• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nhận xét – đánh giá và thảo luận LG Optimus 4x HD

ahojmimi

Sau nhiều ngày chờ đợi cuối cùng thì mimi cũng đã rước em Optimus 4xHD về. Thực ra đây không phải lần đầu tiên mimi được chạm vào em nó, vì mimi đã ngắm vuốt em nó nhiều lần ngoài cửa hàng rồi. Phần vì mỗi khi quyết định đi mua thì hết hàng, khi có hàng thì mình lại hết tiền:D.
Một phần khác cũng bởi mimi còn đắn đo chọn lựa người bạn trong một năm tới. Khi tìm hiểu và tham khảo rất nhiều các bài viết, các bài đánh giá và so sánh giữa các loại điện thoại hiện nay đang bán trên thị trường.
Thực sự thì chưa có cái nào hội tụ đủ những yếu tố làm cho mimi thấy hài lòng. Mình xin tránh đề cập đến sự so sánh ở đây, bởi lẽ điều đó sẽ động chạm đến fan của các hãng khác. Đây là lần thứ 2 mimi chọn LG, một quyết định trái với thông lệ. Vì mỗi năm mimi sẽ đổi đt một lần và mỗi lần là một hãng khác nhau. Năm ngoái là Optimus 2x, năm nay là 4x HD. Lần trước mình cảm thấy hơi thất vọng vì sự lựa trọn không hoàn hảo, nhưng dù sao thì với mimi, đó là sự lựa trọn duy nhất vào thời điểm đó.

Nào, bây giờ chúng ta hãy cùng mở hộp đựng đứa con cưng của LG.

Hộp đựng khá nhỏ và đơn giản so với số tiền mình đã bỏ ra (4169kr)
Trước mặt là tấm dán màn hình với đủ thứ thông tin phức tạp mà không phải ai cũng hiểu được, hơi thừa với đại đa số khách hàng (chê bai một chút cho có lệ ấy mà:)))

Nổi bật là kí hiệu màn hình có độ phân giải HD với công nghệ TrueHD IPS. 4,7inch.
Chip CPU lõi 4+1 NVIDIA Tegra3 xung nhịp 1,5GHz.
Thỏi pin dung lượng 2150mAh (có lẽ đây là một lợi thế so với các đối thủ nên mới ghi ra đây…)
Quick Memo: một tính năng hữu ích nhưng chẳng có gì mới cả (để dọa ma là chủ yếu vì có lẽ LG hết cái để quảng cáo rồi)
2 thẻ NFC kèm theo, đây cũng là thứ mimi đang chờ đợi, vì mình chưa bao giờ được kiểm chứng tính tiện dụng của công nghệ mới này.:p

Sạc pin (khá nhỏ so với ông anh 2x), tai nghe kèm mic thoại, không biết có khá hơn thế hệ trước không vì thực sự 2x nghe nhạc tệ kinh khủng…
Sách vở hướng dẫn sử dụng…vậy là hết.

Sau khi lắp sim (rất may là sim thông thường vì mình ghét micro sim cũng như ghét ăn táo vậy), thẻ nhớ, pin. trọng lượng và kích thước máy hợp lý. Thiết kế mặt trước so với độ rộng màn hình là cân đối. có lẽ các nhà thiết kế của LG bị ăn gạch khá nhiều từ vụ 2x, lần này họ xứng đáng được nhận những lời khen ngợi, và điểm 10+ của mimi. Màn hình với công nghệ TrueHD IPS sắc nét, độ màu chín, dải màu rộng. màu đen rất sâu, màu trắng tinh khiết...sẽ chẳng có điểm 10 nhưng chắc cũng phải 9,5. Ngày mai nếu trời không mưa, mimi sẽ kiểm tra góc nhìn dưới ánh nắng… còn giờ thì trời tối rồi.

Giao diện màn hình chủ thì mình bỏ qua không đưa ra nhận xét nào cả, vì chắc chắn mình sẽ thay thế nó bằng SPB Mobile Shell.

Giờ là lúc mình kiểm tra khả năng trình diễn âm thanh. Loa ngoài thì bình thường nhưng với tai nghe kèm theo máy thì quả là ấn tượng đến không ngờ. chất âm khá tốt đối với một hãng điện tử Hàn Quốc. điểm 6 thôi nhé…vì mimi là một audiophile

Rất đáng tiếc, khi LG bỏ qua cổng kết nối HDMI. cấu hình rất mạnh mà lại thiếu mất cổng này thì hơi lãng phí CPU lõi tứ. bởi lẽ mimi thích chơi game màn hình lớn.:-?

Còn một điều này nữa mà suýt chút mimi quên, nắp đậy pin là khu vực dành để quét thẻ NFC. các bạn đừng làm hỏng nó nhé.

Gì nữa nhỉ ? các bạn, những ai đã - đang và sẽ chọn LG OPTIMUS 4X HD xin vào đây. Chúng ta cùng thảo luận và tìm hiểu thêm nhé. Good Luck !

Bài viết được thực hiện tại Helsingborg, Sweden. ảnh chụp trong bài viết được chụp bằng đt Optimus 2x..

ahojmimi

Hướng dẫn cách root máy Optimus 4x HD

Mình vừa tham khảo bài viết cách root của tác giả alexp999 bên XDA. Và thực hiện thành công trên chính chiếc máy mà mimi vừa mua lúc chiều. quá trình root khá đơn giản. mình thành công ngay lần đầu. mimi xin hướng dẫn ngay để các bạn thực hiện.
1- tải về giải nén và cài đặt LG USB Driver http://www.mediafire.com/?bt5rm05gcxl4sr9
2- tải về và giải nén file o4xr.zip vào thư mục bất kì trên máy tính http://www.mediafire.com/?xhgw5nr3857gngg
3- tải về và copy IS11LG_SystemBackupTest.signed.apk vào bộ nhớ điện thoại http://www.mediafire.com/?35m0b89d1573nb7
4- trên điện thoại, vào Settings -> Security và tích chọn vào ô Unknown Sources
5- vẫn trên điện thoại, các bạn vào Settings -> Developer options và bấm chọn USB debugging
6- trên điện thoại mở một phần mềm quản lý file, nếu chưa có các bạn có thể mở ngay chính bằng Polaris Office và cài đặt file IS11LG_SystemBackupTest.signed.apk
7- sau khi cài đặt thành công, các bạn chạy phần mềm SystemBackupTest vừa cài đặt
8- bấm giữ nút nguồn và chọn Power off and restart
9- kết nối điện thoại với máy tính qua cổng USB và chọn chế độ chỉ sạc pin. Charging Only
10- trên máy tính, chạy file root.bat trong thư mục mà các bạn vừa giải nén từ file o4xr.zip
11- quá trình root diễn ra chưa đầy 2 giây. Và đt sẽ tự khởi động lại.
12- trên đt, các bạn gỡ bỏ SystemBackupTest mà chúng ta cài đặt lúc nãy.
13- Done !

nếu các bạn thực hiện như trên mà không được, xin vui lòng gửi thắc mắc tại đây. ai đó giỏi hơn mình sẽ giúp đỡ các bạn. chúc vui !

Chỉnh sửa cuối: