• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Những công cụ cần thiết cho O2 Mini

vnndocket

Active Member
Để giúp các bạn sử dụng O2 XDA II mini được thấy vẻ đẹp cũng như sự tiện dụng của Việc sử dụng bản ROM 2.03TX kết hợp với PonituiHOME 2003 mình xin hướng dẫn toàn diện sau:

Máy đang ứng dụng:
Model: O2 XDA II Mini
Ram: 64MB
Rom: 64MB
SD Card: 4GB - SD KingTong 50X

Quảng cáo ảnh xíu, để google nó cache! hehe:d

Video giới thiệu giao diện Pontui Home cho Windows Mobile 2003 ko cần cài đặt
[video=youtube;_kD36z_yHcc]http://www.youtube.com/watch?v=_kD36z_yHcc"]http://www.youtube.com/watch?v=_kD36z_yHcc[/video]​

Xem trên Clip vì Forum không có Add trực tiếp được
http://clip.vn/watch/Giao-dien-moi-O2-Mini/W6Bd,vn

Đa số là tự chạy nên copy bỏ vào thẻ nhớ rồi Past Shorcut vào WindowsStarMenuPrograme để chạy nha

Bản ROM 2.03TX của tụi Nga - Nhớ sau khi update song chỉnh lại English nha ;;)

Download ROM 2.03 TX

Từ điển Lạc Việt 2002 tự chạy - Xem hướng dẫn cài tự chạy dưới

Download LacViet2002

PonituiHOME 2003 Tự chạy không cần cài - Nhớ Paste Shorcut vào: WindowsStartUP

Download giao diện PointuiHOME for Windows Mobile 2003SE

Lịch phù đổng Việt Nam

Download Lịch Phù Đổng Pro Full 2.7

Bộ gõ Tiếng Việt - Hổ trợ tốt Unicode

Bàn phím gõ Telex
Bàn phím gõ VNI

Chương trình nghe nhạc chuyên nghiệp

Download chương trình nghe nhạc Pocket PC Music

Nghe nhạc MP3 giao diện iPod

Download iPod - Nghe nhạc MP3

Xem file Flash - SWF

Download chương trình chơi file Flash *.SWF - Flash Player Mobile

Đọc sách dạng *.CHM

Download chương trình đọc sách *.CHM - eBookReader v2.5

Xem ảnh vuốc - giốn iPhone - Đẹp

Download Xem ảnh iPhone - EyePhoto 1.1

TCPMP - Xem nhiều định dạng file Media có cả FLV

Download TCPMP v0.72RC1
Download TCPMP v0.81RC1

Xem file Media - Đặt biệt chủ yếu chơi *.DAT - File đĩa VCD - Ko cần Convert

Download Sompy Media Player - Chơi file VCD *.DAT

Biến Pocket PC - O2 Mini thành Webcam để Chát và Hướng dẫn trên PC

Download WebCame Plus - Biến Pocket PC thành Webcam

.....: http://citytel.com.vn/o2/o2xdaiimini/WebCameraPlus.exe (Copy đè lên file sau khi cài) Sau đó mở lên và click đăng ký nhập: 0000 (4 con số không)

Copy bỏ vào: WindowsStart MenuPrograms - Sau đó vào: Menu StartSettings - Chọn Buttons rồi gán cho một phím Cứng và chọn AltTab

Download AltTab

Trình duyệt web tuyệt nhất - Skyfire (Xem PHIM và Nghe nhạc) trên Pocket PC

Trình duyệt Skyfire

Phần mềm ghi âm Vuốc theo kiểu iPhone

Download Audio Notes Touch - Ghi âm kiểu iPhone

Phần mềm Ghi Âm Pro

Download soft ghi âm chuyên nghiệp

Chương trình dùng để Chat - Yahoo và một vài cái nữa

Download Vitalk

YouTube - Chương trình xem FLV trên YouTube

Download YouTube

Phần mềm đọc sách chuyên nghiệp - Ngốn Ram kinh khủng chỉ dùng bản ROM 2.03TX mới trị được

