• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Sử dụng ROM Manager để up ROM built không cần PC!

ducthang

mình cũng hay wipe full hết cho sạch sẽ, pm cài lại cũng đc, quen rồi, mà thế mới vui
biết đâu để lại cái gì nó xung đột...lúc ấy thì khó hiểu lắm...hehe

mà sao lại ko phân vùng hả bạn??? thật ra mình cũng hiểu mơ hồ lắm
bạn có thể giải thích ko, mình tưởng chắc chắn phải phân vùng chứ
có điều nhiều hay ít thôi, bây h mới biết ko phân vùng cũng đc ah

Cũng tùy bản rom thôi nhưng đa phần rom cook thường cần sự phân vùng EXT(cài phần mêm nữa) để khi up rom một phần DATA di chuyển sang thẻ nhớ tốt nhất là làm theo lời hướng dẫn của tác giả bản Rom mà bạn up.Không phân vùng cũng chẳng sao nhưng bộ nhớ máy còn trống rất it.
Mình thấy có một cái lạ là nếu phân vùng EXT sau đó dùng phần mềm Spare Parts ->App2sd->External (nếu để Default wipe full sạch sẽ luôn)khi up rom mới dù có wipe full thì các phần mềm đã cài vẫn sẽ còn nguyên tự cài lại nhờ có phân vúng sẵn.

iou2

Khi để phân vùng EXT mình đã bị lỗi 2 lần rất khó chịu. Một lần do up nhiều Rom khác nhau dẫn đến xung đột phân vùng EXT nên không thể up thành công bất kỳ rom nào nữa cả (cứ gắn thẻ EXT vào là treo máy) và không có cách nào format được phân vùng EXT luôn, làm tớ phải gắn Goldcard vào xài tạm (tớ tìm trên mạng mãi mới ra phần mềm chuyên dùng cho SD card của panasonic mới xong). Một lần khác tớ cho phép vài ứng dụng trong superuser thì khi sử dụng Gallery 3D gặp 1 lỗi khủng khiếp, nó báo lặp đi lặp lại trên thanh notification là repair sdcard > done > repair sdcard ... cứ thế lặp đi lặp lại, dù có up bất kỳ Rom cook nào cũng vẫn tự động bị lại lỗi này. Cả 2 lần đều làm mất main version của máy tớ nữa chứ, dù có cho goldcard vào cũng vẫn bị lỗi 43 error main version. Sửa các lỗi trên bằng cách dùng misc_update.zip và up rom ship.
Tớ cũng thử lên Froyo OTA nhưng sóng rất tệ nên quay lại Rom cook (cả một quá trình vất vả khác :D). Vì sự nghiệp vọc máy và "đấu đá" với mấy thằng bạn nên nhiều lúc tưởng tiêu tùng em desire luôn rồi >:).
Bây giờ tớ xài Rom cook, không phân vùng EXT, không cho phép nhiều ứng dụng cùng lúc trong superuser (vì tớ không muốn mất công nữa). Nếu các bạn có bị các lỗi như trên thì tìm các comment của tớ sẽ thấy cách giải quyết để tham khảo. ;;)

iou2

Cũng tùy bản rom thôi nhưng đa phần rom cook thường cần sự phân vùng EXT(cài phần mêm nữa) để khi up rom một phần DATA di chuyển sang thẻ nhớ tốt nhất là làm theo lời hướng dẫn của tác giả bản Rom mà bạn up.Không phân vùng cũng chẳng sao nhưng bộ nhớ máy còn trống rất it.
Mình thấy có một cái lạ là nếu phân vùng EXT sau đó dùng phần mềm Spare Parts ->App2sd->External (nếu để Default wipe full sạch sẽ luôn)khi up rom mới dù có wipe full thì các phần mềm đã cài vẫn sẽ còn nguyên tự cài lại nhờ có phân vúng sẵn.

Thực tế mình up rom cook đâu có cần EXT (vì EXT chỉ để giả lập Internal Memory thôi à). Sau khi up rom cook mình lập tức gỡ bớt những thứ không cần thiết (live theme của Galaxy S, ứng dụng không xài...) và move một phần sang FAT32 trên thẻ nhớ nên tài nguyên dư ra khá nhiều (trên 50%). Mình cũng không bao giờ xài EXT nữa vì mình thấy nó thật sự vô ích: giúp trống Internal memory nhưng Ram thì không. Hơn nữa câu hỏi đặt ra là: Máy sẽ hoạt động trên Internal Memory hay EXT giả lập? Điều gì xảy ra khi 512Mb của EXT bị full? Rõ ràng các bạn sẽ không bao giờ để điều đó xảy ra. Thực tế sử dụng điện thoại cho thấy máy chỉ chậm khi Ram còn ít, Internal Memory hầu như không ảnh hưởng gì >>> việc phân vùng EXT là không cần thiết.
Việc tận dụng các tính năng restore (tự động cài lại) chỉ áp dụng cho các Rom cook cùng nhóm, nếu khác nhóm sẽ có lúc bị lỗi treo máy và dù bạn có restore cũng không sửa được lỗi chỉ vì phân vùng EXT đã lưu luôn lỗi đó lại >>> không nên phân vùng EXT.
Đây là kinh nghiệm của mình nên có thể không chính xác hoàn toàn, các bạn tự kiểm nghiệm thêm nhé.

Chỉnh sửa cuối:

ducthang

Lỗi của bạn chẳng qua là do bạn up nhiều loại rom và khác CORE nên mới xảy ra hiện tượng xung đột như vậy.nên nếu up rom khác CORE bạn nên format và phân vùng lại là không bao giờ có chuyện xung đột j hết.Mua đc con máy tốt thì nên sắm cho nó cái thẻ nhớ tốt vào.mình dùng chẳng bao giờ bị như bạn nói.Nếu dùng Froyo OTA thì chẳng cần phân vùng làm gì nhưng rom cook thì nên phân vùng.

smallguy73

Lỗi của bạn chẳng qua là do bạn up nhiều loại rom và khác CORE nên mới xảy ra hiện tượng xung đột như vậy.nên nếu up rom khác CORE bạn nên format và phân vùng lại là không bao giờ có chuyện xung đột j hết.Mua đc con máy tốt thì nên sắm cho nó cái thẻ nhớ tốt vào.mình dùng chẳng bao giờ bị như bạn nói.Nếu dùng Froyo OTA thì chẳng cần phân vùng làm gì nhưng rom cook thì nên phân vùng.
Mình cũng mù mờ hiểu về phân vùng chủ yếu là để dùng cài phần mềm nên thẻ nhớ..Giờ mới hiểu thêm là nếu cài nhiều rom cook khác core thì nên phân vùng lại thì đỡ bị lỗi hơn đúng không ạ. Bác nào giúp mình cái đường link hướng dẫn phân vùng lại thẻ nhớ để up rom mới thì tốt quá...cái thẻ mình đang dùng khi đưa về ClockworkMod recovery lại không thấy có phần "Partition SD card"...cũng chả hiểu sao nữa...

iou2

Không phải do thẻ nhớ dỏm đâu ducthang à và mình cũng đã thử nghiệm nhiều cách up rom và sử dụng điện thoại khác nhau ( tất nhiên là sau khi bị lỗi là mình đã hiểu phải format "tất tần tật" khi up rom khác nhóm). Bây giờ mình chọn cách sử dụng điện thoại đã viết như trên vì mình thấy nó an toàn, tiện lợi nhất. Mình cũng chỉ chia xẻ kinh nghiệm để các bạn tham khảo thôi mà.

Chỉnh sửa cuối: