• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Kinh nghiệm Unlocked-S-off H-Boot -011!

tomcathct

Sau một ngày chủ nhật mày mò, cuối cùng đã thành công trong việc Unlocked và s-off cho con EVO 3D của mình. Mình xin chia sẻ với các bạn như sau
Đầu tiên mình làm các bước sau theo hướng dẫn của bài "HẠ HBOOT XUỐNG 0007 CHO TẤT CẢ CÁC HBOOT VÀ TẤT CẢ CÁC PHIÊN BẢN EVO 3D GSM" : http://www.pdaviet.net/showthread.php?168834-H%E1%BA%A0-HBOOT-XU%E1%BB%90NG-0007-CHO-T%E1%BA%A4T-C%E1%BA%A2-C%C3%81C-HBOOT-V%C3%80-T%E1%BA%A4T-C%E1%BA%A2-C%C3%81C-PHI%C3%8AN-B%E1%BA%A2N-EVO-3D-GSM/page8

1. Unlocked trên HTCdev -> Cài Recovery -> Root
2. Đến bước chạy ADB_Flash_Tool trên ổ C:
-> gõ dòng lệnh adb shell dd if=/dev/block/mmcblk0p31 of=/mnt/sdcard/mmcblk0p31.img" thì bị lỗi giống rất nhiều bạn là : Permission is denied hoặc là Device not found (nếu mình chạy trong fastboot) và đánh lệnh "ADB shell" thì vẫn hiện ra là * (có nghĩa là chưa root xong mặc dù trong máy đã có biểu tượng superuser)
3. Theo hướng dẫn, mình tải rom Cook KingCobra3Dv1.9 xuống để uprom bằng recovery thì chạy "adb shell" đã hiện ra # có nghĩa là đã root được -> Tuy nhiên khi chạy lạy bước "adb shell dd if=/dev/block/mmcblk0p31 of=/mnt/sdcard/mmcblk0p31.img" thì vẫn không thể được.
4. Nản quá, mình đành phải úp rom theo hướng dẫn của bài http://www.pdaviet.net/showthread.php?158431-M%E1%BB%98T-S%E1%BB%90-L%C6%AFU-%C3%9D-v%C3%A0-KH%E1%BA%AEC-PH%E1%BB%A4C-%C4%90%E1%BB%90I-V%E1%BB%9AI-VI%E1%BB%86C-UP-ROM-COOK-CHO-EVO-3D : Úprom theo cách của bài 2 "UP ROM CHO EVO 3D TRÁNH LỖI WIFI VÀ KHÔNG KHỞI ĐỘNG ĐƯỢC CHO TẤT CẢ CÁC MÁY EVO 3D KHI UP CÁC BẢN ROM CÓ KHU VỰC KHÁC NHAU"
Tức là Mình đã Recovery lại bằng cwm-5.0.2.0-shooteru.img -> và tiến hành úp lại được Rom KingCobra3Dv1.9 hoàn chỉnh với Rom và Kernel mới, không bị lỗi wifi.

5. Nghĩ thế nào mình lại thử chạy lại bước "adb shell dd if=/dev/block/mmcblk0p31 of=/mnt/sdcard/mmcblk0p31.img" thì mọi việc lại OK -> sau đó theo hướng dẫn mình đã Hoàn thành toàn bộ các bước để có được S-OFF, Unlocked mà không gặp vấn đề gì lớn.

Mình nhận thấy trên mạng có nhiều bạn bị vướng ở bước "adb shell dd if=/dev/block/mmcblk0p31 of=/mnt/sdcard/mmcblk0p31.img" nên theo mình đoán thì vấn đề như sau:

Một là do lúc đầu mình up Recovery : _ sử dụng : cwm-4.0.1.4-shooteru ) nên đã không Root hoàn toàn được -> Chỉ sau khi sử dụng Recovery cwm-5.0.2.0-shooteru.img và up rom cook (rooted) hoàn chỉnh (úp được cả Kernel ) thì lúc đó máy mới root hoàn toàn thì sẽ không gặp lỗi device not found hoặc permission is denied!

Bài này là thiện ý muốn chia sẻ với các bạn về kinh nghiệm của mình. Nếu có gì sai sót mong mọi người thông cảm!

ducdl2

Chính xác lỗi Permission is denied hoặc là Device not found do máy vẫn chưa Root được dùng rom của bác Ancola là được ngay do đã có root sẵn.

phonghoangka

Bạn đề cập vấn đề flash ROM hay Unlock cho dòng hboot 0011, xin lỗi nhưng mình chẳng hiểu bạn đang đề cập đến vấn đề gì !

