• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KITCHEN ROM WM6.5 CHO POLARIS VỚI MANILA 2.0

TranMinhMan

Super V.I.P
KITCHEN ROM WM6.5 CHO POLARIS VỚI MANILA 2.0

Nhằm mục đích:
- Mỗi người có thể tự sáng tạo và làm ra sản phẩm cho máy của mình.
- Cung cấp thường xuyên các OEM để nâng cấp ROM cho POLARIS

Xin giới thiệu Kitchen dưới đây:
- Sử dụng Tool của Bepe và Ervius. Thanks !!!
- Cơ sở Build 23414.5.4.0 (dựa trên bản Rom gần đây của tôi đã đưa lên)
- OEM dựa trên Rom Ship của HTC Mega và HTC Iolite.

Yêu cầu:
Để có thể sử dụng kitchen này, trên máy tính của các bạn cần phải có:
1. .NET Compact Framework 3.5
2. Microsoft Visual C++ 2008

Cách sử dụng:
Ở đây tôi chỉ giới thiệu cơ bản các bước để sử dụng kitchen với những gì có sẵn mà thôi. Phần còn lại về chi tiết sử dụng xin vui lòng xem thêm các bài hướng dẫn của Manager PhamQuang ở các Kitchen dành cho HD và Topaz trong diễn đàn.

1. Đầu tiên, tải kitchen về máy theo link bên dưới và giải nén vào một thư mục. Tên thư mục là bất kỳ do chính các bạn đặt ra sao cho dễ nhớ và dễ sử dụng với các bạn là được.

2. Tiếp theo, vào thư mục chứa kitchen mới vừa tạo ra ở trên, bấm đúp vào file erviuskitchen.exe để chạy nó, bạn sẽ thấy xuất hiện một khung thực hiện như hình dưới đây:

3. Việc tiếp theo cần làm là các bạn click chuột vào button "Load ROM" trên khung thoại để load toàn bộ những gì cần build lên màn hình trực quan trước khi thực hiện. Khi bấm vào button nói trên, các bạn sẽ thấy một hộp thoại hiện ra có chứa file sau: 23414.erv.

Chỉ cần double click vào nó để load. Sau khi load xong, màn hình sẽ như hình bên dưới:

4. Bước cuối cùng, các bạn chỉ cần click chuột vào button "Create ROM" để build rom, build hoàn tất cũng là lúc nó hiện lên cả hộp thoại để up rom luôn. Chỉ cần gắn cáp vào là up luôn để hưởng thụ thành quả.

Đương nhiên, file rom tạo ra có tên RUU_Signed.nbh nằm ngay trong thư mục RELEASE_POLARIS trong thư mục chứa kitchen của bạn.

Phần việc của các bạn bây giờ là tùy chỉnh registry, thêm bớt, sáng tạo... để cho ra những bản rom như ý của các bạn, vấn đề này đòi hỏi khả năng tư duy của từng người. Các bạn có thể cùng nhau nêu ra thắc mắc ở đây để mọi người cùng nhau chia sẻ và cùng hoàn thiện nhé!

Link download kitchen:
Vui lòng không thắc mắc về link, bài viết sẽ bị del mà không báo trước.

Part 1
[DOWNLOAD]http://www.4shared.com/file/149890447/ce0ee71d/Polaris_Kitchenpart1.html[/DOWNLOAD]

Part 2
[DOWNLOAD]http://www.4shared.com/file/149897769/84112e78/Polaris_Kitchenpart2.html[/DOWNLOAD]

Part 3
[DOWNLOAD]http://www.4shared.com/file/149902303/c40589da/Polaris_Kitchenpart3.html[/DOWNLOAD]

[PASS]TranMinhMan[/PASS]​

Hãy tạo ra những bản Rom của riêng bạn và chia sẻ cùng mọi người trên diễn đàn PDAVIET nhé.

Chúc thành công!

TranMinhMan

Chỉnh sửa cuối:

mumy3G

Mình đang tìm hiểu về Tool trên của bạn, mình mới tập tìm hiểu nên còn nhiều thứ chưa nắm bắt được, bạn có thể cho mình hỏi trong mục kitchen bạn đưa ở trên, mìh thấy đã bao gồm có phần xip - sys - oem, và có 1 mục My Tool, vây trong kitchen này mìh không cần tạo xip mới, hay muốn tạo xip mới dựa trên xip của bạn có được không ? Khi dùng Xiport.exe để chạy thì nó đòi phải có file xip.bin, mìh lấy file xip.bin của bạn trong mục Polaris_kitchen\ROM\ bỏ vào nhưng vẫn không chạy được (mìh bỏ vào thư mục Dump ).

p/s : Vì đang tìm hiểu nên có thể sẽ làm phiền bạn theo từng tool và từng thành phần , bạn rảnh giúp mìh nhé, mìh coi trong khu vực PPC cơ bản thì vẫn chưa hiểu hết.Thanks !

