• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ROM CỦA TOMAL-[ROM-Extendir][2009.10.19][Tomal's v3.0][WM6.5 Build 21872]

DucLong

Super V.I.P
BIG THANK TO TOMAL
Thông tin về ROM:
• OS Core mới- 5.2.21872
• Manila 2.1.1919 mới (animated weather on home)
• OEM được updated từ Rhodium & Leo
• Updated các biểu tượng của programs
• Chỉnh sửa lỗi của các bản trước
• Thêm một số chương trình quản lí máy
Rom chạy tốt, các biểu tượng trong program đẹp, bố trí theo thư mục rất gọn gàng. Đây là một ROM rất đáng để mọi người test thử.
Lưu ý:
Rom có chứa EXTENDIR.
link: http://vidmes.com/xda/Blackstone/Tomal/TML_HD_30_WM65_21872.exe

DucLong

Super V.I.P
Rom này có phải ở bên XDA Development không bạn. sao không thấy ghi nguồn ở đâu hết vậy. Thông cảm nha.

Đã giới thiệu tác giả rồi mà bạn vì rom của tomal có post ở một vài diễn đàn khác nhau nên mình chỉ cám ơn tác giả là được rồi.

TuyetKy

Tomal trước làm ROM cho Uni. ROM của tác giả này thường ko có nhiều cái mới nhưng ổn định, RAM ít và chau chuốt
Thế là Uni ko còn ai built ROM nữa rùi:((

yanny

sao rom này kg cài được VietMap các bác ơi, có ai biết chỉ dùm e với ! Thanks...

DucLong

Super V.I.P
sao rom này kg cài được VietMap các bác ơi, có ai biết chỉ dùm e với ! Thanks...

mình cài va thấy hoạt động bình thường, riêng google map thì bắt cực nhanh.

sea76

Member
có bạn nào giống như mình không, tin nhắn gửi không đi. mình đang chuyển qua V71 của Chú PQ, test tiếp.
có lúc không cài được Vietmap R12, thứ nhất bạn có cài các chương trình nào trước chưa, đôi khi bị đụng nhé. Bạn nên remove chương trình đã cài, hoặc bạn nên reset bằng cách: Nhấn và giữ up-down và nhấn Power. chúc vui:))

Last edited by a moderator:

vvq

ROM này là ROM fake, đã làm gì có OS Core mới- 5.2.21872
Hiện nay core COM2 mới nhất là 21870

DucLong

Super V.I.P
ROM này là ROM fake, đã làm gì có OS Core mới- 5.2.21872
Hiện nay core COM2 mới nhất là 21870

dựa vào đâu mà bạn khẳng định là rom fake, và fake cái gì?
Đa số rom cook đều nấu lại và đưa qua lại giữa các dòng máy. nếu bạn khẳng định như vậy thì phải biết mổ rom ra, phân tích xem các chỉ số về XIP, OS có đúng là fake không. và bạn nên biết là khi bạn đang up những bản rom mới nhất có trên mạng thì những người cook rom đang chuẩn bị một hay nhiều bản mới hơn và sẽ không ai khẳng định được rom cook tốt hay rom chính hãng tốt.

vvq

dựa vào đâu mà bạn khẳng định là rom fake, và fake cái gì?
Đa số rom cook đều nấu lại và đưa qua lại giữa các dòng máy. nếu bạn khẳng định như vậy thì phải biết mổ rom ra, phân tích xem các chỉ số về XIP, OS có đúng là fake không. và bạn nên biết là khi bạn đang up những bản rom mới nhất có trên mạng thì những người cook rom đang chuẩn bị một hay nhiều bản mới hơn và sẽ không ai khẳng định được rom cook tốt hay rom chính hãng tốt.

Không cần làm như vậy. Nói như bạn thì muốn phân biệt 1 con có phải là con Trâu hay Bò, thì phải mổ bụng nó ra, xem lòng mề, tim gan ra sao, thậm chí sào 1 ít thịt để nếm thử mới khẳng định được Trâu hay Bò ... hihi.
Không cần mổ bụng, các lý do như sau:
- Các cao thủ về ROM bên XDA và PDAVIET như Miri, PhamQuang đều là những người đi trước trong các core mới, nhưng hiện nay chỉ mới đến 21869, đặc biệt chỉ có XannyTechROM là core 21870. Theo dõi ROM của Miri (có hơn 1 triệu bài viết về ROM Miri) thì chính Miri đang khảng định là core 21870 mới ra và đang đợi bản Manila (Sense) mới 1921 để buid bản V11, còn bác Phạm Quang nhà mình thì nói nguồn 21870 hiện nay của Tàu nên chưa ngon nên chưa build V73.
- Thông tin Core mới được cập nhật liên tục tại đây:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=569715
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=544445

Còn cái core 21872 này không được nguồn tin cậy nào nhắc tới, đã được sinh ra trước cả 21870 thì cũng đến lạ, cảm phục cảm phục.

