• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Menu 4x4 và 6 trang màn hình chủ

mathanh

YÊU CẦU MÁY ĐÃ ĐƯỢC HACK PHONE

By mathanh at 2011-03-13

menu 4X4
giải nén và chép vào C\sys và C\system

kích thước font
ở file akn_logical_template_3.xml

để có font chử như ý thích thì các bạn chỉnh dòng này
<textvisual id="mul_title" positionx="0" positiony="90" width="87" height="24">

biểu tượng dọc
chỉnh sửa kích thước biểu tượng
<imagevisual id="mul_icon" positionx="0" positiony="0" width="90" height="90" fitmode="on">

biểu tượng ngang
chỉnh sửa kích thước biểu tượng
<imagevisual id="mul_icon" positionx="5" positiony="4" width="110" height="110" fitmode="on">

chỉnh menu icon để có 4x4 4x5
màn hình đứng
<orientation id ="portrait" width="360" row="4" col="4";>

màn hình ngang
<orientation id ="landscape" width="502" col="6" row="2">

By mathanh at 2011-03-13

6 trang màn hình chủ thì giải nén ra chép toàn bộ mục 200159c0 vào C\private\

sau đó chọn menu - cài đặt - Prorfile kích hoạt chế độ Offline hoặc ở màn hình chủ kích hoạt Offline

sau đó vào menu - cài đặt - điện thoại - quản lý đ.thoại - cài đặt góc - chọn khôi phục = chờ máy khởi động lại sẻ có 6 trang màn hình chủ
Các bạn dùng FileBrowser hack do mình việt hóa cho dễ thao tác nha
để vượt qua hàng rào bảo mật các thư mục của máy
trong FileBrowser vào thiết lập - chọn chuyển sang phải - vượt qua bảo mật của máy - chọn là có, là các bạn có thể thao tác trong mục sys - resource - private

LINK DOWNLOAD

Last edited by a moderator:

vutaikt

Hướng dẫn cách tạo 6 trang màn hình chủ và mod menu cho symbian^3 N8

Hướng dẫn cách tạo 6 trang màn hình chủ và mod menu cho symbian^3.

Như các bạn đã biết hệ điều hành symbian^3 tuy là hđh mới nhưng lại mang giao diện cũ giống các máy đời trước( s60v5 hay sym^1), giao diện màn hình chủ homescreen tùy biến chưa cao,chỉ có 3 trang HS.Theo tin mới nhất thì nokia sẽ update pr2 vào đầu tháng tới với những cải tiếng đáng kể. Nhưng bây giờ thì sao,mình sẽ hướng dẫn các bạn cách mod cho các máy sym^3[N8 C601 C7 E7] lên tối đa được 6 màn hình chủ đấy

Cách làm rất đơn giản dễ dàng với máy ko cần hack( hoặc đã hack) aj cũng làm được. Cách làm như sau:

B1. Tải file 200159c0.zip ở file đính kèm về PC và giải nén.
B2. Từ điện thoại bạn hãy sao lưu [back up dữ liệu]
B3. Bạn kết nối điện thoại với Pc qua chế độ USB mass storage[ổ đĩa chung].
B4. Copy file đã giải nén ở bước 1.
B5. Từ Pc bạn truy cập vào ổ E/private
Bạn paste thư mục 200159c0 vào[ chọn thay thế / ghi đè lên tất cả các file].
B6. Tháo cáp USb.
B7. Từ màn hình chủ 1 thay đổi cấu hình chế độ Offline.
B8.vào Menu> cài đặt> Điện thoại>quản lí đt >Cài đặt gốc >>khôi phục .

Sau đó điện thoại sẽ tự động khởi động lại, bạn sẽ mất tất cả các thiết lập cài đặt (vị trí của các widget, sắp xếp icon apps). Tất cả các ứng dụng và các tập tin vẫn sẽ giữ nguyên vẹn (ảnh, video, âm nhạc, tin nhắn, danh bạ ..hack).

Vậy là đã xong rùi đó,công việc còn lại là ra menu hs ,ấn tùy chọn ,thêm màn hình chủ mới và add widget vào thôi...

II.Phần 2..Thay đổi menu 4x3 mặc định..Phần này chỉ áp dụng cho máy đã hack thôi nhé..

A.Yêu cầu
*máy phải hack
*bạn fải có phần mền quản lý file.để chỉnh sửa file hệ thống.. ở Đây mình xin giới thiệu pm filebrowes...Bạn tải về ở dưới.
*Bạn bít đôi chút về code html.ko bít cũng chả sao... Vì mình up sẵn mấy bản đã mod rùi.

B. CáCh làm.

Sau khi cài đặt file browes thành công ,bạn hãy chạy pm và copy bản menu đã dc mình mod sẵn gi đè vào ổ C.(chỉ dc phép cho chọn 1 trong các menu 3x4 4x4 5x4)
Sau đó bạn vào trong menu .ấn tùy chọn/thóat. Vậy là dc rồi bạn hãy vào trong menu đa có sự thay đổi cách bố chí icon.
Còn ai muốn sáng tạo cho mình một cách sắp.xếp độc thì các bạn hãy làm theo cách sau:
Giải nén file menu bất kì ở dưới,,(3x4 5x4... Đều dc).
Bạn tìm đến thư mục system/grid/custom/
Tìm file akn_logical_template_3.xml. Tất cả các cách sx menu đều tập trug ở đây. Mình sẽ giới thiệu qua cho ai chưa bít thui nhé,còn ai pro code thì ko fải nói rùi.

