cách mở properties của file-> vào phần shortcut rồi thay đổi đường dẫn trở thành "/Window/pimg.exe" (Chú ý phải có 2 dấu " " ở 2 đầu) Các bạn nhớ không thay đổi tên của thư mục settings và nếu lỡ rồi thì phải đổi lại thì icon Menu mới hiển thị được.Nếu ai thấy bổ ích thì thank cho mình để có tinh thần post típ nha. Chúc các Mem PDAVIET vui vẻ!

Chỉnh sửa cuối:

TheZeus9x

Mình cũng mới sử dụng qua WM6.5 1 thời gian nên chỉ có được 1 vài kinh nghiệm(gọi là kinh ngiệm nhưng thực ra nó là cách sử dụng thui tại có thể 1 số pạn vẫn chưa biết) nhỏ mong được chia sẻ cho mọi người. Nếu còn j thiếu sót mong các bro bỏ wa cho và giúp mình chia sẻ vơi những member mới nha
1. Để thay đổi skin của Window media bạn chỉ cần copy skin vào thẻ nhớ(ko cần copy vào bộ nhớ máy như hdh trước đây) và vào skin và để máy tự tìm trong thẻ nhớ
2. Đối với theme của máy cũng vậy bạn chỉ cần copy vào mục bên ngoài của thẻ nhớ(nằm ngay sau khi vào thẻ nhớ) là ok
3. Lúc đổi theme có thể bị lỗi nó sẽ không thực hiện ngay. Sau khi chọn theme bạn hãy chot vào bất kì điểm nào trên màn hình nó sẽ bắt đầu thực hiện đổi theme
4. _Nếu bạn muốn đổi giao diện boot screen của máy theo sở thích của mình. Hãy tạo file ảnh bmp với kích thước 240x320 với tên là BootScr và copy vào thư mục bộ nhớ máy /Window
_ Đối với hình ảnh loadding.... bạn tạo file ảnh png kích thước 240x320 với tên welcomehead.96 và copy như trên
5. Bạn muốn sắp xếp danh sách trong menu của máy. Đầu tiên là giữ but cảm ứng vào icon cần di chuyển nó sẽ hiện lên Move to top. Và đây là công việc của bạn. Hãy tính toán ngược lại sao cho icon được di chuyển cuối cùng sẽ là icon được đưa lên đầu tiên
Mình chỉ đưa lên tạm thời là 5 để thăm dò bro và ý kiến của các bạn để mình típ tục. Dĩ nhin như đã nói đây chỉ là cách sử dụng rất đơn giản nhưng có thể các bạn ko để ý. Mong các bro sẽ nhiệt tình giúp đỡ mọi người;;)

Chỉnh sửa cuối:

orange_244

Banned
Là các bản beta gặp nhiều lổi nhất không có bản nào là không bị lổi cả ? Chỉ được giai đoạn đầu là tốt về sau xảy ra nhiều lổi khó chịu, mong chờ bản windows mobi 7 sớm ra đời .:D

minhthi

kinh nghiệm của mình thì Atom mà dùng WM6.5 chẳng khác gì muốn nó chết nhanh.hihi
cài WM 6.5 vô mấy ứng dụng hơi lớn 1 xí là chạy hông nổi

THCN

Bạn minhthi nói chí phải, bản này chỉ dành cho những ai thích đẹp thôi chứ chạy ứng dụng thì rất chậm, nhiều lúc thấy rất phiền phức!

crazywriter

thậm chí vào windows media nghe nhạc mà cũng cà giật =.=! picture thì hơi cao cái là load lâu nhắm =.=!

orange_244

Banned
thậm chí vào windows media nghe nhạc mà cũng cà giật =.=! picture thì hơi cao cái là load lâu nhắm =.=!

