• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

PUSH MAIL - Hướng dẫn cài đặt và sử dụng với hộp thư Gmail

AnhTu

Super V.I.P
Push Mail trên điện thoại Nokia
Nhận email tự động, gửi email tức thời
Bạn đang đi chơi xa nhưng vẫn có thể nhận email tự động và gửi email đi tức thì. Đó là nhờ chức năng Push Mail trên điện thoại Nokia.
Push Mail sẽ tự động báo cho bạn khi nào có mail đến như báo tin nhắn sms, bạn có thể gửi mail trả lời tức thì và gửi file đính kèm như email trên máy tính. Push Mail đặc biệt hỗ trợ trên 10 tài khoản email khác như email công ty, Ovi Mail, Gmail, Yahoo Mail hay một tài khoản email bất kỳ. Dù đang ở đâu, bạn cũng luôn chủ động kết nối, nhận email tự động và trả lời email tức thời.

Các dòng điện thoại có hỗ trợ Push Mail:
Nokia E72, E75, E71, E63, E66, E52, X6, X3, 5320, 5530, 5630, 5730, 5800, 6303c, 6700c, 6720c, 6730c, 6760 slide, N79, N82, N85, N86MP, N95, N95 8GB, N96, N97, N97 mini

Hướng dẫn cài đặt:
Đối với các dòng điện thoại có cài đặt sẵn Push Mail (E72, E75, E71, E63): Vào set up Email (Home screen) hoặc Messaging/ Email, sau đó làm theo hướng dẫn.
Đối với các dòng điện thoại không cài đặt sẵn Push Mail
Cài đặt từ điện thoại: Vào web browser trên điện thoại, gõ email.nokia.mobi, chọn dòng điện thoại bạn đang dùng, download Nokia Messaging (tên gọi của giải pháp Push Mail từ Nokia), sau đó cài đặt vào máy và làm theo hướng dẫn.
Cài đặt từ web: vào trang web: email.nokia.com, chọn dòng điện thoại bạn đang dùng, sau đó khai báo các thông tin cần thiết (được hướng dẫn trên website). Trang web sẽ gửi về một đường link vào điện thoại của bạn, mở đường link, download Nokia Messaging (tên gọi của giải pháp Push Mail từ Nokia) và làm theo hướng dẫn.

AnhTu

Super V.I.P
Dùng Gmail để xem như là 1 hộp thư tin nhắn
Enable chức năng POP MAIL và IMAP

Để cấu hình IMAP cho điện thoại Symbian S60 của bạn, chỉ cần làm theo các bước sau:

Kích hoạt tính năng IMAP trong cài đặt Gmail của bạn.
Chọn 'Messaging'> 'Options'> 'Settings'> 'E-' mail> 'Hộp thư'.
Nếu bạn chưa bao giờ thiết lập email trên điện thoại của bạn trước khi, chọn 'Có' để xác định một hộp thư mới. Nếu bạn đã có các hộp thư khác, chọn 'hộp thư mới chọn' rồi '.'
Chọn 'Bắt đầu' để bắt đầu hướng dẫn cài đặt.
Chọn 'IMAP4' rồi 'Next. "
Nhập địa chỉ email đầy đủ của bạn (bao gồm '@ gmail.com') như tiếp theo địa chỉ email và chọn '.'
Enter 'imap.gmail.com' như là máy chủ thư đến và chọn "Next."
Nhập 'smtp.gmail.com' như là máy chủ thư gửi đi và chọn 'Next. "
Chọn điểm truy cập thích hợp và sau đó 'Next. "
Nhập tên mô tả cho tên hộp thư email của tài khoản.
Một khi hộp thư của bạn được thiết lập, hãy chọn nó từ màn hình cài đặt hộp thư email.
Chọn 'Cài đặt kết nối'> 'Incoming e-mail. "
Nhập địa chỉ của bạn (bao gồm '@ gmail.com' hay '@ your_domain.com') và mật khẩu.
Chọn 'SSL / TLS' cho mức độ bảo mật của bạn (cổng) và xác định cổng của bạn như '993 '.
Chọn 'Quay lại'.
Chọn 'Outgoing e-mail. "
Nhập địa chỉ email của bạn (bao gồm '@ gmail.com' hay '@ your_domain.com') và mật khẩu.
Chọn 'STARTTLS' cho an ninh của bạn (cổng) và xác định cổng của bạn như '587 '.
Chọn 'Quay lại' và thay đổi các thiết lập khác theo sở thích của bạn.

