• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Phân biệt Atom Exec và Atom được up rom của Atom Exec???

phuonglev

Em vừa mới mua 1 con Atom Exec secondhand, híc bây giờ đang không biết có phải đúng Atom exec ko, hay chỉ là atom thường. Em mới up bản Rom V6 cho Atom exec của chú Quang (up bằng thẻ nhớ) thì storage báo có hơn 40M. Bác nào biết thì chỉ em với. Thanks nhiều

Híc, con Atom của em up ROm V6 cho Atom Exec, dùng hoàn toàn bình thường, chưa gặp lỗi gì, trong System Info vẫn báo flash size là 192M, nhưng storage thì lại chỉ có hơn 40 M. Dùng Self Diagnostics test CPU thì vẫn thấy báo là 520Mhz :-?. Bó tay, ko biết có phải mua Atom Exec lại ra Atom thường ko :((. Bây giờ chẳng biết up Rom của Atom hay Atom exec cho đúng đây?

Chỉnh sửa cuối:

Sonblack

Super V.I.P
Rom của Atom Exec up cho Atom vẫn chạy được nhưng ngược lại thì không được. Đôi khi lại bị cà giựt thôi. Còn trong Information nó báo bao nhiêu mà chả được, sửa trên file Version.txt đó.
Dùng cái Battery Plugin hiển thị pin có báo tốc độ CPU mà kiểm tra xem. Nhưng theo anh có thể nó là Atom cũng nên. Hên xui thôi, kiểm tra lại cho chắc ăn nhé!

phuonglev

Em kiểm tra bằng Batterry Status thì thấy nó báo 520MHz. Máy này bị hỏng cổng USB, không sync được nên ko thể up từ PC, em phải up từ thẻ nhớ, chỉ up được mỗi OS mà ko up được extendedRom (ko biết có ảnh hưởng ko). Máy của em up ROM V6 cho atom exec của chú Quang dùng từ hôm qua tới h chưa thấy treo lần nào, chưa thấy bất cứ 1 lỗi gì (em thấy có mấy người bên xda-developers up Rom atom exec cho atom, nhưng dùng sẽ phát sinh một số lỗi về cảm ứng, hoặc hiển thị). Thật là khó hiểu. Atom exec mà up rom của Atom thì có chết DOC ko hả anh? Thanks anh Sơn nhiều

Chỉnh sửa cuối:

Adminpdaviet

Administrator
Em kiểm tra bằng Batterry Status thì thấy nó báo 520MHz. Máy này bị hỏng cổng USB, không sync được nên ko thể up từ PC, em phải up từ thẻ nhớ, chỉ up được mỗi OS mà ko up được extendedRom (ko biết có ảnh hưởng ko). Máy của em up ROM V6 cho atom exec của chú Quang dùng từ hôm qua tới h chưa thấy treo lần nào, chưa thấy bất cứ 1 lỗi gì (em thấy có mấy người bên xda-developers up Rom atom exec cho atom, nhưng dùng sẽ phát sinh một số lỗi về cảm ứng, hoặc hiển thị). Thật là khó hiểu. Thanks anh Sơn nhiều

Tần số CPU báo 520Mhz thì đúng là Atom EXEC.
Nhưng Up ROM xong Storage chỉ có hơn 40Mb thì không phải EXEC rồi.
Không lẽ "râu ông nọ cắm cằm bà kia"?????
Của rẻ là của ôi mà, riêng cổng USB hỏng đã gây khó khăn rất nhiều rồi.
Nếu không Up lại ROM chuẩn của EXEC thì sẽ thấy cụ thể hơn.

Medkid

Rom của Atom Exec up cho Atom vẫn chạy được nhưng ngược lại thì không được. Đôi khi lại bị cà giựt thôi. Còn trong Information nó báo bao nhiêu mà chả được, sửa trên file Version.txt đó.
Dùng cái Battery Plugin hiển thị pin có báo tốc độ CPU mà kiểm tra xem. Nhưng theo anh có thể nó là Atom cũng nên. Hên xui thôi, kiểm tra lại cho chắc ăn nhé!

Không đâu anh, battery status cũng bị nhầm đấy

Tần số CPU báo 520Mhz thì đúng là Atom EXEC.
Nhưng Up ROM xong Storage chỉ có hơn 40Mb thì không phải EXEC rồi.
Không lẽ "râu ông nọ cắm cằm bà kia"?????
Của rẻ là của ôi mà, riêng cổng USB hỏng đã gây khó khăn rất nhiều rồi.
Nếu không Up lại ROM chuẩn của EXEC thì sẽ thấy cụ thể hơn.

