• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Một hiện tượng kỳ lạ của PROPHET!

haysuytu

Chả là mình mới rinh một em PDA phone hàng secondhand về từ một cửa hàng chuyên điện thoại đời cao (theo cái biển quảng cáo là thế) với giá là 900k, thẻ 2Gb, không kèm tai nghe và cáp USB.
Vốn là tín đồ của Symbian, từng xài qua tay rất nhiều loại symbian, từ S60v1 đến s60v3… có thể nêu ra như 7610, 6630, 6681, N70ME, 5320XM. 5630XM… và sau chuyến phiêu lưu thì giờ đang an phận phủ thường với em N-Gage QD. Nhưng mà là dân công nghệ nên cũng ghiền khám phá những hệ điều hành mới, thế là chọn ngay WinMo. ^^
Qua tìm hiểu dần dần từ trên PDAV này mình biết nó là HTC thuộc họ PROPHET, màn hình QVGA, chip G4. Model ghi sau nắp pin là DOPOD 818PRO.
Lúc đầu xài thì nghe gọi bình thường, nghe nhạc tốt. Mới mua về thì nó cài sẵn WM 6.5 của bikertibi rồi, nhưng mà nó cài nhiều phần mềm quá nên mình đã HardReset nó lại và chạy cũng ổn.
Sau khi khám phá hết những chức năng của nó, mình bắt đầu tập tành up ROM. Sau một ngày tìm hiểu, lục tung cả 4rum, mình đã bắt đầu đi vào “chiến trận”, lần up ROM đầu tiên mình ko HardSPL hay JumpSPL gì cả, mà up thẳng luôn, kết quả là máy treo ở BootLoader. Mình lại điên đầu đọc tiếp 4rum và tìm ra cách chữa, mình up ROM Ship của Dopod cho nó theo hướng dẫn, up tới 95% nó báo một dòng tiếng Anh có thể hiểu là “phiên bản này ko thể hoạt động trên thiết bị của bạn được”. Lo lắng quá, mình lại tiếp tục up phiên bản ROM cứu hộ Prophet_PV_Temp. Thế là mọi chuyện ổn thỏa, máy vào Win tốt.
Chưa kịp mừng thì mình nhận thấy nó ko thể nghe nhạc bằng loa ngoài được, nghe bằng tai nghe thì OK. Mình sử dụng WMP mặc định của máy. Tiếp đến thì khi mình gọi tổng đài 900, khi trên màn hình báo “connected…” thì lại ko nghe nói gì! Mình gọi cho các số khác cũng tương tự! Mình lại gắn tai nghe vào (Tai nghe ko có microphone) thì lại nghe được, nhưng lại không nói chuyện được mặc dù đã kê miệng sát micro trên thân máy và la ầm lên.
Tuy nhiên khi sử dụng số máy khác gọi tới con Prophet của mình thì nó… vẫn đổ chuông bình thường (!).
Mình kiểm tra số imei qua *#06# nó báo: 35703600836354400
Nhưng khi tháo pin ra coi ở mặt sau thì : 357036008363544 và model Dopod 818 pro.
Tuy nhiên khi khởi động lên nó hiện chữ QTEK! Tức là máy mình có thể là model QTEK S200… Ngay lập tức mình download ngay ROM ship của QTEK về và up. Kết quả là thành công tuy nhiên vẫn gặp hiện tượng gọi không nghe như trên!
Vấn đề mình thắc mắc ở đây chính là:
1. Tại sao lại xảy ra hiện tượng gọi ko nghe được gì như trên? Số imei của máy trùng với số imei trên thân máy, mà thân máy ghi model dopod, trong khi màn hình khởi động lại hiện Qtek!
2. Nếu máy là QTEK mình up đúng ROM chuẩn của nó rồi, mình jumpSPL và up các bản ROM khác nó cũng bị như vậy, có khi nào nó là Dopod thật ko?
3. Mình có phải up tiếp cái bản Radio gì gì đó không? Nếu có thì cho mình xin cái link nhé!
Sẽ thank nhiệt tình nếu các bạn Reply lại nhé!

