• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

N5800,gọi điện bằng giọng nói...!!!

phongialam

Trước đây mình toàn xài Samsung vì thích kiểu dáng thời trang của nó, nhưng mỗi lần mun đổi dt là lỗ nặng (hàng SS rớt giá kinh khủng!!!:p),SS thì k có chức năng này,khi xài tai nghe mà mun dt thì chỉ có thể gọi cho số liên lạc gần nhất thôi(trong cuộc gọi đến, đi và nhỡ). Em này là em Nokia đầu tiên mình xài nên thấy N5800 có chức năng gọi dt bằng giọng nói(lệnh thoại) rất hay, mình thì hay nghe nhạc khi chạy xe và khi muốn dt cho ai thì chỉ cần bấm giữ nút gọi trên tai phone chờ khi nghe "bip" một cái thì đọc tên người bạn muốn gọi(tên fải có lưu trong danh bạ)và máy sẽ đọc lại để bạn xác nhận một lần, tùy theo bạn để chế độ lệnh thoại nào, vd để chế độ xác nhận tự động thì sau khi máy đọc lại và đúng tên người bạn cần gọi thì máy sẽ tự động báo đang gọi...và gọi lun,còn nếu không đúng với tên người bạn cần gọi thì bạn nhấn nút gọi ở tai nghe một lần máy sẽ chuyển đến tên khác gần giống với tên bạn vừa đọc,cứ thế tới khi máy đọc đúng tên người bạn cần gọi thì bạn k bấm j nữa và máy sẽ tđông gọi,còn nếu để chế độ xác nhận giọng nói thì khi máy đọc lại tên để bạn xác nhận sẽ đọc tiếp 3 lệnh:"Chọn, Khác và Hủy" và sau đó là một tiếng "bip", nếu đúng người bạn cần gọi thì sau tiếng "bip" bạn đọc "Chọn" thì máy sẽ tự gọi, còn ngược lại thì sau tiếng "bip" bạn đọc "Khác" thì máy sẽ chuyển đến tên khác gần jống với tên bạn vừa đọc...Mình thấy chế độ này cũng hay nhưng mình cũng chưa sử dụng rành lắm, chẳng hạn như muốn gọi cho một số từ cuộc gọi nhỡ hay số mà bạn k có lưu trong danh bạ thì k bit fải làm sao? k bit có chế độ quay số bằng jọng nói lun k nhỉ( vẫn chưa mò ra:-?) Bạn nào bit nhiều về chế độ này thì post lên chia sẽ với anh em nha, còn mình chỉ mới mò đc nhiêu đó thui:) Post lên anh em cùng tham khảo nha.

m0nk3y86

Ko có những điều như bạn nói đâu, chỉ thực hiện đc khi số đó đã lưu trong Danh bạ thui.

LeMyChinh

Ko có những điều như bạn nói đâu, chỉ thực hiện đc khi số đó đã lưu trong Danh bạ thui.

"
mình thì hay nghe nhạc khi chạy xe và khi muốn dt cho ai thì chỉ cần bấm giữ nút gọi trên tai phone chờ khi nghe "bip" một cái thì đọc tên người bạn muốn gọi(tên fải có lưu trong danh bạ"

bạn ấy có nói như bạn nói mà chẳng đọc kĩ ji` cả:p

m0nk3y86

"
mình thì hay nghe nhạc khi chạy xe và khi muốn dt cho ai thì chỉ cần bấm giữ nút gọi trên tai phone chờ khi nghe "bip" một cái thì đọc tên người bạn muốn gọi(tên fải có lưu trong danh bạ"

bạn ấy có nói như bạn nói mà chẳng đọc kĩ ji` cả:p
Bạn mới là ko bít, nếu ko đọc sao dám trả lời. Cái điều mình bảo bạn ý nói nhg ko có là cái bạn ý đang hỏi, là quay số jọng nói bằng cách đọc lun sđt, hoặc sdt ko lưu nhg có ở nhật ký cuộc gọi...hỉu chưa đồng chí!
Còn fần sau là khẳng định lại thui, haiz!

lovenight

Mình thấy chỉ đọc dc vài tên thôi.nhìu lúc đọc tên này mà toàn chui ra tên khác.chắc mình phải đọc lới lới như giọng đọc lại cho mình nghe mới chính xác á :p

LeMyChinh

Bạn mới là ko bít, nếu ko đọc sao dám trả lời. Cái điều mình bảo bạn ý nói nhg ko có là cái bạn ý đang hỏi, là quay số jọng nói bằng cách đọc lun sđt, hoặc sdt ko lưu nhg có ở nhật ký cuộc gọi...hỉu chưa đồng chí!
Còn fần sau là khẳng định lại thui, haiz!

