• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Sao kô kết nối với PC thông wa Internet Sharing

KiD2034

Em xài O2 Atom Sim Mobifone kết nối Cable với PC có Net em muốn PPC kết nối Internet thông qua PC mà kô đc.
Cho em hỏi Internet Sharing có 3 thông số là :
Mobiphone (CSD)
Mobiphone (GPRS)
Mobiphone MMS
Vậy chọn thông số nào vậy?
PC có cần cài Active Sync để sử dụng Internet Sharing kô?
Cảm ơn rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

vettau

internet sharing thường để dùng trong trường hợp PC không có Net mà kết nối qua PPC bằng GPRS bằng Cable
đương nhiên bạn vẫn cần có ActiveSync và thực hiện ở ô thứ nhất là USB ô thứ 2 là Mobifone GPRS, tuy nhiên bạn cần một vài thao tác trong phần Setup connections của PC, và có thể kết nối qua Bluetooth cũng bằng InternetSharing nêys như PC của bạn có cả BT
khi bạn bật tính năng InternetShg thì chức năng ActiveSync sẽ tự ngắt và Pc sẽ tự nhận ra PPC của bạn như một Modem bạn có thể lướt Web check Mail nhưng tốc độ sẽ rất chậm(Quen ADSL rồi) và cũng tốn tiền lắm nếu là GPRS của Vinaphone,

long_pn

internet sharing thường để dùng trong trường hợp PC không có Net mà kết nối qua PPC bằng GPRS bằng Cable
đương nhiên bạn vẫn cần có ActiveSync và thực hiện ở ô thứ nhất là USB ô thứ 2 là Mobifone GPRS, tuy nhiên bạn cần một vài thao tác trong phần Setup connections của PC, và có thể kết nối qua Bluetooth cũng bằng InternetSharing nêys như PC của bạn có cả BT
khi bạn bật tính năng InternetShg thì chức năng ActiveSync sẽ tự ngắt và Pc sẽ tự nhận ra PPC của bạn như một Modem bạn có thể lướt Web check Mail nhưng tốc độ sẽ rất chậm(Quen ADSL rồi) và cũng tốn tiền lắm nếu là GPRS của Vinaphone,

Bạn trả lời cho trường hợp ngược với câu hỏi ban đầu rồi.
Mình cũng không thể nào truy cập internet trên Atom được khi cắm Atom vào PC đang chạy internet. ActiveSync đang chạy tốt, không biết phải chỉnh thêm thông số gì nữa:(

AnhPheCT

1 Bạn dùng ADSL của nhà cung cấp nào??(Ví dụ FPT, Mega VNN, Vietel...) để mình có cấu hình hợp lý. Khi kết nối PPC và PC sẽ tự động Updat thời tiết, download mail về PPC hoặc duyệt Web rất đẽ dàng khi Microsoft ActiveSync kết nối.
2. Bạn phải cấu hình Microsoft ActiveSync trên PC như sau: Vào Microsoft ActiveSync chọn File/Connection Settings chọn This computer connected to Chọn The Internet Ok!
3. Cấu hình PPC: Star/Settings/Connections Chọn Connections chọn tab Advanced chọn Execptions Chọn Add new URL... gõ vào khung Work URL:
Nếu ADSL Mega VNN: gõ 203.162.4.190 làm lần nữa gõ 203.162.4.191
Nếu ADSL FPT: gõ 210.245.24.20 210.245.24.22 hoặc 210.245.31.10 210.245.31.110
nếu ADSL viettel gõ: 203.113.131.1203.113.188.1
Xong Ok/Ok rồ đấy tư đây về sau sẽ duyệt Web vô tư từ PPc thông qua USB với PC nhé!!! Chúc thành công!

long_pn

Cám ơn anhphe076. Vì PC ở công ty sử dụng Proxy và Domain sever nên mình chưa tìm ra cách.
Mình muốn hỏi bạn đã sử dụng Atom lâu về hiện tượng con Atom của mình sau khi để một thời gian (vài giờ trở lên) thì không truy cập GPRS/EDGE được nữa (máy hiện thông báo không rõ lý do, đề nghị reset). Sau khi reset lại truy cập được bình thường.