Không phải đâu sếp, tần số cũng như các thông tin khác về máy là do file nk.exe qui định để hiển thị, mà cái này thì chỉnh lại mấy hồi ;;),
Atom chỉ khác Atom exec ở cái storage ấy thôi. Phân biệt Atom exec hay Atom được up rom của Atom exec chính là dựa vào cái chỗ ấy đấy.

@phuonglev: Về lí do vì sao 1 số Atom có thể up rom Atom exec thì mình có bàn ở đây rồi
http://pdaviet.net/showthread.php?t=21664&page=11

Medkid

Em kiểm tra bằng Batterry Status thì thấy nó báo 520MHz. Máy này bị hỏng cổng USB, không sync được nên ko thể up từ PC, em phải up từ thẻ nhớ, chỉ up được mỗi OS mà ko up được extendedRom (ko biết có ảnh hưởng ko). Máy của em up ROM V6 cho atom exec của chú Quang dùng từ hôm qua tới h chưa thấy treo lần nào, chưa thấy bất cứ 1 lỗi gì (em thấy có mấy người bên xda-developers up Rom atom exec cho atom, nhưng dùng sẽ phát sinh một số lỗi về cảm ứng, hoặc hiển thị). Thật là khó hiểu. Atom exec mà up rom của Atom thì có chết DOC ko hả anh? Thanks anh Sơn nhiều

đây là 1 cách để up rom cũng như các thành phần khác của rom từ thẻ nhớ, Cái này hướng dẫn cho Atom nhưng mình nghĩ cách up cho Atom exec cũng tương tự thôi. Bạn có thể làm thử, tuy nhiên nhớ là không được up bootloader của Atom Exec cho Atom đâu nhé, có cách để phục hồi trở lại nhưng mà hơi phức tạp đó b-)

http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=ATOM_SDCARD

phuonglev

đây là 1 cách để up rom cũng như các thành phần khác của rom từ thẻ nhớ, Cái này hướng dẫn cho Atom nhưng mình nghĩ cách up cho Atom exec cũng tương tự thôi. Bạn có thể làm thử, tuy nhiên nhớ là không được up bootloader của Atom Exec cho Atom đâu nhé, có cách để phục hồi trở lại nhưng mà hơi phức tạp đó b-)

http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=ATOM_SDCARD

Mình chỉ thấy nó hướng dẫn up OS thôi, chứ có thấy các thành phần khác đâu. Mình đã thử đổi tên file ExtendedRom.img thành Extended.img, nó detect được nhưng ko upgrade được. Chưa thấy ai up được ExtendRom từ thẻ nhớ cả

min18vn

hi, hôm nay mình thử xem con Atom của ông anh thấy storage là 43M, còn của mình là 98M, mình nghĩ là máy của bạn có vấn đề gì đó rùi, bạn nên kiểm tra lại chứ nếu ROM Atom mà up của Atom Exec vào nguy hiểm lắm :D

Edit: chả có gì nguy hiểm cả vì khi bạn không can thiệp vào bootloader của máy thì bạn hoàn toàn có thể flash lại bản rom gốc, mình đã nói ở trên rồi, điều nguy hiểm duy nhất là sợ có người lợi dụng chuyện này để chục lợi thôi.
Medkid​

Last edited by a moderator:

Medkid

Mình chỉ thấy nó hướng dẫn up OS thôi, chứ có thấy các thành phần khác đâu. Mình đã thử đổi tên file ExtendedRom.img thành Extended.img, nó detect được nhưng ko upgrade được. Chưa thấy ai up được ExtendRom từ thẻ nhớ cả

Có thử del 12 bytes đầu đi chưa ? và để chính xác là extended.img xem

phuonglev

Mình vẫn chưa hiểu rõ là tại sao phải bỏ 12 byte đầu đi. Medkid đã thử bao giờ chưa?????

