• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Lập trình ứng dụng cho iPhone

MrCiF

iPhne đang hot trên thế giới và VN. Anh chị em nào đã đi trước, xinvui lòng chỉ giáo đàn em.

1. Các công cụ cần thiết cho Phát triển ứng dụng cho iPhone (gồm cả Mac OS X applicatin và web-apps). Nếu có IDE càng tốt (em đang coi cái Aptana Studio IDE)

2. Các kiến thức, tài liệu kỹ thuật, chuẩn, ứng dụng mẫu, v..v... cho iPhone

3. Sách, tài liệu, tutorial,v.v... về lập trình cho iPhone

Xin cảm ơn.

*P/s: nếu được thò xin tác giả của Lịch Phù Đổng viết cho anh em newbie 1 bài sơ lược về phát triển ứng dụng trên iPhone.

cuongvutma

Bạn tham khảo tại đây https://developer.apple.com/iphone/devcenter/index.php

Nếu bạn đang dùng OS Mac thì dùng công cụ Xcode. Tool này dùng để viết code và compile chương trình trên Mac.

Nếu bạn dùng windows thì tìm một số tool như cygwin,... và bạn cũng cần download một DVD gồm các thư viện cho Mac và có cả lib cho iphone...

API SDK cho iphone sắp có, chắc là trong tháng 2.

Còn ai biết nhiều thông tin thì chia sẽ. Thanks

Kawaguchi

Super V.I.P
Thành viên BQT
Phát triển ứng dụng cho iPhone có 2 dạng:
  • Native App
  • Web App
Native App được viết bằng Objective C, biên dịch = Cygwin (đối với Win) hoặc Xcode đối với MacOS

Ví dụ mẫu xem ở đây: HELLO WORLD

nghienpc

Mình là 1 newbie, mình vừa viết 1 soft nhỏ cho iphone chạy trên emu ngon lành (mình có máy MAC) nhưng upload lên iphone thi không chạy (mặc dù upload những soft khác thì chạy ngon). Liệu có phải mình chưa đăng ký app của mình với apple không nhỉ