• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

PHƯƠNG PHÁP CHẠY HardSPL VÀ UP ROM TRÊN W7 CHO BLACKSTONE

NhatToai

Super V.I.P
Để thuận tiện trong việc hỗ trợ các vấn đề liên quan tới Upgrade ROM trên HDH Windows7,mình lập Topic này để phổ biến vài kinh nghiệm,đồng thời cũng để các bạn cùng tham gia chia sẽ cho nhau các khó khăn,vì hiện tại Windows7 cũng đã lắm người dùng rồi.

Để thực hiện HardSPL và up ROM trên W7 thì cần chuẩn bị vài bước cơ bản như sau.Lưu ý đây là W7 RTM chứ không phải các bản Beta cũ kỹ nhé.
Nhiều PM và chương trình cần chạy tốt trên W7 thì cần phải có:
- Windows Mobile Device Center 6.1 Download
- NetCF 3.5 Download
- Microsoft Visual C++ Download
- msxml.mxi Download
- Msvbvm50.dll =>> chép vào Windows/System 32 Download
Ngoài ra,W7 của bạn cần thường xuyên update cho thời gian đầu sau khi mới cài,như vậy sẽ bảo đảm đã hoàn thiện.
1- Đầu tiên,bạn kết nối PPC với PC cho WMDC nhận diện và Sync hoàn tất.

2- Trong Mobile Device Settings/Connetion Settings chỉ cần chọn bình thường như hình sau

3- Bước này quan trọng nhưng nhiều người đã bỏ qua nên không thực hiện được! Sau khi rút cable ra khỏi PC,bạn hãy cho PPC về Bootloader và kết nối lại với máy tính qua cable.Lúc này bạn sẽ thấy W7 tự update và nhận phần cứng mới,hoàn tất sẽ có dấu v màu xanh lá như hình sau

Trên PC bạn cần thiết lập lại một tí như sau:
Vào Control Panel\User Accounts\Change User Account Control Settings,kéo thanh Settings xuống dưới cùng(Never notify).
Thiết lập này cho phép các file exe chạy bằng cách Double click chứ không cần click phải mà chọn Run as Adminitrator.

Bây giờ chỉ việc gắn cable vào PPC mà up ROM hoặc Hard SPL thoải mái,cảm giác còn an toàn hơn cả XP.Riêng về hệ thống diệt Virus trên máy,tốt nhất nên Exit nó rồi hãy tiến hành up ROM,tuy nhiên mình vẫn để mà chạy không hề gì.
Cách này được áp dụng cho hầu hết các dòng PPC.
Chúc các bạn thành công,mình sẽ bổ sung thêm nếu thấy thiếu sót.

Quá trình upgrade ROM bằng hình ảnh
Cách thực hiện cũng tương tự như trên Windows XP thôi,tuy nhiên tôi vẫn cho vài hình ảnh cụ thể các bước để những ai chưa từng vọc có thể hình dung rõ ràng hơn.
Cho máy về Bootloader(Power Off rồi nhấn giữ Volume Down + nhấn thả Power) hoặc cứ để máy ở trạng thái bình thường rồi gắn cable kết nối với PC.
Mở thư mục ROM bạn đã tải về và chạy file BlackStoneCustomRUU.exe,các bạn sẽ thấy:
Đánh dấu vào ô I understand the... rồi nhấn Next
Đánh dấu vào ô I completed the...rồi nhấn Next
Chọn Update...
Chọn Next
Tiếp tục chọn Next...
...và đợi cho quá trình hoàn tất.

Khuyến cáo:
Nên tiến hành HardReset sau khi up ROM.
Ngoài ra còn có thể upgrade qua thẻ nhớ,cách này quá trình nhanh và đơn giản hơn nhưng hơi bất tiện là dòng Blackstone phải tháo nắp pin mới chọt Reset được.

Chỉnh sửa cuối:

phamcattuong

Tình hình là qua hướng dẫn mình đã chay HardSPL và Up Rom thành công trên windows7. Tuy nhiên có một trục trặc nhỏ ở PM Windows Mobile Device Center 6.1 là không thể nào check vô được mấy mục như contacts,note...vì vậy đã bị mất 1 số số điện thoại :(:)(:)(( bác nào biết cách khắc phục lỗi của Windows Mobile Device Center 6.1 cũng như có cách nào lấy lại danh bạ dt xin giúp dùm.

HoangVanC34

Đúng là W7 chỉ cần cài đặt thêm Windows Mobile Device Center 6.1 là OK thôi. Cài xong cắm PPC vào là tự động nhận diện, có thể UP ROM được ngay, không cần làm thêm thao tác gì :).

caothanhhai

Đúng là W7 chỉ cần cài đặt thêm Windows Mobile Device Center 6.1 là OK thôi. Cài xong cắm PPC vào là tự động nhận diện, có thể UP ROM được ngay, không cần làm thêm thao tác gì :).

mình xin phổ biến kinh nghiệm sau:
Win 7 của mình không thể nào cài Windows Mobile Device Center (mays baos missing some component - chỉ dẫn của anh Bill ngu lắm) loay loay mát 2 ngày thì ra bản Win 7 của mình thiếu windows media player .... (Win 7 bản N có bản quyền)
Cài xong WMP xong mới cài được WMDC
Up Rom thì đơn giản thôi .