Chỉnh sửa cuối:

doquangduc

Well-Known Member
Rom này chạy ổn định, nhưng mà chiếm nhiều Ram quá, toàn 60% không à? mà các Bác cho em hỏi ( Rom có chứa EXTENDIR ) là cái gì vậy? Thank.

DucLong

Super V.I.P
Không cần làm như vậy. Nói như bạn thì muốn phân biệt 1 con có phải là con Trâu hay Bò, thì phải mổ bụng nó ra, xem lòng mề, tim gan ra sao, thậm chí sào 1 ít thịt để nếm thử mới khẳng định được Trâu hay Bò ... hihi.
Không cần mổ bụng, các lý do như sau:
- Các cao thủ về ROM bên XDA và PDAVIET như Miri, PhamQuang đều là những người đi trước trong các core mới, nhưng hiện nay chỉ mới đến 21869, đặc biệt chỉ có XannyTechROM là core 21870. Theo dõi ROM của Miri (có hơn 1 triệu bài viết về ROM Miri) thì chính Miri đang khảng định là core 21870 mới ra và đang đợi bản Manila (Sense) mới 1921 để buid bản V11, còn bác Phạm Quang nhà mình thì nói nguồn 21870 hiện nay của Tàu nên chưa ngon nên chưa build V73.
- Thông tin Core mới được cập nhật liên tục tại đây:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=569715
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=544445

Còn cái core 21872 này không được nguồn tin cậy nào nhắc tới, đã được sinh ra trước cả 21870 thì cũng đến lạ, cảm phục cảm phục.

Tomal cũng là một cao thủ bên XDA đấy bạn. Lúc trước có người giới thiệu ROM của một vài cao thủ ở PDAVIET post bên XDA, vì bản ROM có chỉ số build mới qua nên cũng bị gọi là fake.(người buil ROM sẽ không vui khi người dùng nói như vậy).Nhiều người vì liên quan đến bản quyền nên không dám khẳng định build mới khi hãng chưa ra nhưng có người đã có nó trước khi hãng công bố. Người COOK rom vì đam mê và không đòi hỏi lợi nhuận mà ROM cook nhiều khi dùng hay hơn Rom chính hãng, do vậy nên dành sự tôn trọng cho họ trước. Còn khi bạn extract rom ra phát hiện các chỉ số về build không có gì mới hay lấy từ rom của người klhác mà bảo của mình thì có ý kiến chắc người cook cũng không buồn.

DucLong

Super V.I.P
Rom này chạy ổn định, nhưng mà chiếm nhiều Ram quá, toàn 60% không à? mà các Bác cho em hỏi ( Rom có chứa EXTENDIR ) là cái gì vậy? Thank.

Nôm na như thế này bạn: Extendir có chứa một số file chương trình của windows, nó có thể nằm trên storage card. Nó cho phép người built rom với lượng file windows ít hơn thực tế vì vậy dung lượng rom sẽ nhỏ bớt, tốt độ được cải thiện. Nó còn được coi như một bộ lọc các file hệ thống có tác dụng gia tăng độ mượt của rom, trong một số trường hợp nó tăng tốc độ làm việc của chương trình lên 10-12 lần ngoài ra nó giúp kéo dài thời gian hoạt động của pin do lượng tiêu hao năng lượng ít hơn.

ancola66

Super V.I.P
6.5 ăn RAM như vậy là hoàn toàn bình thường mà :D. Bạn xem ảnh dưới đây thấy 6.5 xịn chạy trên LEO ăn bao nhiêu RAM nhé (Lưu ý là LEO có RAM là 448MB đó nhé) :( :

conandol_88

cái rom này có xài được cho atom không vậy mấy bác ụ !nếu đươc thì cho em xin lick nhé !thanks các pác trước nha

takaru

cái rom này có xài được cho atom không vậy mấy bác ụ !nếu đươc thì cho em xin lick nhé !thanks các pác trước nha

Không bao giờ được cả bạn ạ . Bạn sang box atom tìm rom cho phù hợp