• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

★ PHƯƠNG PHÁP UP ROM CHO CÁC DÒNG ETEN (Glofiish) ★

PhamQuang

Manager
Hiện nay số lượng thành viên sử dụng các dòng PPC Phone ETEN (Glofiish) ngày càng đông, chất lượng và mẫu mã các dòng máy này ngày càng được cải tiến và phát triển.
Qua đó nhu cầu Update nâng cấp Hệ điều hành (HDH) cũng ngày càng tăng.
Tuy nhiên với nhiều bạn khi mới làm quan còn gặp nhiều bỡ ngỡ, đôi khi gặp khó khăn với quy trình nâng cấp ROM.
Bình thường ETEN rất khó chết nếu bạn Up đúng ROM của nó, kể cả quá trình bị lỗi Up lại cũng không sao.
Các ROM để nâng cấp cho ETEN có 2 định dạng: temp.dat và temp.bin.
Thực ra chúng là một, chỉ khác nhau đuôi *.dat và *.bin để các Tool hỗ trợ nhận biết mà thôi.
Để nâng cấp và sử dụng ETEN trên PC của các bạn luôn đòi hỏi có các ứng dụng hỗ trợ sau:
- ActivePerl
Nếu muốn thay đổi và Cook ROM thì đòi hỏi phải có:
- Hỗ trợ Java jre-6u4-windows-i586-p.exe

Trong Topic này tôi sẽ trình bày 3 phương pháp để Update ROM cho các dòng ETEN:
1/ Update ROM bằng thẻ nhớ
2/ Update ROM qua kết nối USB
3/ Update ROM qua Bootloader.

- Cách thứ nhất là cách thông thường, bằng thẻ nhớ, tuy đơn giản nhưng độ an toàn không cao.
- Cách thứ 2 đòi hỏi máy vẫn vào Win được, kết nối và sync tốt với máy tính, độ ổn định và an toàn cao.
- Cách thứ 3 hỗ trợ up ROM khi máy không còn vào Win được nữa do bị lỗi.

PhamQuang

Manager
CÁCH THỨ NHẤT

= UP ROM BẰNG THẺ NHỚ =

ROM ship (hãng) tải về thường có định dạng EXE, nếu các ROM Cook thì thường chỉ có temp.dat hoặc temp.bin.
Nếu là EXE, các bạn cần cho chạy để lấy các thành phần cần thiết.

1/ Thẻ nên chọn thẻ nhỏ vừa phải, tốt nhất là thẻ 128, 256 hoặc 512Mb.
Format thẻ định thức FAT, chú ý nếu lấy FAT32 có thể sẽ bị lỗi trong quá trình Upadte.

2/ Chạy file EXE rồi vào thư mục:

C:\Documents and Settings\<USERNAME>\Local Settings\Temp

Sẽ thấy hiển thị các file, chúng ta chỉ quan tâm tới 2 file:
- temp.dat
- USBDLUpdate_Console.exe
Hãy copy 2 file này ra.
Đổi tên temp.dat thành temp.bin

3/ Copy 2 file: temp.binUSBDLUpdate_Console.exe vào thẻ đã được format trên.

4/ Cắm thẻ và đưa máy vào Bootloader (hầu hết các dòng ETEN có cách vào Bootloader gần giống nhau: Power + Rec. + chọc Reset)

Quá trình sẽ tiến hành và theo dõi trên màn hình máy cho tới khi 100% thì nhấn giữ Power + chọc Reset để máy tiến hành vào căn chỉnh và Win.

PhamQuang

Manager
CÁCH THỨ HAI

= UP ROM QUA KẾT NỐI =

Đây là cách an toàn và ổn định nhất.
Cách này đòi hỏi máy phải kết nối được và đang Sync với PC. Tức là máy đang "sống".
Áp dụng để Update HDH mới.
Sử dụng bộ Tool đưa kèm dưới bài (dùng cho tất cả các dòng ETEN).

1/ Kết nối máy với PC và chờ quá trình Sync hoàn chỉnh (biểu tượng ActiveSync hết quay).

2/ Copy ROM temp.dat vào thư mục của Tool tải về.
Sau đó cho chạy Flash_ROM.bat

3/ Bạn hãy nhấn Next và sau đó nhấn Update để quá trình bắt đầu:

4/ Sau khi hoàn thành, trên màn hình máy sẽ hiển thị 100% và trên PC thông báo hoàn thành.
Rút máy và SR lại để vào Win.

PhamQuang

Manager
CÁCH THỨ BA

= UP ROM QUA BOOTLODER =

Đây là cách "cứu máy" trong trường hợp máy không thể vào Win được cũng như Up bằng thẻ nhớ không hữu hiệu.
Đòi hỏi:
- Máy còn đưa được vào Bootloader
- Có file temp.bin (trường hợp cần cứu tuyệt đối nên dùng temp.bin lấy từ ROM Ship).
- Để tiến hành cách này ActiveSync phải tắt đi:
Vào ActiveSync >>> File >>> Connections Settings >>> Allow USB Connections bỏ dấu đi.

