• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[NEW CORE - 19900] Ranju's - v7.7: WM6.1 Pro

rockone1909

New Core of WM6.1 Pro - CE OS 5.2.19900 (Build 19900.1.0.2) with "12.5 MB Flashdisk".

There are so many ROM's (from the different builds) are floting around. But few of them I discovered has less database mess (i.e. Build 18188, 19400 and 19900). Finally, I decided to build my next rom based on 19900 and I would stick on that for some time (until I find another).

Changes and Features of v7.7:

-- New WM6.1 Core + OS (Build 19900)
-- New Memory Manager / Auto hibernate
-- New Advanced Config tool (by Schap) with custom config
-- New System Tray (delete link from startup if you don't like)
-- New Enhanced OEM Drivers and DirectShow filters
-- New (replaced) 6-button CommManager
-- New (replaced) Calculator
-- Fixed IRDA issue
-- Fixed BT over ActiveSync
-- Fixed external connection creation issue (e.g. BT under connection menu)
-- Fixed SMS backup/restore problem (by PIM Backup)
-- Updated DF's Task Manager / Registry Editor 3.0
-- Increased Glyph cache and Filesystem cache
-- GPRS call timer (on Connection bubble)

-- SD/SDHC support and driver switch-over tool (thanx OllieD for coding support)
-- ArcSoft MMS Composer 4.2 (max. MMS size set to 2MB)
-- TCPMP 0.72
-- BT FTP explorer
-- WkTask 1.1.7.3c (by waku) Task manager
-- Camera Application (Build 25626)
-- TodayAgenda 1.10 today plugin
-- WM5torage 1.78 (USB HDD Emulation)
-- Total Commander 2.5
-- Adobe Reader LE 2.0 (optimized)
-- Performance/overclocking applet (default 624 MHz)
-- DF's PIM Backup 2.8 (for contact, sms/mms etc. backup)
-- SynchroTime (by Grachov) for Internet time sync
-- PocketRAR 3.71 (with .zip/.rar association)
-- File-Dialog changer (for file browser enhancement)
-- Voice notification & ringtones
-- Improved Video renderer (game play should be OK now)
-- NetCF 3.5 and SQLCE 3.5
-- Improved Phone response
-- PIE hi-res support
-- Source filter issue resolved
-- SMS mode set to Threaded (no more back/restore issue)
-- Image size and compression issue of MMS Composer resolved
-- Managed Program applet removed (due to Class not registered error)
-- STK srvice and all the common utilities
-- SMS delivery fix (by Saman)
-- Set default search to Google (desktop) search
-- PIE cache (temp, cockies & history) relocated to the root (\IE Cache) for easy cleaning
-- PIE cache limit set to unlimited and tweaked to get best performance
-- Enhanced wifi driver with WPA workaround
-- Set default dev-id and BT name to "Universal"
-- Disabled incoming beams (to save battery)
-- Disabled today plugins - Date, Appointments & Tasks (replaced by TodayAgenda)
-- Almost all the Today item set to hidden (Unhide from Today settings, if needed)
-- Exe's & Dll's transformed to module (wherever possile)
-- Registry type set to file-based (instead of buffer-based)
-- Some performance tweaks
-- Unlock/Unhiding tool for extROM

-- Should work on G3/G4 both devices
-- 12.5 MB Flashdisk (for G3/G4 both devices)
-- PagePool - 5.6 MB
-- 128 MB RAM Support (may need to set PP => 0)

*Cab on Flashdisk (need to be installed manually, if required):

-- Windows Live
-- Transcriber

[Delete the "Software" folder under flashdisk if you don't need the provided CAB's]

Current Build v7.7:

http://vidmes.com/xda/Uni/ROMs/Tomal/Ranju_v77_WM61_19900_19900_1_0_2.exe

Lesangmd

Bác nào đã test bản ROM này rồi xin cho nhận xét tổng thể đi ?!
Có bị lỗi Extended ROM nữa không nhỉ ! :D

youandmebl

mong mod thông cảm , sao bài viết của mình toàn ẩn Thanks không vậy ? không biết hỏi ở đâu . mong mod thông cãm , tính viết bài nhận xét , nhưng thấy ẫn thanks hoài , sợ bị xóa nữa (thật sự không biết hỏi ở đâu , mod hướng dẩn dùm ,xong rồi xóa bài replay này dùm nha)

rockone1909

bạn cuộn trang tới tận cùng sẽ thấy dòng blueworld, bạn chuyển thành pvblue là sẽ thấy nut thank mà,

lezu

Máy của mình cài các bản ROM khác không có hiện tương treo, nhưng khi cài bản ROM này thì hay bị treo, không biết có phải ROM hay cài chương trình bị đụng nữa.