Vấn đề mình thắc mắc ở đây chính là:
1. Tại sao lại xảy ra hiện tượng gọi ko nghe được gì như trên? Số imei của máy trùng với số imei trên thân máy, mà thân máy ghi model dopod, trong khi màn hình khởi động lại hiện Qtek!
2. Nếu máy là QTEK mình up đúng ROM chuẩn của nó rồi, mình jumpSPL và up các bản ROM khác nó cũng bị như vậy, có khi nào nó là Dopod thật ko?
3. Mình có phải up tiếp cái bản Radio gì gì đó không? Nếu có thì cho mình xin cái link nhé!
Sẽ thank nhiệt tình nếu các bạn Reply lại nhé!
1. Gọi không nghe được gì nhưng gắn tai nghe vô thì nghe bình thường thì rất có thể bị dính 2 lá đồng ở jack cắm tai nghe, bạn kiểm tra lại xem sao. Dòng Prophet này cũ rồi và là sản phẩm OEM của HTC cho các nhà mạng như O2, Orange,.. và các nhà phân phối khác nhau như Qtek, Dopod, Imate,.. nên có thể thay vỏ lẫn nhau được. Cách duy nhất để biết xuất xứ của nó thì bạn vào trang http://www.numberingplans.com/?page=analysis để check IMEI là ra liền (mình check thấy đúng là Dopod 818Pro đấy...:D)... Còn cái hình khởi động Qtek đó là SplashScreen bạn có thể thay đổi theo ý mình thích mà...

2. Khi bạn úp các bản rom cook hay bản rom PV_Temp thì cái hình SplashScreen đó sẽ không thay đổi đâu trừ phi bạn úp rom Ship...

3. Radio là phần Phone của máy, sóng khỏe hay yếu phụ thuộc vào Radio, bạn có thể úp các bản Ship rom có phiên bản Radio tương ứng, khi bạn úp rom cook hay PV_Temp thì phiên bản Radio sẽ không bị thay đổi... Radio ổn định theo mình là phiên bản Radio 02.19.21, nếu không thì bạn úp phiên bản Radio 02.47.21 thử xem sao, phiên bản nào ổn định thì dùng thôi...

haysuytu

1. Làm sao mà kiểm tra được chứ? Trong đó tối mù... Mà 2 lá đồng thì nằm chổ nào? Khi gọi mình bật loa ngoài cũng ko thấy hiện tượng gì hết! Nếu cái imei đúng là của dopod thì tại sao up rom ship của dopod đến 95% lại bị lỗi? Mà up rom ship của Qtek lại ok?
2. Bạn nói rõ hơn nhé!
3. Có phần up radio riêng giống như up Rom ko thế bạn?

1. Làm sao mà kiểm tra được chứ? Trong đó tối mù... Mà 2 lá đồng thì nằm chổ nào? Khi gọi mình bật loa ngoài cũng ko thấy hiện tượng gì hết! Nếu cái imei đúng là của dopod thì tại sao up rom ship của dopod đến 95% lại bị lỗi? Mà up rom ship của Qtek lại ok?
2. Bạn nói rõ hơn nhé!
3. Có phần up radio riêng giống như up Rom ko thế bạn?
1. Hai lá đồng ở chân jack cắm đó, dùng tăm tách nó ra xem sao... Khi bị dính 2 lá đồng này thì máy luôn ở trong chế độ tai nghe thì loa ngoài đâu còn tác dụng nữa... Còn về IMEI thì mình check thì đúng là của Dopod 818Pro nên có khi cửa hàng bạn mua máy can thiệp vô mình mình chịu thôi.. Máy cũ mà, quan trọng gì cái đó...:D

2. Chỉ có Ship rom mới kèm SplashScreen đặc trưng của từng hãng như Ship Rom Qtek thì có hình thành phố trong đêm và chữ Qtek, Dopod thì có hình Dopod, O2 thì có hình bọt nước, O2 F1 thì có hình xe đua F1,... Không tin bạn dùng JumpSPL úp thử Ship rom khác Ship Rom Qtek xem, thay đổi liền...:p

3. Radio có thể úp riêng được nhưng phải có Tools tách Radio từ Ship rom tương ứng ra rồi úp như úp rom thôi...:D

haysuytu

1. Nhưng mà trên máy nó đâu có báo là Ở chế độ tai nghe đâu mà?
2. Máy mình thì khởi động nó có logo HTC sau đó là chữ QTEK ở giữa bầu trời xanh. Mình đã JumpSPL nhưng mà khi chạy phần mềm up ROM nó mới có tác dụng, còn bình thường mà chạy thông qua File Explore nó đâu có gì? Như thế thì sao mà up ROM khác được?
3. Đã xong! thanks bạn!

