• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[ROM] MIUI XJ D2EXT X-Part 1.6.3 đã được mình chỉnh sửa :)

JokerB

Đây là bản rom MIUI của tác giả xavierjohn22 . Mình khoái nhất bản X-Part này nên mình chỉ chỉnh sửa bản này, các bạn nào thích dùng bản A2SD+ hay D2W thì reply mình sẽ làm.

Các điểm chỉnh sửa:
- Thêm luôn đa ngôn ngữ (Multi Lang) vào, do vậy không cần update MultiLang, muốn dùng tiếng việt thì vào Setting>>System>> Phone Lang>> Chọn tiếng việt
- Thay đổi lib radio để tối ưu với bản Radio 32.56.00.32U_5.17.05.23
- Thay đổi ứng dụng Gmail (bản gốc của Rom MIUI, mình dùng thì k thấy tự thông báo khi có mail mới, bản này thì ok, nhận đc cái là máy tính + đt đồng thời thông báo :D)
- Tích hợp sẵn Google Maps
- Thay ứng dụng SparePart, DSPManager và Google Talk bằng phiên bản mới hơn.
- Tích hợp Go Weather: các bạn xoá cái widget đồng hồ nguyên bản của Rom MIUI đi, thay bằng của GO Weather, đẹp mê ly :)
- Tích hợp Flash Player + Youtube bản mới nhất
- Và 1 số phần mềm đi kèm nữa: A2SDGUI 0.9; AdFree; Androidify, Lịch Việt, Market Access, Titanium BackUp, App2Sd; Advanced Task Manager; Pic2Say Pro và OruxMaps (ứng dụng bản đồ quá tuyệt - hay hơn Google Maps)

Ảnh chụp từ máy mình:

Mã:
[DOWNLOAD]http://dl.dropbox.com/u/30995957/MIUI_XJ_D2EXT_X-PART_MOd.zip[/DOWNLOAD]

LƯU Ý: Các bạn phải tạo thẻ nhớ có phân vùng Ext3 hoặc Ext4 nhé, nên update Radio lên 32.56.00.32U_5.17.05.23 và sử dụng Stock Hboot nhé

Chỉnh sửa cuối:

lvt

Ối giời ơi, cám ơn bạn nhé, mình cũng đang dùng bản này thấy khoái lắm, mình cũng phân vùng thẻ nhớ 1G ext 3, nhưng hình như không cần ext 3 đâu, ext2 cũng được, nhưng mình dùng thấy cũng còn lỗi hay bị FC lắm, thẻ nhớ sau khi khởi động cũng hay lỗi, nhiều khi phải khởi động lại. Mình cũng dùng A2SD GUI chuyển dalvik cache sang thẻ nhớ nên bộ nhớ trong cũng còn nhiều nhiều. Bản này của bạn là A2SD+ hay D2W đấy, mình cũng không hiểu lắm nhưng vẫn hay dùng A2SD, bạn giúp mình nhé.

JokerB

Ối giời ơi, cám ơn bạn nhé, mình cũng đang dùng bản này thấy khoái lắm, mình cũng phân vùng thẻ nhớ 1G ext 3, nhưng hình như không cần ext 3 đâu, ext2 cũng được, nhưng mình dùng thấy cũng còn lỗi hay bị FC lắm, thẻ nhớ sau khi khởi động cũng hay lỗi, nhiều khi phải khởi động lại. Mình cũng dùng A2SD GUI chuyển dalvik cache sang thẻ nhớ nên bộ nhớ trong cũng còn nhiều nhiều. Bản này của bạn là A2SD+ hay D2W đấy, mình cũng không hiểu lắm nhưng vẫn hay dùng A2SD, bạn giúp mình nhé.

Bản này là D2EXT
Bản này mình đã thay Vending nên k thấy 1 số lỗi mình gặp: Ví dụ như với bản gốc mình cài gõ tiếng việt khi thiết lập xong là lỗi phải khởi động lại máy, nhưng với bản này thì không bị nữa :D
Nếu bạn có thời gian thì test giùm mình để có kinh nghiệm trong các chỉnh sửa tiếp theo :D
Mới dùng Android nên còn chưa hiểu 1 số cái liên quan tới hệ thống :|

thexteen

Cho dù chuyển ext2/3/4 -> internal và được coi như cài vào trong máy, tăng bộ nhớ trong nhưng thực ra vẫn là đọc và ghi dữ liệu trên sdcard.
Nếu bạn khởi động lại hay cắm usb thì app trên ext2/3/4 nằm ở sdcard (nhưng được coi như... internal) cũng phải mất một thời gian mới nhận lại được, do đó tính ổn định không cao, hay gặp lỗi, chạy chậm và nhất là khá hao pin.
Cá nhân mình không thích những bản biến ext2/3/4 thành internal hay chuyển devik cache lên thẻ một chút nào, các bạn đừng thấy dung lượng internal tăng lên mà ham.
Hiện h mình đang dùng bản hboot cm7, ROM Oxygen 2.1.3, data được 302MB. Sau khi cài toàn bộ hơn 60 app vào internal thực sự và hơn 10 game vào sdcard (vì game có dung lượng rất lớn), internal vẫn còn trống khoảng 200MB, app chạy rất ổn định.
Giờ mình vẫn chưa nghĩ ra nên cài thêm app gì cho hết chỗ 200MB này :)