Cái đó một phần thẻ nhớ của bạn không phải loại xịn!SD hàng trung quốc tốc độ truy xuất thẻ kém lắm nên nghe nhạc bị cà dựt cà tang là đúng rùi:D

TheZeus9x

Chả bik các pạn nói thế nào chứ kon O5 Atom của mình chạy vẫn nhanh như chớp(của thần Zeusb-)) Còn nếu hok ai có ý kín j thỳ ngày mai mình xin post 5 kinh ngiệm típ theo. Have Fun

Mr_O2MiniS

Con Atom nhà mình up lên WM 6.5 loa ngoài bị rè, cho hỏi có mem nào bị giống mình ko? nếu có thì khi up xuống 6.1 có bị rè nữa ko?
Mong hồi âm

nguyennhien

cac ban noi sao chứ minh thay cung rat tốt,ung dung chay rat tốt co le hon 6.1 luon.ram con trong cung kha cao,loa ngoai lon hon 6.1 luc minh chay 6.1 bi re bay gio ổn hon roi.noi chung la hay hon 6.1,do la theo minh vi minhcung moi up may hom nay.

AsTimeGoesBy

Chạy 6.5 hay đó chứ :D bạn nào muốn chia sẻ Kn vs mình thì cho mình IM nhé dù sao bản rom anh khoa_ha cook là ổn rồi mỗi tội IE fần down file của rapid share hay... thì không down đc :(

minhthi

post tiếp kinh nghiệm đi bạn.vẽ cho mình cách thay 2 phím chức năng góc dưới màn hình thành phone và contact với

TheZeus9x

Tại dạo nè mình nhác wa' nên hem để ý. Xin lỗi cácp pạn nha. Lux nào mình sẽ pót típ các kinh ngịm còn lại
Để chỉnh phím chức năng bạn có thể vào Start-Settings-Personal-Soft ]<ey và việc còn lại là của bạn. Have fun:)

Chỉnh sửa cuối:

dieptit

Các bác xài ROM 6.5 có thấy tốn pin hơn các Rom 5 và 6, 6.1 k thế ?

AnhPheCT

Các bác xài ROM 6.5 có thấy tốn pin hơn các Rom 5 và 6, 6.1 k thế ?

Tấc nhiên rồi! Ứng dụng đồ họa cao hơn! Nhiều chương trình ứng dụng chạy cùng lúc trên WM 6.5 hơn.....! Thì Pin ko phải là vấn đề bàn cải!!

xboy2lov3x

vậy chạy rom 5 có chậm hơn chạy rom cao hơn không ạ ???
nhiều chương trình chạy cùng lúc hơn như anhphe nói thì có làm máy chậm đi không ạ ???

minhthi

vậy chạy rom 5 có chậm hơn chạy rom cao hơn không ạ ???
nhiều chương trình chạy cùng lúc hơn như anhphe nói thì có làm máy chậm đi không ạ ???

ROM 6.5 bản 23OO9 của Khoa Hà mình thấy tốn pin tương đương WINMOBILE 5 hoặc 6.1
chỉ có RAM free ít hơn khoảng 2OMB thôi

mình thử test benchmark bằng SKTOOL thì thấy điểm cao chót vót, sấp xỉ con X1i của SE đấy.cao hơn tất cả bản ROM trước mình benchmark

crazywriter

dạo nài lại có trườg hợp HR hok đc :(( cứ bấm nút nguồn - call - miss thì hem thấy nó HR, còn bấm nút RS + Cam cũng chã có zì gọi là RS =.=!

mapbuidoi

Tấc nhiên rồi! Ứng dụng đồ họa cao hơn! Nhiều chương trình ứng dụng chạy cùng lúc trên WM 6.5 hơn.....! Thì Pin ko phải là vấn đề bàn cải!!

Thì Công nghệ của máy được nâng cấp cao, Nhưng PIN thì vẩn chưa nâng cấp thành dung lượng cao. = Cho nên mua cục pin dung lượng cao cho xứng tầm bản rom 6.5 :))

minhthi

mình dùng thấy cũng hay,chay nhanh nhưng có lỗi là tự động tắt khi gọi điện lúc pin còn <5x%.tiếc quá
up về lại ROM 6.1 của Ceez thì hết bị