TranMinhMan

Super V.I.P
Kit Ervius là kit tự động, khá dễ dùng, nên bạn ko cần dùng Xipport để port Xip.
Bạn hãy giữ nguyện cấu trúc Kit mình đưa lên (nó kèm các thư mục OEM, SYS, XIP 23414), nếu bạn muốn thay XIP và SYS thì hãy tạo thư mục mới thêm VD core 29007, và theo cấu trúc của 23414 mà thay cho giống và build lại thử.
Xip.bin ở đây bạn ko cần đụng vào, nó là xip.bin gốc từ Rom Ship mới nhất cho Polaris, khi thay XIP bạ nchỉ cần thay MSXIPKernel (tool trong kit sẽ tự động port vào Xip cho bạn), ko cần thay OEMXIPKernel. Còn SYS thì cứ theo cấu trúc 23414 mà thay.
Thay xong nhấn chạy thử xem có lỗi ko!?
Thư mục tool trong Kit là tập hợp phần lớn các tool tự cổ chí kim để build Rom, khi đã khá rành bạn sẽ biết từng tool sử dụng cho việc gì!
Chúc thành công!

mumy3G

Kit Ervius là kit tự động, khá dễ dùng, nên bạn ko cần dùng Xipport để port Xip.
Bạn hãy giữ nguyện cấu trúc Kit mình đưa lên (nó kèm các thư mục OEM, SYS, XIP 23414), nếu bạn muốn thay XIP và SYS thì hãy tạo thư mục mới thêm VD core 29007, và theo cấu trúc của 23414 mà thay cho giống và build lại thử.
Xip.bin ở đây bạn ko cần đụng vào, nó là xip.bin gốc từ Rom Ship mới nhất cho Polaris, khi thay XIP bạ nchỉ cần thay MSXIPKernel (tool trong kit sẽ tự động port vào Xip cho bạn), ko cần thay OEMXIPKernel. Còn SYS thì cứ theo cấu trúc 23414 mà thay.
Thay xong nhấn chạy thử xem có lỗi ko!?
Thư mục tool trong Kit là tập hợp phần lớn các tool tự cổ chí kim để build Rom, khi đã khá rành bạn sẽ biết từng tool sử dụng cho việc gì!
Chúc thành công!

Mìh để file xip ngoài thư mục MyTool chạy thì hết báo lỗi và tại thư mục OUT/FILE và OUT/MODULES có đầy đủ các file nhưng khi chạy "make pkgs" thì lại báo lỗi:

Còn thư mục SYS theo mìh đọc là phần Base, cơ sở của ROM,chứa đựng tất cả các ứng dụng cơ sở cho ROM. Nếu mìh muốn bỏ 1 thư mục trong này thì có ảnh hưởng đến bản ROM hay không, và cách bỏ có phải là xóa thư mục hay không ? Hay phải vào erviuskitchen thay đổi.

Mình thấy bạn làm phức tạp quá. Đơn giản là bạn cứ dựa theo cấu trúc Kitchen mẫu của anh Mẫn đó, thay tương ứng vào là được. Hiện tại Kitchen của ERVIUS là bán tự động nên không cần phải port XIP thủ công như ngày xưa nữa và rất dễ dùng. Bạn làm theo các bước như sau để thay hoàn chỉnh một Build mới vào Kitchen nhé:
- B1: Tải Build mới về giải nén ra sẽ thấy các thư mục chứa các module tương ứng và phần XIP sẽ có thư mục như MSXIPKernel,...
- B2: Bạn lấy các module tương ứng cho vào các thư mục như DPI_96, DPI_96_RESH_240_RESV_320 và SHARED (cái này dựa theo cấu trúc Build 23414 mẫu trong Kitchen nhé). Ngoài ra bạn cần phải copy thư mục .ROM từ SHARED/COMMON của 23414 sang SHARED/COMMON của build mới nhé. Ở phần EXT/POLARIS/23414 thì bạn có thể đổi tên 23414 này thành 2011 vì các OEM trong đó build nào mình cũng cần nên không cần phải đặt theo tên Build.
- B3: Ở thư mục ROM trong Kitchen thì trong thư mục POLARIS bạn tạo thư mục mới đặt tên theo số của Build bạn cần cook (ví dụ bạn cần cook Build 21916 thì đặt tên là 21916) rồi copy thư mục OEMXIPKernel trong build mẫu 23414 sang thư mục bạn vừa tạo, ngoài ra bạn có thể đổi tên thư mục 23414 thành build bạn cần cook là được. Còn ở thư mục SHARED thì bạn tạo thư mục đặt tên theo build cần cook rồi copy MSXIPKernel vào là được.
- B4: Chạy file erviuskitchen.exe, ở phần DEVICE bạn chọn POLARIS, phần XIP Build & SYS Build bạn chọn build mới mà bạn cần cook. Chờ load xong bạn nhấn vào OTHER, đánh thông số PagePool vào ô -PP, nhấn Close để đóng lại. Nhấn Create ROM để bắt đầu build rom.
- B5: Để thêm hay bớt các OEM trong Kitchen thì bạn không cần phải xóa OEM đó đi đâu, muốn bỏ OEM nào thì bạn nhấn kép vào OEM cần bỏ để chuyển từ True sang False, nếu muốn thêm vào thì làm ngược lại...