Vậy hiện tượng trên là do ROM, mạng (Mobifone), thông số cài đặt máy hay cách sử dụng... ?

KiD2034

Cho em hỏi 1 câu :
Vậy Internet Sharing là kết nối Internet và lướt web trên PPC thông wa PC có Internet?
Hay PC kô có Internet và dùng PPC làm Modem để kết nối Internet và lướt web trên PC???
Cái này dễ bị điên quá,có người nói 1 có người nói 2 :-??

AnhPheCT

Cho em hỏi 1 câu :
Vậy Internet Sharing là kết nối Internet và lướt web trên PPC thông wa PC có Internet?
Hay PC kô có Internet và dùng PPC làm Modem để kết nối Internet và lướt web trên PC???
Cái này dễ bị điên quá,có người nói 1 có người nói 2 :-??

Ở đây mình chỉ nói là Máy tính đã kết nối Internet rồi! PPC chỉ kết nối với PC để Updat thời tiết, check mail, và duyệt Web trên PPC mà thôi. Có nghĩa là PC chia sẽ Internet cho PPC qua cỗng USB đó! Mình có đọc 1 bài cũng khá hay trenn DĐ biến PC thành bộ phát WiFi đó rất hay cho những Bạn đã hư USB....! chúc may mắn!

AnhPheCT

Cám ơn anhphe076. Vì PC ở công ty sử dụng Proxy và Domain sever nên mình chưa tìm ra cách.
Mình muốn hỏi bạn đã sử dụng Atom lâu về hiện tượng con Atom của mình sau khi để một thời gian (vài giờ trở lên) thì không truy cập GPRS/EDGE được nữa (máy hiện thông báo không rõ lý do, đề nghị reset). Sau khi reset lại truy cập được bình thường.

Vậy hiện tượng trên là do ROM, mạng (Mobifone), thông số cài đặt máy hay cách sử dụng... ?

Bạn nên chắc chắn rằng máy tính Bạn đang dùng đã vào Net được rồi.
Chẳn quan tâm Proxy....làm gì, chỉ hỏi Bạn Cty bạn sử dụng DV ADSL cùa ai??? thì lấy DNS của Nhà cung cấp (VD: Mega VNN thì lấy DNS: 203.162.4.190 và 203.162.4.191 ) đó bê vào máy Bạn. Đảm bảo 100% lần kết nối thì điều vào net OK!!!

KiD2034

Cản ơn AnhPheo.
Vậy còn VETTAU thì nói Internet Sharing thì tính năng ngược lại,chẳng lẽ có cả 2 tính năng lun hả???:-/

AnhPheCT

Em xài O2 Atom Sim Mobifone kết nối Cable với PC có Net em muốn PPC kết nối Internet thông PC mà kô đc.
Cho em hỏi Internet Sharing có 3 thông số là :
Mobiphone (CSD)
Mobiphone (GPRS)
Mobiphone MMS
Vậy chọn thông số nào vậy?
PC có cần cài Active Sync để sử dụng Internet Sharing kô?
Cảm ơn rất nhiều.
Bạn bảo à có Net rồi!! Tui cứ tưởng PC bạn đã truy cập đợc Internet rồi!!! Wá ra bạn hỏi cách dùng PPC làm modem cho PC kết nối Internet!!! thế à!

long_pn

Bạn nên chắc chắn rằng máy tính Bạn đang dùng đã vào Net được rồi.
Chẳn quan tâm Proxy....làm gì, chỉ hỏi Bạn Cty bạn sử dụng DV ADSL cùa ai??? thì lấy DNS của Nhà cung cấp (VD: Mega VNN thì lấy DNS: 203.162.4.190 và 203.162.4.191 ) đó bê vào máy Bạn. Đảm bảo 100% lần kết nối thì điều vào net OK!!!

PC mình đã truy cập được Net thông qua Proxy/Domain của công ty (sử dụng dịch vụ riêng của bưu điện, không dùng ADSL). Mình đã thử mọi cách, nhập hết các địa chỉ Proxy, DNS, ... ActiveSync chạy tốt, nhưng không thể nào vào Net trên PPC được. :((

long_pn

Bạn gởi cho mình xem Proxy, IP, DNS máy bạn đang dùng mình chỉ cho.!