Download Acrobat 2.0 - Đọc file PDF pro

Trình duyệt website Opera

Download Opera

Chỉnh sữa hệ thống của Hệ Điều Hành Mobile - Cẩn thận khi chỉnh vì sẽ dễ bị lổi nếu không biết đưa về mặt định lại

Download Regedit

Hướng dẫn đưa file *.exe của Folder vào Programe để chạy
Mời xem Video:
[video=youtube;SeKrBd6G5ws]http://www.youtube.com/watch?v=SeKrBd6G5ws[/video]
[youtube]SeKrBd6G5ws[/youtube]

Lưu ý: Past Shortcut --- Trong Video nhầm đó. Chọn dòng 2 trong Menu ngữ cảnh (Past Shortcut)

Thay đổi ảnh nềnh cho Giao diện PointuiHOME

Copy ảnh và đổi tên thành: BG - Chỉ sử dụng được BG.JPG
Bỏ vào thư mục trên máy hoặc thẻ nhớ chứa PointuiHOME - iPhoneTouth

Lấy file MP3 làm nhạc chuông cho ROM 2.03TX

Tạo một thư mục: Rings trong Storage
Copy file nhạc MP3 cần làm chuông bỏ vào: StorageRings
Sau đó vào: StartSettings Chọn biểu tượng Phone
Trong mục: Ring tone: Click vào mũi tên xuống để tìm bài hát bạn thích làm nhạc chuông lúc nãy đã copy bỏ vào Thư mục Rings (StorageRings)

GAME TỰ CHẠY - TƯƠNG ĐỐI HAY (*_^)

Đây là một số Game tương đối hay, mình đã cài sau đó copy lại, nên nó sẽ tự chạy. Không cần phải cài đâu!
Sau khi tải về giả nén ra. Sẽ được thư mục Games các bạn copy nguyên thư mục này vào thẻ nhớ sau đó vào từng thư mục con bên trong chứa Game, copy file *.exe của Game và Paste schort ở:

windowsstar Menuprogrames ---- Hoặc có thể tạo thư mục GAME và Paste toàn bộ schort Game vào thư mục này luôn cho tiện.
Chúc các bạn vui - Good luck (*_^).

Download: http://www.mediafire.com/?5gnmwiz4jyy

Phần mềm danh bạ chuyên nghiệp cho: O2 XDA II mini. ---- Lưu ý: Cần phải cài, ko tự chạy.
Photocontacts Pro V.4.0.3

Download: http://www.mediafire.com/?nzh1zmvl1vm

IM + All in One Ménger Lite - Chát qua GPRS hoặc Bluetooth

Download: http://www.mediafire.com/?1mlmmotawji

Chỉnh sửa cuối:

lhduongolala

bạn vnndocket ui, cho mình hỏi bản Rom 203TX của bạn có phải là bản Rom 1.13 mình dang dùng ko bạn? nếu không phải thì bạn gửi cho mình bản Rom đó với, thanks bạn nha!:D phần mềm bạn share hay wa! toàn cái mình đang cần :D

vnndocket

Active Member
Bạn lhduongolala thân mến! Bản ROM 2.03TX là một bản ROM tự chế của tụi Nga - Có giao diện Windows Mobile 6 nên nhẹ và đẹp. Bản ROM 1.13 là bản đầy đủ và mới nhất cho O2 XDA II mini.
Nó có đầy đủ mà ở bản ROM 2.03TX không có là Office và java - Phải cài từ hãng thứ 3. Nối chung của hãng thứ 3 sài tốt hơn nhiều vì đọc file Office có kích thước lớn. Túm lại một cục là khi cần dùng thì cài, chứ Office có sẵng trong ROM 1.13 cũng chẳng tốt hơn soft của hãng thứ 3. Đố bạn dùng bản ROM 1.13 đọc được file PDF cở 2MB trở lên đó. Treo ngay lập tức khi dùng chương trình Acrobat.
Bản ROM đó ở trên cùng đó bạn, mình upload lên Host của mình nên vĩnh viễn không bị mất link đâu. Và ở phần chính của chuyên mục trước khi vào đây cũng có đó.
Chúc bạn thành công :p

vnndocket

Active Member
Ok mà anh: Lavictory.
Anh click vào ảnh dưới dòng: PonituiHOME 2003 Tự chạy không cần cài - Nhớ Paste Shorcut vào: Windows\StartUP
Click vào ảnh đó anh! Vẫn OK! Vì link nếu die thì Die hết. Em bỏ trên host Titanic. Vẫn OK đó.

