• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Laptop Dell Studio 1537 không biết bị lỗi gì!

merblack

Trước đây máy em xài rất bình thường ạ, nhưng khoảng 2 tháng trước thì cứ mở máy là nó báo phải bấm F1 để tiếp tục, với lại đồng hồ không đúng giờ. Vì thế em nghi nó bị hết pin, nên chưa cần thiết phải thay vì còn dùng được.
Khoảng 1 tháng gần đây, tự dưng nó trở chứng, khi khởi động (chỉ có pin, không có adapter gắn vào) chỉ chạy ngang màn hình có biểu tượng Dell tròn tròn, nền màn hình đen, có 1 thanh load ở dưới, bên cạnh có 2 dòng ghi là F2 Setup và F12 làm cái gì đấy! Còn khi tháo pin ra và gắn adapter vào thì vào win được, nhưng không sử dụng được bàn phím (kể cả khi chọn chế độ boot vào win hay safemode)
Khi mang đi sửa, ông KTV bảo là bị lỗi Bios, cần update bios. Nhưng sau khi update xong thì vẫn như cũ. Em lo quá nên mang về hỏi một số chỗ khác.
Có người thì bảo là phải nạp lại ROM Bios, có người bảo đó ko phải bị lỗi bios, mà lỗi pin hoặc main, có người bảo là khả năng hiệu điện thế trong máy ko đúng gì gì đấy, nên phải mang đến kiểm tra. Nhưng giá cả mấy chỗ này đắt đỏ quá, nên em mạn phép hỏi mấy anh là có ai gặp tình trạng này chưa và cách xử lý là như thế nào để em có thể đến chính xác chỗ uy tín sửa. Khu vực em ở là tỉnh lẻ, nên mấy chỗ sửa cũng ma giáo lắm ạ!
Chân thành cám ơn các anh