• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

QUY TRÌNH UP ROM CHO SE XPERIA X1

e_binh

Từ kinh nghiệm i-t đọc & làm X1 đã được Uprom:

+ chạy Hard SPL một lần đầu duy nhất để có sẵn 0.72.olipro trong X1 (cách làm như bài của bác Quang ở trên).

+ Có hai cách uprom : thẻ và từ PC

- 1. Từ thẻ nhớ (cách này chả lo mất điện, an toàn dễ làm): format thẻ (fat 32), copy rom (phải đổi tên file thành KOVSimg.nbh). Đưa máy vào chế độ bloader bằng cách: tắt máy + tháo pin, lắp pin+ bấm đồng thời 2 nút Power và nút chỉnh âm lượng nhỏ xuống (dấu -). màn hình 4 màu hiện ra thả cả hai nút ra và sẽ hỏi và yêu cầu xác nhận việc uprom bằng cách ấn nút power và máy sẽ làm cho đên khi hoàn tât. Tháo pin, lắp lại và khởi động vào rom mới. Xong

- 2 từ PC : lấy nhớ SD ra khỏi máy. Copy bản rom đã đổi tên RUU_signed.nbh vào thư mục chứa bộ dụng cụ RUU ( chính là bộ tool để Hard ở trên), chạy file uptility và theo hướng dẫn. Nói chung phương pháp này đứng tim lắm do có thể xảy ra các lỗi như đứt kết nối giữa chừng, mất điện máy tính v.v.

Tốt nhất là cứ kiêm một vài cái thẻ nhớ nhỏ loại 256M để khi có rom mới thích up là copy vào dùng và lưu trữ.

thong_kieu

mình đã up ok rồi bạn ạ . nhưng rom dòng này còn ít quá nhỉ ? bạn có link nào cho mình với .

trung_bi

Bản rom Touch It 5.04 + 5.05 RC1

Phiên bản touch mới nhất đây mọi người !

Mình đang dùng bản rom này rồi cảm thấy rất okei thấy bên diễn đàn mình chưa thấy ai post mình post lên anh em tham khảo nhé !

Download v5.04 with Opera cooked in:
http://rapidshare.com/files/214951676/Touch-IT_v5.04_2g.zip
-

Download v5.05 without Opera:
http://rapidshare.com/files/214993826/Touch-IT_v5.05_without_opera.rar

Mọi người có thể vô đây để tham khảo thêm nhé !
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=498019

neo986

Bản này vẫn còn lỗi khi xoay ngang màn hình nó sẽ bị xọc trắng...Nói chung khá đẹp.đáng để thử.:D

pekvocey

pó tay với bác, nó mới ra k lâu mà đã có hơn chục cái rom rồi.. vậy mà bác còn chê ít..

Rom wan trọng là stable, chứ bị lỗi thì nhiều rom để up mệt nghỉ àh?

trung_bi

mình đã dùng qua nhưng chưa bị lỗi như bạn lần nào cả ! nhưng hiện tại cũng đáng để mọi người test thử !

HieuPVC

Mình đã thử up nhưng không được.Bạn nào giúp mình với.Mình dùng bản rom Touch-IT 5.61,copy và rename file "ruu_signed.nbh" thành "KOVSimg.nbh" vào thẻ nhớ 256 mb đã format Fat 32.Cho máy vào bootloader,máy chỉ hiện lẹn chử "loading..." rồi thôi.Mình chờ hơn 30 phút mà không thấy thông báo xác nhận việc up rom nên thôi.Có ai hướng dẫn mình với.thanks các Bạn rất nhiều

spritetth

các bác cho newbie hỏi tại sao phải up Rom vậy?