lvt

Cho dù chuyển ext2/3/4 -> internal và được coi như cài vào trong máy, tăng bộ nhớ trong nhưng thực ra vẫn là đọc và ghi dữ liệu trên sdcard.
Nếu bạn khởi động lại hay cắm usb thì app trên ext2/3/4 nằm ở sdcard (nhưng được coi như... internal) cũng phải mất một thời gian mới nhận lại được, do đó tính ổn định không cao, hay gặp lỗi, chạy chậm và nhất là khá hao pin.
Cá nhân mình không thích những bản biến ext2/3/4 thành internal hay chuyển devik cache lên thẻ một chút nào, các bạn đừng thấy dung lượng internal tăng lên mà ham.
Hiện h mình đang dùng bản hboot cm7, ROM Oxygen 2.1.3, data được 302MB. Sau khi cài toàn bộ hơn 60 app vào internal thực sự và hơn 10 game vào sdcard (vì game có dung lượng rất lớn), internal vẫn còn trống khoảng 200MB, app chạy rất ổn định.
Giờ mình vẫn chưa nghĩ ra nên cài thêm app gì cho hết chỗ 200MB này :)

Ý kiến của bạn hay đấy, máy mình Hboot-0,93 mình vẫn để nguyên như vậy, bây giờ muốn chuyển sang Hboot CM7 thì làm thế nào bạn, hôm trược có đọc ở chỗ nào đó mà giờ không thấy bạn hướng dẫn giúp với. Mình cài roms Oxygen như của bạn thì vẫn cài được bình thường nhưng khi cài xong thì không thể cài được phần mềm từ Market, nó cứ tải về cài gần xong thì nó tắt màn hình sau đó hiện chữ Oxygen nhấp nhấy sau đo trở lại màn hình chính. Tình trạng tương tự cũng bị với Roms Redux, mà mình thấy 2 bản này rất giông nhau. Bạn xem giúp mình với.

JokerB

:D
tổng dung lượng máy là khoảng >400mb thì bao gồm System Data + Cache + Internal
Thì nếu như bạn dùng CM7 Hboot chẳng hạn, thì thực chất ứng dụng hệ thống nó chia ra chuyển từ System Data sang Internal hoặc Ext
nếu là Stock Hboot thì cơ bản tất cả các ứng dụng hệ thống ở trong System Data hết :)

Vậy ứng dụng hệ thống ở System Data hết với ở System Data với thẻ nhớ (ext) thì cái nào tốt hơn :D

Thứ 2 là vấn đề truy xuất giữa Internal và thẻ nhớ, theo mình thẻ Class 2 hay 4 thì có thể hơi chậm, nhưng class 6 hay 10 thì ngon lành, thẻ của mình KingMax Class 10, tốc độ copy hay đọc với đầu đọc thẻ là khoảng >60mb/s, tệp >100mb chỉ nháy cái là xong. Qua điện thoại thì tốc độ ghi khoảng ~10mb/s còn đọc chắc chắn lớn hơn nhiều :)

Cách chia Hboot thì để quan trọng là giải quyết các ứng dụng bắt buộc nó phải cài vào Internal ( ví dụ như các ứng dụng có Widget), đôi khi chúng quá lớn so với bộ nhớ Internal còn lại :)

Đấy là cách hiểu của mình :)

lvt

Bạn JokerB ơi, mình không thể Flash được bản Roms trên của bạn , nó báo lỗi phần camera, bạn xem kiểm tra lại giúp mình nhé, cám ơn bạn.

JokerB

bạn flash xong rồi thì lỗi mở camera hay là chưa flash xong được vậy :)

Cách Flash tối ưu:
Flash Stock Hboot (nếu đã dùng Hboot khác)
- Flash Radio mình nói trên
- Vào Recovery: Wipe All, Davik cache
- Install Zip