NhatToai

Super V.I.P
Vậy trong số các bạn ai có thể xác nhận nếu không cài đủ các soft trên mà vẫn Up ROM,Build ROM,cài soft từ PC với file cab và file exe?Còn chơi Game trên PC nữa.
Vả lại các bạn không đọc dòng này ở bài 1 à:
Nhiều PM và chương trình cần chạy tốt trên W7 thì cần phải có:

@ phamcattuong: Vào Windows updates/Check for updates lại xem sao.Kiểm tra lại cả Microsoft Office.
@ caothanhhai: Bản N không có WMP và IE.
@ HoangVanC34: Driver hỗ trợ trên mỗi dòng máy đều khác nhau,tại sao Dell thì hỗ trợ tốt còn Sony Vaio thì lại nhiều trở ngại,vì vậy các thành phần trên là để hỗ trợ cho nhiều PM,System 32 của W7 còn không có file msvcr71.dll mà nhiều chương trình lại rất cần.

Chỉnh sửa cuối:

saigon198

Giúp mình với, mình làm như hướng dẫn nhưng đến bước cuối cùng thì không chay được % nào cả! help me

NhatToai

Super V.I.P
Giúp mình với, mình làm như hướng dẫn nhưng đến bước cuối cùng thì không chay được % nào cả! help me

Bạn nói bước cuối cùng của cái gì vậy,HSPL? Up ROM?...Bạn phải viết cụ thể vấn đề thì mọi người mới hình dung rõ ràng chứ.

saigon198

Bước cuối cùng trước khi hiên bảng finish lên đó Bro. Nó không chay được. Chỉ hiện 0% rồi đứng luôn bạn à

NhatToai

Super V.I.P
Bước cuối cùng trước khi hiên bảng finish lên đó Bro. Nó không chay được. Chỉ hiện 0% rồi đứng luôn bạn à

Chỉ cần bản win 7 bạn đang xài là RTM,các thiết lập đúng như yêu cầu ở trên thì phải hoạt động tốt rôi.Điều này có quá nhiều người kiểm chứng.
Vì vậy trường hợp của bạn cần xem lại:
- Bước kiểm tra cho PC nhận phần cứng mới bạn đã làm chưa
- Trong quá trình thực hiện đừng nên động chạm gì tới PPC hay cáp(phòng hở kết nối)
- Bạn đang dùng trình diệt Virus nào,có thể Exit nó tạm thời(thử trên KIS,Avats thì không cần)

NhatToai

Super V.I.P

Mình dùng bản Win7 home đi theo máy luon bạn (bản này cài được 64 bit luôn). Giúp mình với

Bạn nói bước cuối cùng của cái gì vậy,HSPL? Up ROM?...Bạn phải viết cụ thể vấn đề thì mọi người mới hình dung rõ ràng chứ.
??? Ai hiểu được thì giúp cho bạn này với!

namfat

??? Ai hiểu được thì giúp cho bạn này với!

Chịu bác ạ! Phải nói rõ lỗi gì thì mới giúp được chứ chung chung thế thì khó.
Em hay dùng cách up rom từ thẻ cho nó lành, khỏi lo máy tính mất điện hoặc tuột cáp.

TranMinhMan

Super V.I.P
vậy phải kiếm lại máy win XP để uprom rồi!

Bạn thử thế này nhé:
- Đưa Blackstone về Bootloader (màn hình 3 màu), khi đó status sẽ là Serial.
- Kết nối với PC qua USB, khi đó status sẽ là USB.
- Chạy ctr up Rom luôn, ko cần ActiveSync với PC. (do mình build Rom nên thường up như vậy cho nhanh, PC ko check Blackstone của bạn về tình trạng pin...)

@all: mình ko khuyến cáo tất cả mọi người sử dụng cách này đâu nhé! Nhưng từ trước tới giờ mình vẫn up Rom như vậy với nhiều đời PPC, cho dù pin của PPC chỉ còn hơn 10% cũng up phà phà!:D

NhatToai

Super V.I.P
Bạn Toai nói vậy không đúng rồi nhe. Do máy mình không capture hình được. Mính lấy lại hình của bạn để nói cho rõ. Đến bước theo hình này thì chỉ là 0% rồi đứng luôn bạn à.
HardSPL?
Upgrade ROM?
Trên Touch HD?
Đã thực hiện đúng 100% như bài HD1?
Tắt trình diệt Virus?và PM diệt Virus của bạn là gì?
Thay cáp khác chưa?Máy đã sync hoàn chính khi vào Win và ở bootloader chưa?
.........
Bao nhiêu lần gợi ý mà bạn vẫn không trình bày rõ ràng thì....bó tay!

saigon198

Mình đã làm đủ các cách bạn chỉ rồi. cuối cùng đứng ở 0%. Mình có uprom lại bằng win xp thi ok. Vậy win7 vẫn chưa chinh phuc được !

NhatToai

Super V.I.P
Mình đã làm đủ các cách bạn chỉ rồi. cuối cùng đứng ở 0%. Mình có uprom lại bằng win xp thi ok. Vậy win7 vẫn chưa chinh phuc được !

Chắc do bản win của bạn thiếu update gì rồi,mình xài cứ vô tư.
Thậm chí đọc trong thread này bạn cũng thấy nhiều người cho là nó quá dễ đến nỗi không cần HD.

ancola66

Super V.I.P
Mình dùng bản Win7 home đi theo máy luon bạn (bản này cài được 64 bit luôn). Giúp mình với

Bạn Toai nói vậy không đúng rồi nhe. Do máy mình không capture hình được. Mính lấy lại hình của bạn để nói cho rõ. Đến bước theo hình này thì chỉ là 0% rồi đứng luôn bạn à.

Vậy đơn giản hơn nhiều mà không phải loay hoay mất thời gian : Tại sao bạn không UP ROM BẰNG THẺ NHỚ???

NhatToai

Super V.I.P
Vậy đơn giản hơn nhiều mà không phải loay hoay mất thời gian : Tại sao bạn không UP ROM BẰNG THẺ NHỚ???

Cái này thì đương nhiên rồi,vấn đề là muốn chinh phục W7 mà.