2. Máy mình thì khởi động nó có logo HTC sau đó là chữ QTEK ở giữa bầu trời xanh. Mình đã JumpSPL nhưng mà khi chạy phần mềm up ROM nó mới có tác dụng, còn bình thường mà chạy thông qua File Explore nó đâu có gì? Như thế thì sao mà up ROM khác được?
1. Câu này mình thấy hơi mâu thuẫn...:-? Khó hiểu quá..:D
Chưa kịp mừng thì mình nhận thấy nó ko thể nghe nhạc bằng loa ngoài được, nghe bằng tai nghe thì OK. Mình sử dụng WMP mặc định của máy. Tiếp đến thì khi mình gọi tổng đài 900, khi trên màn hình báo “connected…” thì lại ko nghe nói gì! Mình gọi cho các số khác cũng tương tự! Mình lại gắn tai nghe vào (Tai nghe ko có microphone) thì lại nghe được, nhưng lại không nói chuyện được mặc dù đã kê miệng sát micro trên thân máy và la ầm lên.
Tuy nhiên khi sử dụng số máy khác gọi tới con Prophet của mình thì nó… vẫn đổ chuông bình thường (!).

2. Bạn cứ úp Ship rom khác sẽ mất hình Qtek liền...:)) JumpSPL có 2 dạng là chạy trên PC thông qua AS và chạy trực tiếp trên PPC, của bạn là chạy trên PC rồi... Bạn tải công cụ JumpSPL chạy trên PPC tại đây sau đó bạn copy cả 3 file vào My Device rồi chạy SPL.lnk, lúc đó màn hình sẽ trắng xóa, cắm cable rồi úp rom thôi (chú ý là không có bất cứ thông tin gì trên màn hình PPC đâu nhé và không liên quan gì đến kết nối ActiveSync)... Bạn phải thao tác nhanh nếu để lâu thì JumpSPL sẽ mất tác dụng đấy... Bạn có thể úp SplashScreen riêng nếu thích, bạn sang topic http://www.pdaviet.net/showthread.php?14868-Tự-tạo-Splash-Screen-cho-Prophet/page9 tham khảo nhé...

haysuytu

1. Có nghĩa là bạn nói hiện tượng nghe gọi ko được là do hai lá đồng kẹt nhau, nhưng mà nếu hai lá đồng kẹt nhau thì máy phải báo là kết nối với tai nghe chứ!
2. Mình đã làm như bạn nói mà ko được, copy cái thư mục G4 và đâu? My device à? Hay My document?

a3t

3. Đã xong! thanks bạn!
Bác check lại xem
1.Thằng WM nó không báo biểu tượng tai nghe như symbian đâu. Dòng Prophet này ít bị lỗi chân tiếp xúc tai nghe , bác test bằng cách gọi đi mà không cắm tai nghe nhé. Khi kết nối đựoc cuộc gọi bác chọn nút bật loa ngoài. Nếu có âm thanh ra loa ngoài thì có thể lỗi loa trong, nếu loa ngoài cũng không có tín hiệu thì là dính chấu chân tai nghe.
2. Cái logo của hãng nào quan trọng gì đâu bạn. Và dòng này cổ rồi nên cho dù vỏ O2, ruột Dopod cũng chả sao, miễn main chưa sửa chữa và chạy ngon là đựoc bác ạ.Đừng chú trọng quá đến nó, yên tâm wm dùng trâu bò lắm

2. Mình đã làm như bạn nói mà ko được, copy cái thư mục G4 và đâu? My device à? Hay My document?
Hic,bác phải đọc lại quy trình up ROM nhé, up rom là phải kết nối PPC với PC. Cái thư mục G4 đó phải chạy trên PC cơ. Bác ở gần khu Cầu giấy qua em làm giúp.

haysuytu

Bạn a3t thân mến:
1. Nếu như bạn nói thì có lẽ dính chấu tai nghe, để mình kiểm tra lại!
2. Bạn nói "Cái thư mục đó chạy trên PC" là sao? Mình copy vào PPC, khi up Rom nó sẽ tự chạy mà. Mình ở tận Đồng Nai kia!