Mountain8x

Vậy máy mình đã S-0ff thì giờ làm sao để về Stock Hboot hả bạn? Mình không biết làm bước này

thexteen

Ý kiến của bạn hay đấy, máy mình Hboot-0,93 mình vẫn để nguyên như vậy, bây giờ muốn chuyển sang Hboot CM7 thì làm thế nào bạn, hôm trược có đọc ở chỗ nào đó mà giờ không thấy bạn hướng dẫn giúp với. Mình cài roms Oxygen như của bạn thì vẫn cài được bình thường nhưng khi cài xong thì không thể cài được phần mềm từ Market, nó cứ tải về cài gần xong thì nó tắt màn hình sau đó hiện chữ Oxygen nhấp nhấy sau đo trở lại màn hình chính. Tình trạng tương tự cũng bị với Roms Redux, mà mình thấy 2 bản này rất giông nhau. Bạn xem giúp mình với.
Bạn vào 2 trang dưới đây nhé, mình nghĩ có đủ câu trả lời cho bạn :)
http://www.tinhte.vn/phan-mem-andro...nand-system-cache-data-cho-htc-desire-702381/
http://www.tinhte.vn/phan-mem-andro...loi-khong-tai-duoc-ung-dung-tu-market-681839/

:D
tổng dung lượng máy là khoảng >400mb thì bao gồm System Data + Cache + Internal
Thì nếu như bạn dùng CM7 Hboot chẳng hạn, thì thực chất ứng dụng hệ thống nó chia ra chuyển từ System Data sang Internal hoặc Ext
nếu là Stock Hboot thì cơ bản tất cả các ứng dụng hệ thống ở trong System Data hết :)

Vậy ứng dụng hệ thống ở System Data hết với ở System Data với thẻ nhớ (ext) thì cái nào tốt hơn :D

Thứ 2 là vấn đề truy xuất giữa Internal và thẻ nhớ, theo mình thẻ Class 2 hay 4 thì có thể hơi chậm, nhưng class 6 hay 10 thì ngon lành, thẻ của mình KingMax Class 10, tốc độ copy hay đọc với đầu đọc thẻ là khoảng >60mb/s, tệp >100mb chỉ nháy cái là xong. Qua điện thoại thì tốc độ ghi khoảng ~10mb/s còn đọc chắc chắn lớn hơn nhiều :)

Cách chia Hboot thì để quan trọng là giải quyết các ứng dụng bắt buộc nó phải cài vào Internal ( ví dụ như các ứng dụng có Widget), đôi khi chúng quá lớn so với bộ nhớ Internal còn lại :)

Đấy là cách hiểu của mình :)
Mình xin được viết lại:
Tổng bộ nhớ trong của máy ~ 440MB bao gồm: system + cache + data (internal)
Phần /system là phần dùng để cài ROM, sau khi cài ROM xong bạn sẽ không thể dùng bộ nhớ này để copy hay cài bất cứ thứ gì. Size /system lớn hay nhỏ, còn trống nhiều hay ít ta không cần quan tâm vì nó không ảnh hưởng đến tốc độ máy, chỉ cần đủ để cài ROM là được.

Phần /data dùng để cài app. Nếu ko thay đổi hboot, size data sẽ là ~150MB cho tất cả các máy HTC Desire. Size data càng lớn ta sẽ cài được càng nhiều app mà ko cần dùng đến sdcard hay ext (cũng nằm ở sdcard).

Cho dù tốc độ thẻ nhanh đến mấy nhưng nó chỉ phát huy hiệu quả khi thẻ đã được nhận rồi, còn lúc máy đang nhận thẻ -> nhận những app được cài trên thẻ (khi bạn vừa rút máy ra khỏi PC hoặc vừa reboot) thì sẽ mất một thời gian đấy, app càng nhiều thì thời gian chờ để nó nhận hết càng lâu. Hiển nhiên trong thời gian này bạn sẽ không thể dùng app hoặc nếu cố tình dùng sẽ bị treo, giật và FC.

Vậy thì tại sao phải dùng đến bộ nhớ internal "ảo" (cho dù là ext) trong khi ta có thể làm cho internal thật trống rất nhiều nhỉ? :)

Những máy android mới ra bây giờ đã tăng bộ nhớ internal lên rất nhiều, size /data cũng từ đó mà tăng lên, hay như iOS chỉ dùng bộ nhớ trong mà ko dùng đến sdcard. Mình nghĩ chắc chắn phải có lý do của nó, điều dễ nhận thấy nhất là tăng sự ổn định cho máy. HTC Desire của chúng ta là thế hệ cũ, /data không được nhiều nên chỉ có cách là thay hboot thôi.

Bản ROM MIUI bạn vừa post thậm chí đã chuyển hẳn internal "ảo" thành "thật", buộc ta phải cài tất cả app vào ext ở sdcard nhưng lại đánh lừa máy là internal.

Nếu máy bạn có một sdcard tốc độ cao, hiếm khi cắm vô PC, hiếm khi reboot và ít khi vọc máy thì ROM trên là một sự lựa chọn rất tốt :)

Chỉnh sửa cuối:

JokerB

bạn đã xem hết nội dung của các bản Rom hiện nay chưa?