Medkid

Mình vẫn chưa hiểu rõ là tại sao phải bỏ 12 byte đầu đi. Medkid đã thử bao giờ chưa?????
Có lẽ ko cần del 12 bytes đầu đâu. Mình chưa thử bao giờ, và ko còn máy để thử nữa :D
Mà bạn cần phải kiểm tra lại cái thẻ MiniSD dùng để up rom nữa nhé, tốt nhất là < 2GB và format định dạng FAT/FAT32 thì khả năng thành công cao hơn đấy, nhớ lưu tên file chính xác là extended.img nhé

Nếu bạn làm được thì nhớ báo cáo lại nhé. =D>

nhocbanme

Không cần đâu, chỉ riêng file diskimage_Ver.nb0 mới phải bỏ đi 12 bytes đầu thôi.
Còn với ExtendedROM thì chỉ cần renamed thành : extended.img
Nếu không đc thì thử up cái ExtendedROM mình attach dưới nha !!!

phuonglev

Thử mấy cái ExtendRom đều không được, mà em dùng cũng chẳng thấy vấn đề gì xảy ra cả, tất cả mọi thứ đều ngon. Cứ cho là Atom exec dùng cho nó sướng :D

metabolic

cơ mà ông bán hàng mua hẳn vỏ AE mới. phím AE mới, chạy rom A E để thăn bác thì kể cũng kì công nhỉ :">

mu710

Sau khi up ROM của bác Quang thì storage chính xác là 98.26Mb và ROM là 192MB không phải 128MB như ATOM. em đã đọc, đã lo, đã check và đã mừng vì không bị giống như bác gì đó đó!!! em có nghe tới vụ ATOM cải trang thành ATOM EXEC hôm nay mới thấy nhưng mà nếu nó tốt thì cũng chấp nhận hết đi bác không già sớm lắm đó!!! muốn biết thông tin đầy đủ về máy của mình thì bác vào đây nhập số IMEI rồi check nhé, hy vọng người bán chưa kịp đụng tới IMEI của bác!!!
https://www.numberingplans.com/?page=analysis&sub=imeinr

Chỉnh sửa cuối:

baochuongit

Cho mình hỏi Atom và Atom Exec có gì khác nhau không???

mình có 2 con, 1 con atom EXec, 1 con atom..... ko hiểu sao khi mình up rom cho con atom xong... khi khởi động lên nó lên chữ ATOM EXEC:((... vô trong coi CPU nó thành 520... chỉ có rom là khác với con exec thôi...( khoảng 4x mb , còn ex thì 8x mb)
mình thấy tốc độ nó y chang nhau àh.... :O
thật sự 2 con này có gì khác nhau ko mấy pác??? con nào nhanh hơn??:O

nhocbanme

mình có 2 con, 1 con atom EXec, 1 con atom..... ko hiểu sao khi mình up rom cho con atom xong... khi khởi động lên nó lên chữ ATOM EXEC:((... vô trong coi CPU nó thành 520... chỉ có rom là khác với con exec thôi...( khoảng 4x mb , còn ex thì 8x mb)
mình thấy tốc độ nó y chang nhau àh.... :O
thật sự 2 con này có gì khác nhau ko mấy pác??? con nào nhanh hơn??:O

Bạn up nhầm ROM thì vẫn hoạt động được nhưng thật sự nó không ổn định.
Hãy tải đúng phiên bản ROM để up nhé !!!

baochuongit

Bạn up nhầm ROM thì vẫn hoạt động được nhưng thật sự nó không ổn định.
Hãy tải đúng phiên bản ROM để up nhé !!!

pác hướng dẩn cụ thể cho mình được ko? làm sao đưa nó về lại??

dongzoang

Em vừa mới mua 1 con Atom Exec secondhand, híc bây giờ đang không biết có phải đúng Atom exec ko, hay chỉ là atom thường. Em mới up bản Rom V6 cho Atom exec của chú Quang (up bằng thẻ nhớ) thì storage báo có hơn 40M. Bác nào biết thì chỉ em với. Thanks nhiều

Híc, con Atom của em up ROm V6 cho Atom Exec, dùng hoàn toàn bình thường, chưa gặp lỗi gì, trong System Info vẫn báo flash size là 192M, nhưng storage thì lại chỉ có hơn 40 M. Dùng Self Diagnostics test CPU thì vẫn thấy báo là 520Mhz :-?. Bó tay, ko biết có phải mua Atom Exec lại ra Atom thường ko :((. Bây giờ chẳng biết up Rom của Atom hay Atom exec cho đúng đây?

check imei máy là ra hết bạn ơi,chỉ có mỗi imei máy là kô sửa được thui.