• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[ROM] stock ROM 2.3.6

TaQuangDuc

Tạm để mờ vì link lỗi
ở đây mình giới thiệu cách đưa máy về ROM stock để chờ đợi nâng cấp 4.0 từ Google (nâng cấp OTA)
mọi thứ sẽ quay lại như ban đầu ngoại trừ bootloader đã bị unlock thì không thể quay về được (không quan trọng lắm nếu ta không cần vác máy đi bảo hành)

Tiến hành:

1. Back-up mọi thứ cần thiết
  2. vào Recovery: -wipe battery stats; wipe data and cache; wipe dalvik cache
  3. Downloadshipped rom GRK39F here hoặc link mediafire của mình
  4. Rename file ZIP download được thành PASSIMG.ZIP.
  5. Copy PASSIMG.ZIP file vào root của thẻ SD tốt nhất là 1 thẻ mới, sạch, format FAT32 và được tạo goldcard, cách tạo xem ở đây nhé
  6. Tắt máy.
  7. Giữ Volume Down rồi bật power lên.
  8. Màn hình phone sẽ hiện system searching for various files. mất khoảng 2 phút. Hiện tại mình đang gặp lỗi ở đoạn này, lỗi CID Error, đang nghiên cứu và tìm cách khắc phục
  9. Máy sẽ hỏi bạn có muốn nâng cấp (start the update). Ấn Volume Up để bắt đầu update.
  10. Nếu làm đúng thì chúc mừng vì bạn đã có ROM stock 2.3.6 trong máy.
Dùng và đợi 4.0 OTA

nguồn tham khảo từ XDA

Để Root bản này ta dùng công cụ: Download

Chỉnh sửa cuối:

mori90

:DBản này có zoom được hình bằng 2 ngón ko nhỉ.Mình đang dùng 2.3.3

darklord20k

em đang xài 2.3.3
baseband version: 32.50.00.32U_5.12.00.08
Kernel version: 2.6.35.7 - g9ea1023 htc-kernel@and18-2#1
Build number 3.02.1010.4 CL49208 release-keys
thì up như thế nào ạ? chỉ cần làm các bước như trên thôi hay phải làm j` nữa ạ?
vào Recovery: -wipe battery stats; wipe data and cache; wipe dalvik cache
cái này là thế nào ạ? em mới xài android nên không bít. hic

Chỉnh sửa cuối:

darklord20k

Bác cho em hỏi là em đến bước update thì nó bảo là CID incorrect thì phải làm sao?:(
máy e root = soft gingerbrake, sau khi unlock bootloader và cài recovery, wipe vẫn còn SU

TaQuangDuc

Mình cũng vừa làm thử, vì nghe bạn hỏi và cũng bị ở đoạn này, đang nghiên cứu thêm, sáng mai trả lời nhé, nếu bạn làm ra trước thì up lên cho mọi người biết các bước tiến hành giúp mình, thanks
PS: mấy hôm nay bận việc cty nên không có thời gian ngó nghiêng, xin lỗi mọi người

darklord20k

hình như bản của bác bị lỗi hay sao ý, vào recovery thì bị dấu chấm than, power + volume up không hiện j`, trong khi em thử bản stock unrnroot bên xda thì nó up rùi báo không đc, @@ không rõ bản đấy là đổi tên là update.zip hay PASSIMG. nữa, lúc trưa mới thử đặt tên là PASSIMG
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1061648

darklord20k

e ms xài không bít thế nào, bác thử bản bên xda trong link rùi share kinh nghiệm vs :-ss

hunghaianh

Mình update theo bạn(Tạ Quang Đức) như đầu bài.Sau khi up song bây giờ muốn up rom khác nhưng không vào được recovery thì bị dấu chấm than.Các bạn giúp mình với ,máy mình trước kia đã hack root và cài nhiều rom khác nhau rồi?

TaQuangDuc

bạn up lại recovery và hack root lại chưa? Mình chưa bị như thế bao giờ, bản thân cũng đã sang 2.3.6 nhưng chuyển sang ROM khác bằng recovery khá dễ dàng.
Mình còn dùng 1 chương trình khác download bằng N1 trên appstore.vn là ROM manager Premium, nó cho flash ClockworkMod Recovery, có tính chất tương tự recovery. Bạn thử dùng nó xem!

TaQuangDuc

MIUI là ROM do nhóm MIUI phát triển, rất mạnh, hay, cài xong thì có gần như đầy đủ các tools để sử dụng. Tuy nhiên, ROM đẹp thì đồ họa nặng, ăn pin ác liệt, mình dùng trung bình 8h sáng đến 10h tối là hết cạn pin. Ngoài ra còn 1 vấn đề là ROM phát triển bởi cộng đồng đầu bếp người Trung Quốc, nên nếu không vượt qua được vấn đề chính trị và sắc tộc thì .... haizzz dùng sẽ thấy bực mình
bạn có thể tham khảo tại Home site: http://miuiandroid.com/ hoặc http://miui.us/

darklord20k

hao pin thì e không dám xài rùi, bh toàn đi từ 7h sáng-> 10h tối, toàn là nt không mà hum nào tiết kiệm thì may ra về còn 10% công nhận nhắn tin tốn pin dã man @@, e kiếm bản nào pin đỡ một tý

TaQuangDuc

mình cũng đi nhiều, ntin ít, chủ yếu là gọi, check mail, upload ảnh, hôm nào đi xa là phải thêm 1 bạn Nokia phòng thân, nhưng đẹp và tiện thì không bỏ nổi :D
hôm nào tổ chức offline N1 Hà Nội nhỉ!

@hunghaianh: đã giải quyết được vấn đề chưa? mình thực sự rất áy náy vì máy của bạn!

darklord20k

e sinh viên nên nt nhìu, một ngày nhắn khoảng >200 tin :-ss mà nghe bác dụ chấp nhận mất bảo hành unlock bootloader để up rom mà h ko đc :(( máy e mới đc 1 tháng tuổi @@ mà up kiểu update.zip thì thế nào hả bác? em mua hàng xách từ Hàn về

TaQuangDuc

hà hà, thế thì còn bảo hành gì nữa, update.zip là update quan OTA (on the air), update theo dòng ROM, bản thân ROM MIUI cũng update được theo cách này
200 tin tương đương với 70k/ngày ~ 2 triệu/ tháng ặc ặc, mình gọi bét nhè có 600k/tháng thôi!

darklord20k

smsg gửi 170 mà :"> máy em xài bản Hàn quốc thì up OTA thế nào bác, em search bên tinh tế thì thấy bản 2.3.3 của họ hình như khác :-ss