Đây là các địa chỉ:

Proxy:203.126.136.229
PC IP:10.225.132.153
Gateway:10.225.132.254
DNS server:10.224.18.8
WINS server:10.225.1.4
Bạn còn cần gì nữa không?

TuanQuang

Để có thể lướt web trên PC thông qua internet sharing thì bạn phải làm 2 bước sau :
Bước 1 trên PC.
Bạn vào connection setting trong active sync bỏ dấu allow USB connection đi
Bước 2 trên PPC bạn phải cài đặt thông số GPRS cho máy của mình nhé.bạn dùng viettel thì làm như sau.
Vào mục Setting\Connections\Connections
- Vào mục Add a new modem connection
- Enter a name for the connection: Ghi lại một tên dễ nhớ, ví dụ: abc
- Select a modem: Chọn Cellular Line (GPRS)
- Acess Point name: v- internet
- Nhấn next và chọn Finish
- Quay trở lại mục Connections chọn Setup my Proxy Server. Bỏ dấu chọn vào This network connect to the internet và bỏ dấu chọn ở mục This network uses a proxy server to connect to the Internet.
- Trong mục Edit mya Proxy Server vào mục Modem: Đảm bảo phải chọn “modem connection” vừa tạo.
sau khi làm xong bước này thì bạn thử duyệt ưeb trên PPC xem đã đc chư nhé.
Nếu đã duyệt web trên PPC thì bạn vào internet sharing chọn connect sau đó cắm PPC vào PC là bạn có thể lướt web trên PC đc rồi

AnhPheCT

Chỉ cần DNS:10.224.18.8 này thôi.

Bạn phải cấu hình Microsoft ActiveSync trên PC như sau: Vào Microsoft ActiveSync chọn File/Connection Settings chọn This computer connected to Chọn The Internet Ok!
3. Cấu hình PPC: Start/Settings/Connections Chọn Connections chọn tab Advanced chọn Execptions Chọn Add new URL... gõ vào khung Work URL: 10.224.18.8 Ok thát ra vào Net xem có được ko nhé!!!

Đây máy của Tui nè: Vào mạng ADSL của VNPT nhé!

Proxy:10.92.18.80
PC IP:10.92.18.253
Subnet Mask: 255.255.255.0
Gateway:10.92.18.80
DNS server:203.162.4.191 và 203.210.230.1
WINS server: ko để.

Chỉ cần Add new URL...: Work URL: 203.162.4.191 và 203.210.230.1 thông thường đánh 1 dc DNS cũng vào Net được nhá!!!

Chỉnh sửa cuối:

long_pn

Mình đã thử nhập vào đủ mọi địa chỉ rồi bạn, không đơn giản vậy đâu. Tất cả đều báo "Failed to connect to Internet".

M

ManyKaty

Guest
Em xài O2 Atom Sim Mobifone kết nối Cable với PC có Net
thông thuơng với O2, cứ kết nối với PC (có net) thông qua sync thì sẽ vào đc internet bình thường. Vấn đề là bạn vào = trình duyệt nào thôi. IE hay qua HIC.
em muốn PPC kết nối Internet thông PC mà kô đc.
Kì lạ là ở câu thứ 2 .... đá nhau với câu đầu.
Thông PC là sao ?
Wá ra bạn hỏi cách dùng PPC làm modem cho PC kết nối Internet!!! thế à!
Vấn đề này còn đơn giản hơn ^^ Nếu PPC của mình bắt dc sóng wiffi và có kết nối với PC(ko có net) thi lúc đó PPC sẽ giống như 1 model. PC có thể vào net thông qua PPC.
---> Chỉ cần 1 PPC có net, vác lap đi đâu cũng có thể onl dc :x

bandicuoctinh

mình đang sài atom khi mình đang sync với pc mà bật internetsharing lên thì nó tự ngắt kết nối acsync mà pc cũng ko zo net đc?????mình đang sài mobi có gprs??cần chỉnh gì trên pc để pc có thể kết nối net qua ppc đc hả mấy bạn??