Bản ROM này sao Storage không cho chép nhỉ

Last edited by a moderator:

benhtamthan

Sau khi cài, mình thấy rằng:

Phía góc phải bên dưới có mấy icon như CE, commnager,Taskmanager,... Kg biết nó có làm nặng máy kg vậy các Pác ? Có cách nào lọai bỏ nó khỏi trình này kg?

Pác nào biết chỉ giúp, Cảm ơn.

Ps: Mình đang dùng thử bản này với radio 1.18 sẽ cho ý kiến sau khi dùng vài ngày (trước đó là ranju 0.76).

ý kiến sau khi dùng thử : Bản này vẫn chưa khắc phục triệt để việc tụt ram.

1. Bản này cài thêm nhiều phần mềm nên dễ bị ' đụng ' wá, mình hay bị đứng chương trình khi thóat khỏi Resco explorer hay Opera 9.5

2. Tốc độ chậm hơn và không mượt so với bản 7.6

3. Phần điều khiển comm manager, khi dùng hay gây sự đứng tròng của hệ thống.

4. Phần nghe nói thì ok. BT và các kết nối khác cũng OK.

5. Khi dùng chung với Smart SMS thì đảo lộn và gây khó khăn trong cài đặt.

Nói chung về điểm thì không bằng bản 0.76 của chính Ranju.

Chỉnh sửa cuối:

benhtamthan

Máy của mình cài các bản ROM khác không có hiện tương treo, nhưng khi cài bản ROM này thì hay bị treo, không biết có phải ROM hay cài chương trình bị đụng nữa.

Bản ROM này sao Storage không cho chép nhỉ

Mình đã dùng thử khỏang được 1 giờ mà kg có hiện tượng này, kg phải Rom đâu Pác.

linhlk

Phía góc phải bên dưới có mấy icon như CE, commnager,Taskmanager,... Kg biết nó có làm nặng máy kg vậy các Pác ? Có cách nào lọai bỏ nó khỏi trình này kg?

bạn vào windowns/startup xóa nó đi là đc thôi mà,muốn bỏ cái nào thì xóa cái đó

youandmebl

Pác nào biết chỉ giúp, Cảm ơn.

Ps: Mình đang dùng thử bản này với radio 1.18 sẽ cho ý kiến sau khi dùng vài ngày (trước đó là ranju 0.76).
muốn xóa biểu tượng ỡ sýtem tray ,thì xóa mấy cái đường dẩn trong mục startup nhá ...

O2XDAEXEC

Ái chà,đã lâu không vào đây,nay RanJu lại có bản Rom mới nhỉ.Các bản Rom của RanJu chạy rất ổn định,mượt và nhanh,ít tụt Ram và thích hợp cho nhiều Soft khác nhau.Mình sẽ down về Up thử và nhận xét sau nhé.Thanks!!!

xdaexec2008

Tôi đã Up bản rom này thấy chạy nhanh và khá ổn định, ram ít tụt, ít hao pin, không bị treo máy mặc dù tôi đã cài rất nhiều chương trình. Nói chung đây là một bản ROM tốt. Tiện thể các bạn làm ơn cho tôi hỏi thông số "PagePool - 5.6 MB" và set PP => 0 có ý nghĩa như thế nào?

loteo

Bản này mình cài vào chạy thấy ổn định, nhanh và ít đụng soft, tuy nhiên mình bị 1 lần có cuộc gọi đến thì máy rung hoài treo máy lun fải soft reset lại, có pác nào như vậy k???

thieuta

Bản này mình cài vào chạy thấy ổn định, nhanh và ít đụng soft, tuy nhiên mình bị 1 lần có cuộc gọi đến thì máy rung hoài treo máy lun fải soft reset lại, có pác nào như vậy k???

Theo như Kinh Nghiệm của mình thì bệnh này là do HTC Home gây ra. Bạn cứ gỡ nó ra là Okie thôi!

trannamabc

Mình đã test từ đêm qua tới giờ .Chạy thì cung nhanh .Nhưng bị một cái như Bác LOTEO là có người gọi đến thì máy treo luôn. Kô biết tại sao .bác cho thêm phần kết nối GPRS tự động thì hay hơn đó >nhưng dù sao cung thks Bác đã post ROM cho em được test

rockone1909

lỗi treo máy khi gọi là do các bạn để chuông k đúng thư mục, các bạn nên để trong mục rings trong window nhé, đấy là bệh khá thông thường của w6,0 trở lên mà, còn lại thì mình chưa phàn nàn gì về bản rom này cả, quá tốt