lavictory

Ok- Thanks Link xài được - hôm qua dùng IDM mà nó ko chạy .. à mà bạn đã cài cái ROM 2.03 TX đó chưa ? Nếu cài rồi hướng dẫn cho mình bằng hình được ko ? Mình chẳng hiểu làm sao để Bootloader nữa : mình nhấn Camera + Power + Reset thì nó cài lại máy luôn .. y như Hard Reset !

vnndocket

Active Member
Đã cài rồi mới hướng dẫn đó chứ :D. Nhấn đồng thời: Camera + Power + Reset mà không vào Bootloader mà như Hard Reset thì không có đâu. Có lẻ bạn đã nhấn lỏng các phím, hoặc 2 phim Power và Camera không được giữ cùng lúc. Bạn thử lại đi. Nhấn đồng thời 2 phím (Camera + Power) và chọc bút vào lổ Reset. Chúc thành công.
Không cần phải ảnh, mà hãy xem Video luôn, có ở trên đó:

Mời xem Video Clip:

Xem trên Clip vì Forum không có Add trực tiếp được
http://clip.vn/watch/Giao-dien-moi-O2-Mini/W6Bd,vn

vnndocket

Active Member
100% Link không hỏng. Có phải bạn cần: home.ppc2003 Có lẻ anh dùng IDM chưa đăng ký nên tải không được thôi. Hoặc anh gỡ bỏ IDM hoặc đi tìm đăng ký để tiếp tục tải.
Em xin thông báo là không hề die bất kỳ một link nào. Vì nếu die thì Die toàn bộ. Host này sài mãi mãi nên em nghĩ không bao giờ bị hỏng link đâu anh à. Em luôn Test Link.
Good luck:D

lavictory

dạ không . em nói cái link Video bị hỏng .. hé hé .. anh còn những phần mềm ko cần cài đặt nào nữa ko anh ?

ErrolPham

em mới được bác bên châu âu gửi về 1 con O2 Mini , nên hôm nay mới có dịp vào box của Magician . anh vnndocket ơi, anh có thể cho em cái link dạy up rom cho O2 mini ko? Tại rom cua em hiện tại là 1.11 . Anh cho em hỏi là khi up rom thì mình hay bị những rủi ro nào. Vì có thể nào máy sẽ bị die (ko thể hồi phục) luôn ko? Thanks anh

vnndocket

Active Member
Bạn ErrolPham Thân mến! Vì máy bạn là bên Châu Âu gởi về không thuộc dòng sản phẩm phân phối cho Châu Á nên. Việc Update rom đôi khi gặp khó khăn hơn nhiều - Dễ lổi hơn. Chíp Flash của máy tỷ lệ Die cũng không cao lắm đâu bạn. Để an toàn nhất bạn nên update rom của hãng, với phiên bản mới nhất. Để khỏi mất công từng bước, bạn vào đây để Download vesion mới nhất và ổn nhất cho O2 XDA II mini: http://giupdo.vnbb.com/viewtopic.php?f=18&t=146
Nhưng nếu bạn thích thì hãy cài chương trình đồng bộ hóa sau đó tải bản ROM 2.03TX về cải, Nó sẽ Update ROM thôi. Còn RADIO thì từ từ update để tránh tình trạng mất sóng - Vì không phải dòng phân phối cho Châu Á.

Hướng dẫn Update Rom đã có ở Phần này của Forum rồi mà.

vnndocket

Active Member
dạ không . em nói cái link Video bị hỏng .. hé hé .. anh còn những phần mềm ko cần cài đặt nào nữa ko anh ?