Tại dòng "
<orientation id ="portrait" width="360" row="4" col="4">
<element id="base">
<layout id="mainlayout" positionx="0" positiony="0" width="360" height="462" />
<layout id="grid" positionx="2" positiony="18" width="358" height="444" />
<layout id="gridlayout" positionx="0" positiony="0" width="338" scrollwidth="20" height="444"/>
<layout id="bgimage" state="1" />
</element>
"
row="4" col="4" là hàng và cột nhé (ở đây là 4hàng và 4cột hay 4x4) các chỗ còn lại là chỉnh kích thước độ rộng cao của các hàng cột..

<imagevisual id="mul_icon" positionx="0" positiony="0" width="80" height="80" fitmode="on">..." Là phần chỉnh tọa độ,kích thước to nhỏ của icon ...

" <textvisual id="mul_title" positionx="0" positiony="90" width="80" height="22">
<attributesetter name="text" targetvalue="mul_title" category="data" />
<attributesetter name="style" targetvalue="qfn_primarysmall" />
<attributesetter name="fontthemecolor" targetvalue="8" />
<attributesetter name="horizontalalign" targetvalue="1" />
<attributesetter name="verticalalign" targetvalue="1" />
<attributesetter name="opacity" targetvalue="0" />
</textvisual>"

Đây là phần chỉnh tên icon như độ to nhỏ của tên( trong hình là đoạn qfn_primarysmall bạn có thể thay bằng kíck thước khác như qfn_smallest ,qfn_nomal vvvv) .Các phần còn lại là chỉnh độ rộng cao của font...

Về phần code nà các bạn phải mất nhièu thời gian để mod .tạo cho mình1 bản menniu hoàn hảo.. Xong rùi các bạn lưu laị nhé. rồj chép cả bộ 2 thư mục sys và system chứa file đã mod vào ổ c bằg pm file brosew nhé..
lưu ý pm khác ko paste dc đâu dó synm^3 chưa có rompatcher...
Vậy là xong rồi đấy.. Các bạn hãy thưởng thức nha..

Sau đó các bạn vào menu ấn option/ eixt nhé. rồi vào lại menu là dc.
Cuối cùng mình up hết file cho các bạn như mod 6hs ,và 3 loại mod menu mình làm..Các bạn thấy hay bổ ích thì hãy ấn thanks cho mình nha.

Rất nhiều người trong chúng ta đã quên mất những gì mình đang có và chỉ luôn đòi hỏi những gì mình không có. Cũng có những thứ không giá trị với người này nhưng lại là mong mỏi của người khác. Điều đó còn tùy thuộc vào cách nhìn và đánh giá của mỗi người. Xin đừng quá chờ đợi vào những gì bạn chưa có mà bỏ quên đi điều bạn đang có, dù là chúng rất nhỏ nhoi. Trong cuộc sống có những thứ vô cùng giản đơn,nhỏ bé mà khi mất đi rồi ta mới nhận thấy được ý nghĩa thực sự của nó. Hãy trân trọng và giữ gìn những gì mình đang có đừng để khi mất đi rồi mới thấy hối tiếc...

boy_friend

FileBrowser vẫn là tiếng anh chưa việt hóa đc a Thanh ơi.còn cái menu 4x4 thì chữ nhỏ quá a mod cho chữ lớn chút đc k?còn lại tất cả đều rất tuyệt thanksssssssssss

z01222282682

đã test, tuyệt....... ..... bác MT ngâm cứu làm sao mà đổi fonts chử nó kô đụng với thằng QT ấy,mình đổi font được nhưng QT thì kông hoạt động...

Chỉnh sửa cuối:

mathanh

FileBrowser vẫn là tiếng anh chưa việt hóa đc a Thanh ơi.còn cái menu 4x4 thì chữ nhỏ quá a mod cho chữ lớn chút đc k?còn lại tất cả đều rất tuyệt thanksssssssssss

tiếng việt theo ngôn ngữ , vui lòng chuyển qua tiếng việt sẻ có

đã test, tuyệt....... ..... bác MT ngâm cứu làm sao mà đổi fonts chử nó kô đụng với thằng QT ấy,mình đổi font được nhưng QT thì kông hoạt động...

bạn dùng font hoa viêt hay sao, tui làm hoạt động tốt mà

boy_friend

bác cho e xin file mod cỡ chữ to hơn chút đc k?bác để cỡ chữ nhỏ quá khó nhìn.bác cố gắng ngiên cứu vụ hiệu ứng theme nữa là quá chuẩn đó chỉ khoái dùng hiệu ứng của bác thôi

minhhoang1989

Cho mình hỏi sau này muốn dùm lại menu mặc định là fải 4mat lại hả bạn vutaikt

unlimit_ve

Bạn mathanh cho mình hỏi là mình đã mod icon 5x4 ngang 7x3 dọc nhưng khi xoay MH thì giựt & hay bị đơ. Giờ mình muốn mod lại icon 4x4 thôi thì phải làm thế nào vây. Thanks :)

mathanh

Bạn mathanh cho mình hỏi là mình đã mod icon 5x4 ngang 7x3 dọc nhưng khi xoay MH thì giựt & hay bị đơ. Giờ mình muốn mod lại icon 4x4 thôi thì phải làm thế nào vây. Thanks :)
<orientation id ="portrait" width="360" row="4" col="4">