Sau đó trên điện thoại bắt đầu làm những thao tác như sau:
1. Vào mục Application/ Email (E72).
2. Chọn Settings/ Máy sẽ hỏi tạo 1 hộp thư, chọn Yes và tiếp đó nhấn Start.
Có rất nhiều loại hộp thư nên các bạn có thể chọn 1 hoặc nhiều dạng hộp thư như Ovi Mail, yahoo! Mail, Gmail, Windows Live Hotmail, Mail Exchange, v.v... ở đây mình sẽ chọn Gmail & Yahoo để thao tác.
Gmail: nhập tên hộp thư mà mình đang sử dụng, nhập đầy đủ (ví dụ shinniehi@gmail.com) và nhấn OK, gõ mật mã đang sử dụng vớiw Gmail, 1 cảnh báo của Nokia Messaging yêu cầu bạn Accept để sử dụng, nhấn Accept và bạn đã có 1 hộp thư tin nhắn có thẻ Gmail.
Yahoo!: các thao tác cũng tương tự như với Gmail.
Hoặc cũng có thể là ở ngoài màn hình chính có sẵn Set up e-mail, các bạn có thể tiếp tục với các thao tác đã hướng dẫn ở phía trên. Bắt đầu từ số 2.

Trungls

Theo mình thấy E63 fw v400 đã sử dụng Nokia Messaging không làm được như #2 nữa rồi. Vì add một mailbox là setup của Nokia Messaging nhảy ra ngay.

Trước mình rất thích dùng mail kiểu này. Vì có thể download đươc file att trong Draft (mình dùng để tải pm về máy). Nhưng dùng N.M thì không tải được nữa rồi.

Nynk_102

Làm thế nào để đọc lại những thư cũ trong inbox dc gửi trước đây vậy anh ???hay chỉ xem dc những thư dc gửi đến sau khi cài đặt xong ạh ???

Trungls

Làm thế nào để đọc lại những thư cũ trong inbox dc gửi trước đây vậy anh ???hay chỉ xem dc những thư dc gửi đến sau khi cài đặt xong ạh ???

Bạn vào hòm mail đánh dấu là chưa đọc thử xem :D. Nghe có vẻ hơi buồn cười.

AnhTu

Super V.I.P
Nokia Messaging có tính năng lọc mail, sau 1 thời gian nhất định, nó sẽ ẩn đi để giảm tải gprs. Muốn đọc lại thư cũ thì mình nghĩ nên xem bằng máy tính.

hoangtuchuot

E75 cũng có mail và e cũng dã dăng nhập nhưng sao ko dược vậy a. Bác nào có thẻ hướng dẫn cụ thể cho e chên e75 ko ạ e thak

Các bác ơ sao ló cu dòi bass hoaì vậy? E nhập mà ló cứ dòj bass. Ko hiẻu sao lữa có bác nào giúp dược e ko ạ

Last edited by a moderator:

Khoaaa

Pushmail này cũng phải kết nối mạng để tải mail về ah? Mình tưởng nó đc tải theo dạng tin nhắn Sms chứ

Zenki

Super V.I.P
Pushmail này cũng phải kết nối mạng để tải mail về ah? Mình tưởng nó đc tải theo dạng tin nhắn Sms chứ

Tất nhiên phải có kết nối mạng, có thể là GPRS hoặc 3G hoặc Wifi, Mail được tải về xong kết nối mạng sẽ được ngắt.

traiphongluu

Xin loi anh em.minh online bang dien thoai.xin dung xoa cua em nhe.e dung n73 me.vao trinh duyet uc vao email.nokia.mobi .tai nokia messaging ve.phien ban s60v30.sau khi giai nen thi no ra 2 icon co chu @ mau do.1cai ten la email 1cai ten email setup.ra ngoai man hinh cho tren dong entry lich cung co dong email setup.nhung khi vao bat ky cai nao cug doi chek mang.va khi ket noi thi cu ket noi mai.ko co cach nao ca.xin hoi la minh da cai dung phien can chua.minh co cai may cai s60v31 nh ko dc.ko biet minh sat sot hay thieu sot gi ko.mog anh em giup do.cam on truoc nhe

NBLam

Để mình test thử xem Nokia Messaging có hay hơn Seven ko :) nếu hay hơn thì sẽ chuyển sang bên này dùng :)