mumy3G

Mình thấy bạn làm phức tạp quá. Đơn giản là bạn cứ dựa theo cấu trúc Kitchen mẫu của anh Mẫn đó, thay tương ứng vào là được. Hiện tại Kitchen của ERVIUS là bán tự động nên không cần phải port XIP thủ công như ngày xưa nữa và rất dễ dùng. Bạn làm theo các bước như sau để thay hoàn chỉnh một Build mới vào Kitchen nhé:
- B1: Tải Build mới về giải nén ra sẽ thấy các thư mục chứa các module tương ứng và phần XIP sẽ có thư mục như MSXIPKernel,...
- B2: Bạn lấy các module tương ứng cho vào các thư mục như DPI_96, DPI_96_RESH_240_RESV_320 và SHARED (cái này dựa theo cấu trúc Build 23414 mẫu trong Kitchen nhé). Ngoài ra bạn cần phải copy thư mục .ROM từ SHARED/COMMON của 23414 sang SHARED/COMMON của build mới nhé. Ở phần EXT/POLARIS/23414 thì bạn có thể đổi tên 23414 này thành 2011 vì các OEM trong đó build nào mình cũng cần nên không cần phải đặt theo tên Build.
- B3: Ở thư mục ROM trong Kitchen thì trong thư mục POLARIS bạn tạo thư mục mới đặt tên theo số của Build bạn cần cook (ví dụ bạn cần cook Build 21916 thì đặt tên là 21916) rồi copy thư mục OEMXIPKernel trong build mẫu 23414 sang thư mục bạn vừa tạo, ngoài ra bạn có thể đổi tên thư mục 23414 thành build bạn cần cook là được. Còn ở thư mục SHARED thì bạn tạo thư mục đặt tên theo build cần cook rồi copy MSXIPKernel vào là được.
- B4: Chạy file erviuskitchen.exe, ở phần DEVICE bạn chọn POLARIS, phần XIP Build & SYS Build bạn chọn build mới mà bạn cần cook. Chờ load xong bạn nhấn vào OTHER, đánh thông số PagePool vào ô -PP, nhấn Close để đóng lại. Nhấn Create ROM để bắt đầu build rom.
- B5: Để thêm hay bớt các OEM trong Kitchen thì bạn không cần phải xóa OEM đó đi đâu, muốn bỏ OEM nào thì bạn nhấn kép vào OEM cần bỏ để chuyển từ True sang False, nếu muốn thêm vào thì làm ngược lại...

Cái này mìh lấy ở đâu vây bạn, vì trong kitchen của anh Mẫn trên thì chỉ có trong thư mục MyTool và Temp là có .ROM thôi, nhưng không có phải theo đường dẫn này : <Ngoài ra bạn cần phải copy thư mục .ROM từ SHARED/COMMON của 23414 sang SHARED/COMMON của build mới nhé>

Cái này mìh lấy ở đâu vây bạn, vì trong kitchen của anh Mẫn trên thì chỉ có trong thư mục MyTool và Temp là có .ROM thôi, nhưng không có phải theo đường dẫn này : <Ngoài ra bạn cần phải copy thư mục .ROM từ SHARED/COMMON của 23414 sang SHARED/COMMON của build mới nhé>
Nếu không có thì không cần bạn ạ... Cố gắng tìm hiểu, có thì khó thì hỏi... Còn cái thư mục Temp đó bạn có thể xóa đi nhé..

mumy3G

Mình đã load ra được build mới : 2196 , như hình bên dưới (h.1), bạn thấy có đúng không ? Lúc đầu mìh chỉ tạo thư mục build mới cho XIP mà không cho SYS, nên khi load bản build ra thì chỉ có xip là mới còn sys là cũ. Cho mình hỏi nếu cần chỉnh sửa các app (OEM) theo trên bảng build vừa laod có phải là khúc : SHARED - DEVICES - T2M không ? .Nếu mình cần bỏ phần nào thì đánh False còn cần thì để True ? (H.2). Phần ROM ver... cái đó mình chỉnh thông số ra sao, đây là bản kitchen 23414 được trích xuất từ bản ROM gần đây của anh Mẫn nhưng mình không biết là bản ROM nào cả nên không biết đánh ra sao ?