úi con khỉ điên anh nhầm 1 tí mà mắng anh ghê thế.anh hỉu roài.nhưg phần sau ngườ ta bổ trợ cho phần trươc.theo anh thêy' thế là mọi người (trừ nhà ngươi=)) )hỉu oài mà>:)

samanosuke20

mic của tai nghe ở đâu vậy mấy bác, thấy có nút gọi mà chả thấy mic đâu để mà nói hà, chài giống se cho khỏe mình sờ sờ ra dễ thấy

LeMyChinh

mic của tai nghe ở đâu vậy mấy bác, thấy có nút gọi mà chả thấy mic đâu để mà nói hà, chài giống se cho khỏe mình sờ sờ ra dễ thấy

trời mic ở cái cục đen xì trên tai nghe đây'.cái chỗ có play,stop ấy.hehe:p

LeMyChinh

ặc nói vào đó, có ai nghe thấy cái quái j đâu

úi tự nói thì nghe làm sao được.khi có người gọi đến thì bạn trả lời cũng chăng nghe được nữa mà.chỉ bên kia mới nghe được thui.mình vẫn dùng tai nghe dt bình thường mà cứ cầm vào đấy là nói được.thân^^:p

samanosuke20

khổ cái có lần mama mình gọi nói vào đấy mà bà chẳng nghe thấy j, nên cứ tưởng là ko có, thế chỉ cần nói vào cục chỉnh play pause của tai nghe là đc hả, để có máy về mình check thử( để tai nghe nói rồi cần cái để bàn lên nghe thử chứ có hâm đâu mà mình tự nói thì nghe hả bạn)

LeMyChinh

uh` bạn thử đi.nên thử tai nghe của với cả tai nghe #nữa để chắc chắn rằng tai nghe của bạn hoàn toàn bình thường.chứ máy mình thì vẫn gọi nghe liên tục ở đấy ko sao đâu mà(đã test lại cho bạn trước khi spam^^):p

vinhloc01811

Mình thấy chỉ đọc dc vài tên thôi.nhìu lúc đọc tên này mà toàn chui ra tên khác.chắc mình phải đọc lới lới như giọng đọc lại cho mình nghe mới chính xác á :p

Mình cũng thử chức năng này rồi, khó gọi đúng tên người cần gọi lắm! Với lại chúng ta phát âm thường không chuẩn!!!:-?

sphinx

Chuối cái là bọn Symbian này nó ko cho phép gán lệnh thoại riêng của mình, mà nó cứ nhè cái tên lưu trong danh bạ ra mà đọc. Ngày xưa dùng 6610 gán ngon. Tự mình đọc ra nên lần nào cũng chuẩn:D

Chắc là sẽ có phần mềm làm được việc này, nhưng như thế lại phải chạy thường trú, lại tốn pin, lại tốn RAM :(

thanhlongnd

ơ thế thằng 5800 này nó ko có phần nhận dạng giọng nói của chính chủ trước khi bắt đầu cách gọi điện bằng lệnh thoại à .
Mà ý bác sphinx nói là con 5610 chứ ? hay 6610 thật ? Xưa mình xài con 5610 có phần nhận dạng giọng nói nhưng nhận rồi ra lệnh nó cũng ko chuẩn lắm , nhất là trong môi trường có tiếng ồn . :(

phongialam

Chời...!Pa này làm như chưa xài đtdđ bao jờ zạ, hay tại trước jờ xài đt k có tai nghe...:|Mun thấy rõ cái mic thì sắm cái tai nghe Bluetooth ớ có cái mic chà bá cho dễ thấy....=))

L

leo210

Guest
hình như dòng Nseri cũng có chức năng này. hồi đó mình xài N80 cũng có mấy vụ này. nhưng phải phát âm đúng tiếng Anh mới nhận dạng chính xác được, mà tên VN, có mấy từ tiếng anh nào có chữ đó :D có mỗi chữ Long là được, mà mình gọi cho mình làm j nhỉ :-? chưa kể bạn dùng chức năng này để vào nhanh 1 chương trình nào đó ( giống chức năng Go To... phải cài đặt trước mới được ) vd: bạn nói silent or general... nó tự đông chuyển chế độ cho bạn. Đặc biệt là khi có người gọi tới, dt phát 1 đoạn nhạc chuông rồi nó đọc tên người gọi. ko biết cái 5800 thế nào?

m0nk3y86

hình như dòng Nseri cũng có chức năng này. hồi đó mình xài N80 cũng có mấy vụ này. nhưng phải phát âm đúng tiếng Anh mới nhận dạng chính xác được, mà tên VN, có mấy từ tiếng anh nào có chữ đó :D có mỗi chữ Long là được, mà mình gọi cho mình làm j nhỉ :-? chưa kể bạn dùng chức năng này để vào nhanh 1 chương trình nào đó ( giống chức năng Go To... phải cài đặt trước mới được ) vd: bạn nói silent or general... nó tự đông chuyển chế độ cho bạn. Đặc biệt là khi có người gọi tới, dt phát 1 đoạn nhạc chuông rồi nó đọc tên người gọi. ko biết cái 5800 thế nào?
Cái 5800 cũng như thế &...còn hơn thế (hơn thế nào thì chịu vì chẳng bh dùng cái pm đó) =))