1. Có nghĩa là bạn nói hiện tượng nghe gọi ko được là do hai lá đồng kẹt nhau, nhưng mà nếu hai lá đồng kẹt nhau thì máy phải báo là kết nối với tai nghe chứ!
1. Bạn thử tháo máy ra vệ sinh lại các tiếp xúc của loa nhé...;;)

2. Bạn giải nén ra thấy có 2 folder G3 & G4, máy bạn là Chíp G4 thì bạn chép cả 3 file JumpSPL.exe, SPL.lnk, SPL.nb vào My Device của PPC (không để trong thư mục nào nhé) rồi chạy SPL.lnk là được...

Bác check lại xem
1.Thằng WM nó không báo biểu tượng tai nghe như symbian đâu. Dòng Prophet này ít bị lỗi chân tiếp xúc tai nghe , bác test bằng cách gọi đi mà không cắm tai nghe nhé. Khi kết nối đựoc cuộc gọi bác chọn nút bật loa ngoài. Nếu có âm thanh ra loa ngoài thì có thể lỗi loa trong, nếu loa ngoài cũng không có tín hiệu thì là dính chấu chân tai nghe.
WM vẫn có biểu tượng tai nghe bình thường nhé bạn.. Nếu không có là do bản rom bạn đang dùng thôi...:p

a3t

WM vẫn có biểu tượng tai nghe bình thường nhé bạn.. Nếu không có là do bản rom bạn đang dùng thôi...:p
Ơ đểu nhỉ, PPC em đã dùng qua không dứoi 40 con của nhiều dòng(dùng để nghe gọi và vọc chứ không phải cầm qua để nghịch nhé), và số lần up ROM cũng không nhớ chính xác nhưng chắc chắn vượt xa con số 500. Thế mà em chẳng gặp cái nào báo tai nghe nhỉ, thậm chí gắn tai Bluetooth cũng có cái báo, có cái không

Ơ đểu nhỉ, PPC em đã dùng qua không dứoi 40 con của nhiều dòng(dùng để nghe gọi và vọc chứ không phải cầm qua để nghịch nhé), và số lần up ROM cũng không nhớ chính xác nhưng chắc chắn vượt xa con số 500. Thế mà em chẳng gặp cái nào báo tai nghe nhỉ, thậm chí gắn tai Bluetooth cũng có cái báo, có cái không
Mình cũng là người dùng PPC WM cũng lâu năm rồi nhé chứ không phải mới dùng đâu bạn...:p Tý mình chụp cái hình để chứng minh cho bạn thấy...

blackdoor

Manager

Mình cũng là người dùng PPC WM cũng lâu năm rồi nhé chứ không phải mới dùng đâu bạn...:p Tý mình chụp cái hình để chứng minh cho bạn thấy...

Mình đã từng dùng Prophet, nó chỉ báo biểu tượng tai nghe khi nối với tai nghe bluetooth, tai cắm bình thường sẽ không báo. Atom Life và Flame cũng vậy.

Mình đã từng dùng Prophet, nó chỉ báo biểu tượng tai nghe khi nối với tai nghe bluetooth, tai cắm bình thường sẽ không báo. Atom Life và Flame cũng vậy.
Em cũng đã từng dùng qua Prophet rồi, có mà anh...:( Chẳng nhẽ nhìn nhầm...:-? Nhưng bạn trên bảo dùng qua nhiều dòng PPC WM mà chưa gặp cái biểu tượng tai nghe thì hơi lạ...:-??

Chính xác thế Dũng à, biểu tượng chỉ có với tai nghe Bluetooth thôi.:D
Chắc vậy...:p Chụp cái hình chứng minh cái...;;)

allstreet

Chính xác thế Dũng à, biểu tượng chỉ có với tai nghe Bluetooth thôi.:D

chẳng bít mấy bác có để ý hay k, chứ mình dùng đều hiện tai nghe cả, BT thì sẽ hiện biểu tượng khác^^

@Chủ thớt: bác k để ý những khuyến cáo nên gây hậu quả, may cho bác là e nó k đấp chiếu ý. Cẩn thận nha bác

a3t

sao nhỉ, nghe các bác nói em ngỡ mình nhầm, em lôi tất cả đống em đang cầm trên tay gồm 1 con P565, 1 con Diamond, 1 con Kaiser, 1 con Trion, 2 atom,2 Neo, 1 O2s, nhưng tuyệt nhiên không con nào có biểu tượng tai nghe mới lạ chứ nhỉ

bass1611

con 8125 và con prophet của mình cũng đâu hiện biểu tượng tai nghe đâu(đều xài wm5)