Chỉnh sửa cuối:
Hướng dẫn trên đây thì dài dòng lắm. Bạn hãy tải Build 29007 này về, mình đã chỉnh sửa sẵn cho bạn rồi, bạn xem, tham khảo và cho vào Kitchen build thử. Giờ học cách thay một Build mới hoàn chỉnh đã, còn các phần khác tính sau... Add nick Yahoo của mình vào, có gì ra Yahoo cho tiện...

mumy3G

Thật lạ, sao khi mình chỉ thay MSXipKernel thôi và vẫn giữ nguyên phần SYS trong kitchen của anh Mẫn thì khi creat rom không bị lỗi, còn khi thay SYS của nhiều build khác thì báo lỗi error c++...

Mìh chỉ thay được phần MSXipKernel nên up ra chỉ có thông số CE OS thay đổi còn phần build không thay đổi .

Build_log.txt

Chỉnh sửa cuối:
Thật lạ, sao khi mình chỉ thay MSXipKernel thôi và vẫn giữ nguyên phần SYS trong kitchen của anh Mẫn thì khi creat rom không bị lỗi, còn khi thay SYS của nhiều build khác thì báo lỗi error c++...

Mìh chỉ thay được phần MSXipKernel nên up ra chỉ có thông số CE OS thay đổi còn phần build không thay đổi .
Nếu muốn đồng bộ thì bạn phải thay cả XIP lẫn SYS nhé... Hôm nay đi cả ngày nên chưa nghiên cứu giúp bạn được...

mumy3G

Nếu muốn đồng bộ thì bạn phải thay cả XIP lẫn SYS nhé... Hôm nay đi cả ngày nên chưa nghiên cứu giúp bạn được...

Chào bạn, bạn đã tìm ra nguyên nhân chưa, mìh thử mọi cách nhưng vẫn bị. Nhưng để sys của ah Mẫn lại khôgn bị.

mumy3G

Anh em có thể chỉ mình cách add splash sreen động trực tiếp vào kitchen, mình chỉ có thể tải file cab (spalsh đang chế độ động ) về rồi dùng CAB2EXT chuyển qua EXT, sau đó ReversMod rồi chép vào E XT trong kitchen. Nhưng khi khởi động spalsh đứng yên.

Anh em có thể chỉ mình cách add splash sreen động trực tiếp vào kitchen, mình chỉ có thể tải file cab (spalsh đang chế độ động ) về rồi dùng CAB2EXT chuyển qua EXT, sau đó ReversMod rồi chép vào E XT trong kitchen. Nhưng khi khởi động spalsh đứng yên.
Tạo SplashScreen thì bạn phải tạo ngoài bằng các Tools tạo Splash chứ không cho ngay vào rom khi build được đâu bạn.

mumy3G

Anh em cho mình hỏi, khi cook ROM mìh hay bị lỗi : I nstall "windows\PimUrPocketPC....failed, code=0x80004005, mìh đã chỉnh trong file app.dat đúng đường dẫn nhưng vẫn bị.

ngoclong2710

tuy em không build được rom nhưng cho em hỏi ví dụ không có các build của anh Mẫn hoặc giả build của anh Mẫn đã quá cũ rồi và đã ra các build mới là 2999 chẳng hạn thì down ở đâu ạ? hay là build 2999 29007 gì đó là do mình tự đặt! Em dốt nát mong các anh chỉ thêm :D

TranMinhMan

Super V.I.P
tuy em không build được rom nhưng cho em hỏi ví dụ không có các build của anh Mẫn hoặc giả build của anh Mẫn đã quá cũ rồi và đã ra các build mới là 2999 chẳng hạn thì down ở đâu ạ? hay là build 2999 29007 gì đó là do mình tự đặt! Em dốt nát mong các anh chỉ thêm :D

Các build mới là do đi sưu tầm bạn àh! Bạn có thể tìm bên xda.
Nhưng các build cũng có loại chính qui và ko chính quy:
- Chính quy là các build được chiết xuất từ Rom Ship hoặc cũng có thể xem build beta (các build thử nghiệm của MS) là chình quy.
- Ko chính quy là các build lake, do các cooker tự hack chỉ số build cho cao hơn từ 1 buid cũ.

Chỉnh sửa cuối:

ngoclong2710

vậy cho em hỏi Rom ship của microsoft cho dòng máy Polaris update thường xuyên để theo dõi thì vào đâu để xem và down ạ ?