Không hỏng link Video nào hết. Bạn thử lại đi, ở đầu Chuyên mục của mình đó.
Bạn hãy cho mình biết bạn cần chương trình gì? Và nó có chức năng gì thì mình sẽ gởi cho:D

vnndocket

Active Member
Hướng dẫn Update ROM chơ O2 XDA II Mini

Bước 1:
Cài đặt chương trình đồng bộ hóa giữa PC và PDA:

Cài song nhớ khởi động lại máy!

Bước 2:
Tải bản ROM mới nhất từ nhà sản xuất O2 tại: www.O2See.Com

Tải song! Giải nén ra tại một thư mục nào đó trên Ổ C hay D hoặc ngoài Desktop cũng được.

Cách giải nén: ma_o2asia_11100_922_11100_ship

B1: Cài chương trình Nén, giải nén: Winrar (http://users1.titanichost.com/luan1/HOME/WinRAR 3.70 Vista.exe - Tải về nếu chưa có.)
B2: Click chuột phải vào file: ma_o2asia_11100_922_11100_ship.rar chọn Extract here.
B3: Tiếp tục làm giống như B2 nhưng click vào file vừa được Extract here ra: ma_o2asia_11100_922_11100_ship.exe
B4: Lúc này nó sẽ trích xuất ra một số file:
EnterBL
GetDeviceData
ms_.nbf
nk.nbf
radio_.nbf
ROMUpgradeUt
RUU.conf
RUU.dll
UI.dll

Bước 3:
Dùng cáp USB kết nối O2 Mini với Computer - Cáp này nếu không có có thể ra ngoài tiệm điện tử, điện thoại, vi tính mua với giá: 15.000đ loại tốt, 10.000đ loại bình thường, nhanh hư hơn.
Đợi cho máy thấy Pocket PC và bắt đầu đồng bộ hóa. Vào thư mục đã giải nén bản ROM được tải về lúc nãy. Click vào file: ROMUpgradeUt để bắt đầu update ROM cho máy.

Nhớ đợi nha.

Nếu gặp trường hợp không thể update được ở bước này - Nó bảo lổi về Contry hay gì đó. Chuyển sang bước tiếp theo.

B4:
Rút cáp kết nối O2 Mini ra khỏi giây, không cho kết nối với Computer. Bạn nhấn đồng thời: Power + Camera + Dùng bút chọc vào lổ Reset - Nằm phía dưới phải đáy máy, gần Mic - lổ nhỏ đó.
Trên màn hình sẽ xuất hiện: Dạng USB Verion gì đó.
Bắt đầu cắm cáp lại và lúc này: Trên computer sẽ xuất hiện tìm thấy Pocket PC, đợi xíu. Sau khi nhận song. Bạn vào thư mục ROM và Click vào File: ROMUpgradeUt Rồi bắt đầu chờ.

Đợi và sau khi hoàn thành trên máy tính sẽ báo Nhấn Power + Dùng bút chọc vào lỗ Reset.

Chúc các bạn thành công - Good luck.

Nếu hư thì cứ Update lại, Flash khó hư lắm. Đừng quá sợ. Sài PDA thì nên vọc cho đã.

Chỉnh sửa cuối:

ErrolPham

Hic hic, sau khi upgrade thì con O2 của em ko vào được luôn rồi anh ơi. Nó vừa đến màn hình load thì tắt nguồn. Cũng có lần nó load tới màn hình today, dò sóng, dò xong thì lại tắt nguồn. Em thật sự ko biết phải làm thế nào với nó luôn. Bó tay.com . Anh giúp em với, em mê con này lắm. Thanks anh trước.:(

vnndocket

Active Member
Hic hic, sau khi upgrade thì con O2 của em ko vào được luôn rồi anh ơi. Nó vừa đến màn hình load thì tắt nguồn. Cũng có lần nó load tới màn hình today, dò sóng, dò xong thì lại tắt nguồn. Em thật sự ko biết phải làm thế nào với nó luôn. Bó tay.com . Anh giúp em với, em mê con này lắm. Thanks anh trước.:(

Oh! Chết. Bạn update ROM hiện tượng như thế nào? Mà nè, bạn update bản ROM nào. Bạn hãy nối rõ ràng ra chứ, Sau khi update bạn cần làm một vài thao tác nữa đó. Cứ bình tĩnh.