Rom cho X1 bây h khá nhiều, bao gồm cả Rom gốc lẫn Rom cook
Rom gốc thì có đến R3AA
còn Rom cook thì có rất nhiều ng build, như Touch IT, Energy, Valkyrie, V-lite...
đã dùng qua 1 số bản của Valkyrie thì thấy giao diện đẹp, icon cg pro nhưng mỗi tội chạy ko đc ổn lắm
hiện nay thì đang dùng Rom của V-lite cảm nhận đầu tiên là chạy nhanh và có vẻ ổn hơn của Valkyrie
bạn cứ thử up đi ko khéo lại nghiện uprom, ngày nào cg lôi máy ra up đấy :D
X1 có thể up rom + radio từ trên thẻ nhé, đỡ lo bị die khi up qua USB
trc khi up rom cook phải H-spl trc nhé, ko là hết thuốc chữa đấy b-)

Hermes81

Cho mình hỏi, X1 có cái ứng dụng screen saver mấy con cá vàng. Liệu có dùng được cho HTC TYTN không bạn nhỉ.

spritetth

Cho mình hỏi, X1 có cái ứng dụng screen saver mấy con cá vàng. Liệu có dùng được cho HTC TYTN không bạn nhỉ.

cái đấy là X Panel của X1, nó ko phải là screen saver đâu ah, cái đấy bác chọc tay vào đâu là 2 con cá nó le ve ra đấy :p. và X1 nó cg có độ phân giải lớn hơn của TYTN nên e nghĩ ko cài đc đâu ah

nguyenquoctrong

mấy bạn cho hồi sao mình khi up lên SPL 0.72.Olinex đó, đến chỗ màn hình windows xuất hiện thanh % thì báo connect fail kô, lúc đó nhìn vô con x1 thì thấy báo có cài bootloader không? Mình xài Win Vista va Windows Mobile Device Center đó

xfile2208

mình muốn hỏi thêm một vấn đề là mình muốn up lại rom gốc thì trình tự như thế nào? mình đã tải được bản rom gốc sau khi Extract được file Image file có tên là APP_SW_X1i_GENERIC_UK vậy mình đổi tên thành KOVSimg.nbh có thể up trên thẻ nhớ được không? máy mình đã Hard SPL vậy có cần bỏ Hard SPL đi không?

binhmogas

tui thấy copy cái(chẳng biết kêu là gì) "CustomRUU" bỏ vào thư mục rom đã giải nén (khỏi đổ tên gì cả) và chạy nó thế thôi. chứ tui thấy up = thẻ lâu hơn nhiều.

Sonblack

Super V.I.P
mình muốn hỏi thêm một vấn đề là mình muốn up lại rom gốc thì trình tự như thế nào? mình đã tải được bản rom gốc sau khi Extract được file Image file có tên là APP_SW_X1i_GENERIC_UK vậy mình đổi tên thành KOVSimg.nbh có thể up trên thẻ nhớ được không? máy mình đã Hard SPL vậy có cần bỏ Hard SPL đi không?

Đã HardSPL tức là có thể up mọi ROM dùng cho X1i rồi đó và không bỏ nó đi được đâu :D
Cách bạn úp bằng thẻ nhớ là đúng rồi đó!

@binhmogas: Up bằng thẻ nhớ nhanh hơn nhiều đó chứ! :D Up bằng tools lâu hơn đấy bạn ạ!

Sontantap

Không hiểu con X1 mình vì sao mà mình cài HardSPL, 0.72 LOliNex cho máy không đựoc mà lại còn báo lỗi. Mình Bootloader nó thì chỉ thấy ở hàng thứ hai hay ba gì đó có chữ 0.72 và 0000. Theo minh họa thì phải là (0.72.OliNex ) mà.:-? Không hiểu là có phải máy đã hack rồi hoặc là không Hack được. Các bạn cho mình ý kiến nhé. Vì mới dùng X1 nên chưa biết nhiều về nó.:-/
À! Mình cài HardSPL được rồi. Té ra, cổng ÚB bị lỗi. Cài trên máy khác thì đưoc. Không biết bây giờ uprom trên máy tính có được không?

Chỉnh sửa cuối: