• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Máy tính thường xuyên bị đơ

phamquangdan

cho mình hỏi mình đang dùng laptop sony vaio SVE 15117 core i5 2.5Ghz, ram 4G, máy mình mới mua về nhưng dùng được 1 thời gian thì nó có hiện tượng thường xuyên bị đơ máy phải nhấn nút nguồn để khởi động lại thì mới dùng được, mình đã cài lại win nhiều lần nhưng máy vẫn bị đơ, có ai biết máy bị đơ thế là do nguyên nhân gì không, chỉ cách khắc phục giúp mình với. Mình nghe nói là máy bị ram nhưng không biết có phải hay không. Ai biết giúp mình với nhé. Thank nhìu nhìu !

YinYang

Active Member
Theo mình nghĩ thì ổ cứng của bạn bị phân mảnh dẫn đến tình trạng đơ như vậy. Bạn tải các phần mềm hỗ trợ chống phân mảnh ổ cứng về để chạy xem có cải thiện không. Mình thường dùng phần mềm O&O Defag để dùng. bạn thử dùng xem sao

jampolun

Cái này phải test từng phần một mới biết được. Nhưng mình nghĩ là do ram của bạn có vấn đề

Radium

Moderator
Chắc bị lỗi phần cứng rồi. Bạn đem máy ra ngoài tiệm nào uy tín để người ta kiểm tra xem

NhatToai

Super V.I.P
Tình trạng này thì bạn thử lần lượt như sau để loại trừ.
- Xem có bạn bè hay người thân dùng lap core i để mượn thanh RAM test,RAM DDR3 bus 1333 hay 1600 đều được.Kiểm tra xem RAM có bị lỏng hay bẩn chân tiếp xúc hay không,việc hỏng socket RAM hiếm lắm.
Nếu máy bạn bị RAM thì sau khi test RAM khác là biết ngay.
- Dùng các soft check HDD như HDTunePro,CrystalDiskInfo5_5_0Shizuku...để check ổ cứng xem có biểu hiện badsector?nhiệt độ ổ cứng có cao quá hay không?Nhiệt độ của một máy ngon lành thì HDD trong sẽ tầm 35-37 độ sau vài giờ sử dụng.Nếu nhiệt độ cao quá 45-48 là không ổn.
Tuy nhiên trước tiên bạn thử cài win lại cho hoàn chỉnh,nên chọn cài custom(cho phép format C),không cài driver rồi xem máy có nhanh không vì nhiều trường hợp lỗi driver nhưng người dùng không biết cho nên cứ cài đi cài lại vẫn bị.