Với những Rom như kiểu Sense 3 thì với CM7 Hboot: thực chất các ứng dụng hệ thống đã được chuyển sang Ext :| và thay vào lượng bộ nhớ đó thì chuyển sang cho Data (Internal) :)
Đấy là nguyên do Internal tăng lên được :D

Cho dù Internal có là 400mb thì cũng k bao giờ là đủ, thử cài Plant vs Zombie vào mà xem, mất ngay 74mb, Asphalt 5HD,....
Thế thì mấy mà hết :(

Nếu Desire mà làm bộ nhớ trong >=1gb thì chả có j phải bàn cả.

Bạn cho rằng bạn hay reboot, hay vọc sao :))

Mình chỉ đưa ra 1 bản Rom theo mình đấy là tốt. Còn bạn lại đang lái nó sang hướng khác :D

thexteen

Thứ nhất là mình không có thời gian rảnh để có thể xem hết nội dung của các bản ROM hiện nay.
Thứ hai là mình cũng chưa bao giờ tự cho là mình hay reboot, hay vọc còn người khác thì không (có thể bạn đã hiểu sai ý mình).
Góp ý của mình hoàn toàn mang tính xây dựng.
Mình chỉ phân biệt hộ mọi người internal thật và internal ảo (lấy từ ext) khi cài bản ROM MIUI XJ D2EXT này (bản MIUI XJ A2SD giống như các ROM bình thường).

Mình không muốn tranh luận thêm nữa.

DUYAT

hay đấy bạn, nhưng mình đang dùng bản a2sd, bạn dùng OruxMaps ntn mà hay hơn google map vậy, xin chỉ giúp

JokerB

nó có luôn google map. google earth, và nhiều bản đồ khác nữa :D
Mình thử dùng rồi, tuy khó dùng hơn nhưung khá là hay

DUYAT

mình đang dùng thử, thật sự là ko biết nó hay ở chỗ nào nữa

lvt

bạn flash xong rồi thì lỗi mở camera hay là chưa flash xong được vậy :)

Cách Flash tối ưu:
Flash Stock Hboot (nếu đã dùng Hboot khác)
- Flash Radio mình nói trên
- Vào Recovery: Wipe All, Davik cache
- Install Zip

Máy mình Hboot vẫn nguyên bản, mình bị báo lỗi camera khi đang flash, như vậy là không flash dược roms này chứ không phải là đã cài xong mở được camera, bạn xem lại giúp nhé.
Nó báo: E: Wrong digest:
system/app/MiuiCamera.apk
E:Verification failed.

Chỉnh sửa cuối:

lvt

Máy mình Hboot vẫn nguyên bản, mình bị báo lỗi camera khi đang flash, như vậy là không flash dược roms này chứ không phải là đã cài xong mở được camera, bạn xem lại giúp nhé.
Nó báo: E: Wrong digest:
system/app/MiuiCamera.apk
E:Verification failed.

Bạn ơi mình cài được rồi, mình xóa cái camera trong cái của bạn, thay từ 1.5.27 vào sau đó mình flash thì được ngay, bây giờ đang nghiên cứu. À cho mình hỏi cái này nó nhận ext của thẻ nhớ thành bộ nhớ trong của nó, thế còn bộ nhớ trong của nó đâu nhỉ, mình kiểm tra không thấy báo ở đâu cả. Vừa rồi vào phần update thấy báo update lên 1.6.6 rồi đấy bạn ạ, nhưng mình không dám phải hỏi lại bạn xem có vấn đề gì khi update không, cám ơn bạn.

Chỉnh sửa cuối:

JokerB

bạn cứ update thoải mái bạn à, đấy là kernel 1.6.6

Mình vừa update lại link, mình sửa lại rồi đấy :)

lvt

Sau một hồi dùng mình thấy bản roms này của bạn chạy ổn đấy, khoái cái nó báo bộ nhớ trong nó báo khủng tạo cảm giác thoải mái khi cài đặt, nhưng không thấy nó báo bộ nhớ nội chính của nó. Có một đề nghị với bạn là bản nâng cấp bạn làm ơn để cái cột báo sóng Wifi theo mặc định của nó còn đẹp hơn nhiều, cái này nhìn quá thô bạn ạ. Cả cái cột báo sóng điện thoại nữa bạn chọn cái đừng có chữ G với cái cột đứng nữa trông nó cũng thô. Dưới đây là vái tấm hính cho các bạ tham khảo.
i

i

i

i

Chỉnh sửa cuối:

lvt

Mình vừa tải bản mới của bạn về để flash cho thằng em, nhưng bạn sửa giúp mình cái cột báo sóng điện thoại và wifi với để mình flash lại cả của mình. Cám ơn bạn nhiều. À mình hỏi chút mình up ảnh lên mediafire sau đó copy đường linh vào mà không thấy ảnh hiện lên nhỉ ?