1/ Tải bộ Tool đưa kèm duới bài và copy temp.bin vào thư mục của Tool.

2/ Kết nối máy (đã đưa vào Bootloader) với PC. Chú ý là tắt ActiveSync

3/ Chạy USBDL.EXE và dẫn tìm tới file temp.bin

4/ Nhấn vào temp.bin và kích chạy sẽ hiển thị như sau:

Không sao cả.
Hãy rút cab kết nối máy và cắm lại ngay.
Lúc này Tool vẫn hiển thị.

5/ Cho Tool kích hoạt lại với temp.bin quá trình sẽ chạy.

Lưu ý: Tool sẽ không thông báo quá trình hoàn thành mà chỉ chạy hết là dừng tuy nhiên trên màn hình bạn sẽ thấy hiển thị 100% là OK.

Tháo máy khỏi cap và SR để vào Win.

tintininvietnam

*Thẻ nhớ:
Em dùng X800, chỉ up được WM6.1 từ v01 đến v06; từ v07 đến v14 sau khi vào boot loader thấy:
USB Downloader 0021
Flash Capacity=256MB

USB Downloader Ready.
SD Card In
Find SDMMC Card.
File= TEMP BIN
Program Image from SDMMC
update OS image
Please Waiting.
OS Image is NOT compatible wit
USB host is not connected yet.

...rồi đứng lại luôn.

*Kết nối:
Em đã tải Tool và làm theo hướng dẫn nhưng đến "Waiting a download" thì đứng. Lúc này, tình trạng Windows Mobile Device là 'not connected'. Máy tính em dùng Windows Vista.

Rất mong Bác PhamQuang và các anh chị hướng dẫn.

kimquypticc

Cứu em với các bác ơi!
Em up nhầm ROM của X500 cho X500+ hay sao ấy! Giờ màn hình chia đôi mà còn có bé xíu 1/4 ở trên! Up lại ROM khác thì nó cứ báo Up ROM không đúng!
Giờ em lo quá không biết phải làm sao cả!

kimquypticc

Mình đã tìm ra cách giải quyết!
Cách này được giới thiệu bên ETEN user forum!
http://eten-users.eu/index.php?showtopic=12107
Sẵn đây post lại để anh em nào gặp phải nỗi khổ của mình vừa rồi bớt khổ!

How to update the device with another language ROM (step-by-step):

1. Download original ROM setup file which you would like to update further (for example: EUU_ETEN_X800_WWE_A42_040_0381.EXE)
2. Run original ROM setup until you'll see the first updater greeting screen:

3. Minimize original updater greeting screen, download attached Attached File EUUs.zip ( 35.02K ) Number of downloads: 1528
/alternative link EUUs.zip (unlocked updater) and copy EUUs.exe extracted from this archive into your %TEMP% directory (as usual path to your temponary directory is like: [C:\Documents and Settings\#User_Name#\Local Settings\Temp], but be close, some folders can be hidden)
4. Run EUUs.exe you just copied to your temp directory and continue with updating your device using this unlocked EUUs updater.

P.S. EUUs.exe is compatible with WinXP (MS ActiveSync) only ! It doesn't work with Vista Device Center !

Warning: Be careful, using this unlocked updater you can сasually update any device with any ROM file ! Be close, don't try to update your divece with ROM file for another device, you can damage device !

akon2252030

các bác cho em hỏi là up rom cho dòng này có cần unlock cid giống như mấy dòng htc không vậy?

shootgun

các bác cho em hỏi là sao em chạy file exe của rom ship ra rồi vào trong C:\Documents and Settings\khong thấy <USERNAME>\Local Settings\Temp gì hết vậy.bác nào biết thì chỉ giùm em với

tieulyphidao

Con X500+ tự nhiên trở chứng không Sync được, cắm cáp chỉ thấy sạc thôi. Mình đã hard reset nhưng vẫn không được, chẳng hiểu tại sao nữa. Lấy máy khác cắm vào thì vẫn sync bình thường, bó tay rồi. Có bác nào biết chỉ dùm mình cám ơn nhiều!:|:((

thamvuky

minh thu dung cachuprom bang the nho nhung ko on . manh hinh hien len
usb dowloadder 0019c
Flash capacity=128MB
Find SDMMC Card
..
the os image is not compatible ..
hinh nhu la rom ko dung thi phai
de nghi cac pro giai dap . minh đinh up len wm6.1 dung rom cua anh pham quang ben topic canh