AnhTu

Super V.I.P
Xin loi anh em.minh online bang dien thoai.xin dung xoa cua em nhe.e dung n73 me.vao trinh duyet uc vao email.nokia.mobi .tai nokia messaging ve.phien ban s60v30.sau khi giai nen thi no ra 2 icon co chu @ mau do.1cai ten la email 1cai ten email setup.ra ngoai man hinh cho tren dong entry lich cung co dong email setup.nhung khi vao bat ky cai nao cug doi chek mang.va khi ket noi thi cu ket noi mai.ko co cach nao ca.xin hoi la minh da cai dung phien can chua.minh co cai may cai s60v31 nh ko dc.ko biet minh sat sot hay thieu sot gi ko.mog anh em giup do.cam on truoc nhe
Bạn có thể vào Email setup để cấu hình hộp thư như trên hướng dẫn, sau đó bạn có thể kết nối hoặc mail sẽ tự động được tải về khi có thông báo mail.

Nó sẽ thông báo có mail, và tải về khi bạn nhấp vào. và số lượng gprs phụ thuộc vào cấu hình mà bạn muốn Nokia Messaging tải về mà thôi.

traiphongluu

Nh khi minh vao emai setup thi no ra 1dong text network roi chay mai the.cha xem gi hay lam gi dc nua.trong phan mail o phan tin nhan minh da lam giong nhu ban.khi vao do thi xem dc email.nh ra ngoai vao email setup lai ko dc.mong ban nao biet thi giup minh cai nhe.online bang dien thoai.nen ko co dau.thong cam anh em nhe

Chỉnh sửa cuối:

quandv9

Mình đang xài con E71,hiện tại mình đang gặp vấn đề sau về account của chương trình push mail Nokia Messaging trên Nokia.
- Đầu tiên mình vô setup mail xong rồi cài chương trình Nokia Mail đăng nhập account và pass của tài khoản mail cty mình, lúc đó mình xài ctrình này và push mail OK.
- Sau đó mình remove cái ctrinh Nokia mail này ra, và sau đó càii lại nhập username và pass của account mail cũ thì nó báo là account này đã tạo cho Nokia Messaging và hỏi username và pass của Nokia Messaging nhưng mình nhập địa chỉ email vô phần username,và pass thì nó báo account này ko đúng,và chỉ lên trang email.nokia.com để kiểm tra lại.
Mình lên trang email.nokia.com rồi login với tài khoản email cty mình thì nó báo sai password,nhấp vô "Forgot password" rồi nhập lại username thì nó baó account mình chưa đc đăng ký trên Nokia messaging.
Bạn nào đã gặp vấn đề tương tự mình xin tư vấn giúp cách giải quyết.
Cảm ơn!

Trungls

Mình đang xài con E71,hiện tại mình đang gặp vấn đề sau về account của chương trình push mail Nokia Messaging trên Nokia.
- Đầu tiên mình vô setup mail xong rồi cài chương trình Nokia Mail đăng nhập account và pass của tài khoản mail cty mình, lúc đó mình xài ctrình này và push mail OK.
- Sau đó mình remove cái ctrinh Nokia mail này ra, và sau đó càii lại nhập username và pass của account mail cũ thì nó báo là account này đã tạo cho Nokia Messaging và hỏi username và pass của Nokia Messaging nhưng mình nhập địa chỉ email vô phần username,và pass thì nó báo account này ko đúng,và chỉ lên trang email.nokia.com để kiểm tra lại.
Mình lên trang email.nokia.com rồi login với tài khoản email cty mình thì nó báo sai password,nhấp vô "Forgot password" rồi nhập lại username thì nó baó account mình chưa đc đăng ký trên Nokia messaging.
Bạn nào đã gặp vấn đề tương tự mình xin tư vấn giúp cách giải quyết.
Cảm ơn!
Anh thử tạo một acc trên email.nokia.com rồi add acc email của công ty anh vào xem. Như thế em nghĩ anh sẽ sử dụng được.

quandv9

Mình đã thử tạo 1 account Gmail trên trang email.nokia.com rồi add cái địa chỉ mail của cty vô nhưng vẫn ko dc. Nó vẫn báo: "This email address is already registered to another Nokia Messaging account". Hix

quandv9

Anh thử tạo một acc trên email.nokia.com rồi add acc email của công ty anh vào xem. Như thế em nghĩ anh sẽ sử dụng được.

Hihi. Ko biết sao giờ add dc cái account mail cty vô cái account Gmail trên Nokia messaging rồi. Thanks nhiều!