Nếu máy vẫn còn là S-ON thì cắm cáp với PC hoặc lap rồi boot lên Clockmod Recovery 5.0.2.0 để flash ROM, sẽ không gặp lỗi gì nữa !

Nếu không muốn phiền phức thì nên hạ hboot xuống để có được S-OFF, và việc hạ hboot này " chỉ thành công trên ĐA SỐ MÁY ", tức là sẽ có một số trường hợp ngoại lệ-không thành công-brick máy :)

Bác ghi rối quá đọc chẳng hiêu mục đích của bác đề cập đến vấn đề gì, mình thì đã ha hboot rồi nên không lăn tăn mấy vụ này nữa

tomcathct

Bạn đề cập vấn đề flash ROM hay Unlock cho dòng hboot 0011, xin lỗi nhưng mình chẳng hiểu bạn đang đề cập đến vấn đề gì !

Nếu máy vẫn còn là S-ON thì cắm cáp với PC hoặc lap rồi boot lên Clockmod Recovery 5.0.2.0 để flash ROM, sẽ không gặp lỗi gì nữa !

Nếu không muốn phiền phức thì nên hạ hboot xuống để có được S-OFF, và việc hạ hboot này " chỉ thành công trên ĐA SỐ MÁY ", tức là sẽ có một số trường hợp ngoại lệ-không thành công-brick máy :)

Bác ghi rối quá đọc chẳng hiêu mục đích của bác đề cập đến vấn đề gì, mình thì đã ha hboot rồi nên không lăn tăn mấy vụ này nữa

Sorry bạn. Bài mình viết hơi lằng nhằng.
Tuy nhiên mình gặp trên diễn đàn rất nhiều bạn gặp trường hợp như mình khi hạ Boot xuống HBoot-007 để S-Off và Unlocked.
Trường hợp này chính là một trong những trường hợp "thiểu số - ngoại lệ" mà bạn nói. Do vậy nếu ai đang còn đang trong quá trình Hạ Boot và gặp trường hợp này có thể tham khảo cách của mình. Bạn hạ Boot xong rồi thì không cần quan tâm nữa. TKS.

Chỉnh sửa cuối:

vnreview

Đã có bao nhiêu người hạ HBoot xuống HBoot 007 và máy ra đi vĩnh viễn nhỉ? Nếu bị brick do hạ HBoot thì hiện nay đã có phương pháp nào xử lý được chưa các bác?

airjordan

Đã có bao nhiêu người hạ HBoot xuống HBoot 007 và máy ra đi vĩnh viễn nhỉ? Nếu bị brick do hạ HBoot thì hiện nay đã có phương pháp nào xử lý được chưa các bác?
Hiện tại thì hiện tượng chết boot diến ra chủ yếu trên những máy có Hboot 0012 và rất tiếc là chưa có cách nào unbrick cả :(

hoangthanh21

Mình hạ HBoot 0011của mình trong vòng 24h đấy.tất cả đều đúng với những gì chủ topic đã nêu.cảm ơn bạn về bài viết.Những bạn nào có Hboot 0011 thì nên hạ xuống 007 và s-off để trải nghiệm.Sau đó dùng ROM của chú hanoiwap VnEvo3D 3.0 sense bạn sẽ thấy HTC Evo 3D của mình có sự khác biệt như thế nào.(Không còn lo lắng về pin 1 ngày nữa mà sẽ là 2 ngày hoặc hơn).

vnreview

Mình hạ HBoot 0011của mình trong vòng 24h đấy.tất cả đều đúng với những gì chủ topic đã nêu.cảm ơn bạn về bài viết.Những bạn nào có Hboot 0011 thì nên hạ xuống 007 và s-off để trải nghiệm.Sau đó dùng ROM của chú hanoiwap VnEvo3D 3.0 sense bạn sẽ thấy HTC Evo 3D của mình có sự khác biệt như thế nào.(Không còn lo lắng về pin 1 ngày nữa mà sẽ là 2 ngày hoặc hơn).
Mình HB 0018 đang S-OFF đến đoạn nạp dòng lệnh đầu tiên thì bị lỗi Device Not Found, tình trạng trước đó là đang chạy ROM KingCobra3D+LeeDroid Kernel, Root thì dĩ nhiên là ROM KingCobra đã Root thành công rồi. Bạn nào cho mình hướng xử lý tiếp với? CWM Recovery mình dùng đúng bản 5.0.2.0 chuẩn theo hướng dẫn rồi nhé!