Chỉnh sửa cuối:

mobiado9999

Máy X500+ úp lộn X500 thường gắn màn hình thường vô có lên kô vậy mấy bác?? (tại thằng bạn nó đưa con X500+ tình trạng như trên em bỏ màn hình X500 vô thì lên hình vô bình thường nhưng lỗi tùm lum,màn hình của X500+ vô thì trắng tinh)
Úp room theo cách thứ 3 của anh PHAMQUANG úp đến khỏang 68% thì nó nhảy qua màn hình sọc nhiễn híc tháo máy khỏi cáp và SR để vào Win vẫn y như củ ...đang tập tành nghiên cứu mong mấy bác giúp đỡ...hay là em bị nó chơi main x500 mà nói X500+ (cách 2 thua vì ko nhận ActiveSync ,cách 1 thì báo SDMMC load Fail )
Tình trạng con X500+ này nhìn chỗ nào cũng đẹp dzin 100% từ main cho tới màn hình

PhamQuang

Manager
Máy X500+ úp lộn X500 thường gắn màn hình thường vô có lên kô vậy mấy bác?? (tại thằng bạn nó đưa con X500+ tình trạng như trên em bỏ màn hình X500 vô thì lên hình vô bình thường nhưng lỗi tùm lum,màn hình của X500+ vô thì trắng tinh)
Úp room theo cách thứ 3 của anh PHAMQUANG úp đến khỏang 68% thì nó nhảy qua màn hình sọc nhiễn híc tháo máy khỏi cáp và SR để vào Win vẫn y như củ ...đang tập tành nghiên cứu mong mấy bác giúp đỡ...hay là em bị nó chơi main x500 mà nói X500+ (cách 2 thua vì ko nhận ActiveSync ,cách 1 thì báo SDMMC load Fail )
Tình trạng con X500+ này nhìn chỗ nào cũng đẹp dzin 100% từ main cho tới màn hình

Trục trặc quá thì hãy dùng cách thứ 3, chắc chắn sẽ thành công.
Đây là cách an toàn và cứu máy bị lỗi Up ROM tốt nhất.

tieulyphidao

Tôi đã dùng cách 3 đưa máy về Bootloader rồi tiến hành Up Rom gốc lấy từ trang web Eten. Sau khi up thành công rom chạy tốt mọi chức năng chỉ có không thể kết nối và Sync với máy tính được. Đúng là không hiểu nổi!!! Bó tay, có bác nào biết bệnh này chỉ cách khắc phục dùm xin cảm ơn nhiều. Không Sync được nên rất khó sử dụng.:(

PhamQuang

Manager
Tôi đã dùng cách 3 đưa máy về Bootloader rồi tiến hành Up Rom gốc lấy từ trang web Eten. Sau khi up thành công rom chạy tốt mọi chức năng chỉ có không thể kết nối và Sync với máy tính được. Đúng là không hiểu nổi!!! Bó tay, có bác nào biết bệnh này chỉ cách khắc phục dùm xin cảm ơn nhiều. Không Sync được nên rất khó sử dụng.:(

Điều này là khó hiểu đấy, nếu Up ROM thành công chạy tốt mà không Sync được.
Nếu không nhầm bạn dùng Vista phải không?
Nếu xử dụng WinXP thì mình chưa gặp trường hợp như vậy bao giờ, chỉ có thể Sync lỗi chứ không thể không Sync được.

tieulyphidao

Điều này là khó hiểu đấy, nếu Up ROM thành công chạy tốt mà không Sync được.
Nếu không nhầm bạn dùng Vista phải không?
Nếu xử dụng WinXP thì mình chưa gặp trường hợp như vậy bao giờ, chỉ có thể Sync lỗi chứ không thể không Sync được.

Cám ơn anh Quang, em cũng thấy khó hiểu. Em dùng Xp, đã cài lại win vì sợ do win bị lỗi nhưng vẫn không Sync được, cắm vào chỉ sạc được thôi. Ngoài ra thì chẳng thấy gì hết, em đã thử vài sợi cáp khác nhau vẫn đang sử dụng tốt nhưng không có kết quả. Em bó tay rồi:(. Lỗi này thì đâu có bảo hành, máy mới mua thì không sao sử dụng một thời gian tự nhiên trở chứng. Bó tay luôn!:-/

kimquypticc

Cám ơn anh Quang, em cũng thấy khó hiểu. Em dùng Xp, đã cài lại win vì sợ do win bị lỗi nhưng vẫn không Sync được, cắm vào chỉ sạc được thôi. Ngoài ra thì chẳng thấy gì hết, em đã thử vài sợi cáp khác nhau vẫn đang sử dụng tốt nhưng không có kết quả. Em bó tay rồi:(. Lỗi này thì đâu có bảo hành, máy mới mua thì không sao sử dụng một thời gian tự nhiên trở chứng. Bó tay luôn!:-/
Hiện tượng này trước đây mình cũng bị, nhưng chỉnh rất đơn giản: Vào start > setting > system > USB to PC : bỏ chọn Enable advanced network functionality
Hy vọng máy bạn cũng bị tương tự!