• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Làm thế nào để thấy mạng LAN?

kipkip

hix,chưa có ai hướng dẫn tỉ mỉ à.
Start/contronpanel/network connections
chuột phải vào local area,chọn properties
chọn ICP/IP,chọn properties

phenmientay

subnet mask phải là 255.255.255.0
DNS server : theo tôi nên để trống.
Chúc thành công

trankientrung

Mình share được rồi, vấn đề không phải trục trặc ở địa chỉ IP như mình vẫn cố sửa chữa mà ở chỗ này: Explorer-->menu tool-->folder option--> view--> mình đã đã bỏ chọn ô "use simple file sharing" vậy là loay hoay suốt cả tuần giờ mới share được...

anhnh1983

Bạn phải có cùng dải IP và cùng cả tên WORKGROUP nữa. Như vậy các máy mới có thể nhìn thấy nhau!

cat

Máy mình cài vista khi xài Wifi thì không xài được Lan hoặc ngược lại chỉ cho xài 1 trong 2 mà thui?
Nếu vô mạng công ty thì wifi bị off ??? mong các bác giúp mình với?
Cám ơn rất nhiều.

khocviem

Máy mình cài vista khi xài Wifi thì không xài được Lan hoặc ngược lại chỉ cho xài 1 trong 2 mà thui?
Nếu vô mạng công ty thì wifi bị off ??? mong các bác giúp mình với?
Cám ơn rất nhiều.

Bạn xài mang Lan công ty thì mạng wifi off là đúng rồi,
nói chính xác thì wifi cũng như mạng LAN ( mạng ADSL)chỉ khác mạng LAN là kết nối internet ko cần dây .Bình thường bác cắm dây LAN trực tiếp vào máy ,còn wifi cũng được cắm từ dây LAN qua 1 cục phát sóng,máy của bác có hỗ trợ bắt sóng wifi thì sử dụng được thui
Nhược điểm wifi là tốc độ tải ko cao ( chuẩn g = 54mb) bằng cắm đường dây LAN trực tiếp vào máy ,nếu di chuyển nhanh có thể kết nối wifi bị ngắt,sóng wifi bị vật cản ( kể cả con người) lúc mạnh lúc yếu

cat

như vậy mình không xài được 2 mạng cùng lúc rùi.
Vì mạng lan thì không connect Internet được! còn Wifi thì có vì quán cafe gần cơ quan nên xài ké!! vậy là pó tay sao các bác>?????

ducbinh94

Công ty của mình có thiết lập một mạng nội bộ. khi mình thay máy tính mới thì phải làm như thế nào để thấy được các máy kia. mình vào my nework place thì thấy các máy kia nhưng không đọc được thông tin cũng như coppy file. Xin cám ơn các bác trước.

Bạn đặt IP cho từng máy sau đó bỏ chế độ firewall đi là OK ngay. Còn phần lấy dữ liệu qua mạng thì bạn cần share Folder đầy đủ như hình sau là OK.

gendtu

Có ai biết cách nào share trên Lan có dùng pass ko?
nghĩa là: khi share trên Lan tui share rất nhiều thư mục, nhưng tui muốn có những thư mục tất cả mọi người đều vào được, còn những thư mục khác thì vào thì nó hiện lên đòi pass.
Bác nào biết thì chỉ cho với nhé (tui loay hoay mãi với share folder with permisions mà kô được).

XuanTruong

Super V.I.P
Bác nào biết cách thiết lập mạng LAN trên 2 máy thông qua Port trên Modem ADSL, để chia sẻ dữ liệu:1 máy Destop chạy Win XP và 1 máy laptop chạy Vista không nhỉ? Mình mò mãi chưa được! Xin cảm ơn!

hai

mình link 2 máy chạy winxp sp2 bằng cab RJ45 bấm chéo, đã nhìn thấy nhau tuy nhiên máy này không thể truy suất các thư mục chia sẻ của máy kia mặc dù mình đã tắt tất cả tường lửa của windows và phần mềm internet security rồi. mong các cao thủ hướng dẫn ...

không biết bác đã share file chưa
nếu muốn 2 pc nhìn thấy nhau
bác phải đặt ip và subnet mask cho chúng
PC 1: IP 192.168.0.1
sub 255.255.255.0
PC 2: IP 192.168.0.5 (5 hay số khác nhỏ hơn 255 và khác IP của máy PC1)
sub 255.255.255.0
nếu share internet(tức là PC2 truy cập internet thông qua PC1) thì điền
default gateway của PC 2 là địa chỉ IP của PC1 (như ví dụ trên là 192.168.0.1)
nếu muốn có thể điền DNS
click chuột phải vào card mạng PC 1 chọn properties chọn tab sharing-chọn Allow other network...
sau đó bác vào cả 2 máy click chuột phải vào ổ đĩa muốn share trên cả 2 PC chọn Properties-sharing làm theo hướng dẫn của win để share
nếu vẫn chưa vào được máy kia thì bác vào PC 1- menu star-run đánh \\192.168.0.5 (địa chỉ IP PC 2)
hoặc đang ở PC 2 thì đánh \\192.168.0.1
enter
đảm bảo là OK
chúc bác thành công

hungdqk

Các bác ơi thế cho em hỏi với. Máy laptop em chạy XP2 Thế bây giờ em mà cầm cắm vào mạng lan mà trong mạng lan này toàn bộ máy đều chạy win 2000 thì em có thể truy cập vào file share của các máy kia được luôn ko hay là phải cài đặt cái gì nữa

phenmientay

Theo mình, cái quan trọng không phải là win gì, mà cái quan trọng là các máy phải ngang hàng về đc ip (vd : máy 1 có ip là 192.168.0.4 , máy 2 192.168.0.6..., thì laptop của bạn phải set ip là 1952.168.0.7 ). vấn đề thứ hai là phải share các ổ đĩa thì ngồi ở laptop mới "nhìn" thấy các máy và truy cập vào được. Thân