• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tản mạn Atom

imleeu

Chào tất cả các thành viên của PDAVIET cũng như anh em đồng chí đang gắn bó với Atom như mình đây.

Hôm nay rảnh rỗi lên post bài chia sẻ chút cảm nghĩ với anh em PDAVIET nói chung cũng như anh em Atom nói riêng.

Mình gắn bó với em Atom đã được hơn 3 năm rồi. Đây cũng là em PPC đầu tiên của mình.

Cảm giác trong năm đầu dùng em ấy là cực kỳ thích thú.
Thậm chí hồi đó chẳng để ý xem pin dùng được lâu hay mau. Mà chỉ quan tâm nhiều về khả năng giải trí mà em nó mang lại.

Đến năm 2 thì cực chán. Vì món gì ăn hoài cũng ngán thôi phải không anh em. Nhưng gỡ gạc lại được cái biết tập tành up ROM, cùng với sự ra đời của các bản ROM touch...của Melkid.

Đến năm thứ 3 thì quá chán, vì pin đã chai và cực yếu. Toàn bị mấy chú mấy bác la vì tội gọi k được. Lúc đó pin chai mau hết, nên mới lên diễn đàn tìm thấy cách che cực chân pin. Khổ nổi chiêu này hay hết pin bất ngờ. mà lúc hết pin thì nó k tắt sóng. Ai gọi đến cũng vẫn nghe đổ chuông như thường.

Sau đó thì tìm được bác Huysmall mua quả pin 380k 1600mAh. Nhìn chung thì cũng ưng ý. Từ lúc mua quả pin đến mới hôm qua đây thì up ROM liên tục và liên tục. Nào là bản touch Melkid, kumara series, bản wm5, wm6 của Jiggs, các bản 6.1 của bác Sonblack, bản 6.1 clean của Ceez, rồi 6.5 của Khoaha, của Helloworld...

Mỗi bản ROM đều có cái hay cái dở riêng, nhưng mình vẫn luôn cần nhất là ít hao pin và trống Ram nhiều để chạy các ứng dụng, game.
Ưng ý nhất có lẽ là bản của Ceez và của bác Sonblack, tuy nhiên, bản của Ceez thì không tuơng thích với một số ứng dụng mình cần, bản của bác Sơn thì Ram ít, chỉ khoảng 22M nếu tắt M2D.

Cuối cùng, mình quay về bản ROM wm5 chính thức. Cài đặt thêm netCF3.5, ftouchflo, sau đó cài các ứng dụng cần thiết. Khó khăn nhất là tìm được các Dialpad vừa đẹp, vừa có smartdial, chạy ổn định. Tìm được thằng HTC dialpad, những tưởng công cuộc tìm kiếm chấm dứt từ đây. Ai dè e nó cứ dùng một hồi là hết smartdial được. Thế là lại tìm kiếm. Cuối cùng thì đành tạm chấp nhận với dialpad M&M marshall dialpad mặc dù còn vài lỗi nhỏ.

Sau một quá trình up và thử rất nhiều ROM, mình thấy rằng nền tảng hệ điều hành cũng thật sự quan trọng nhưng quan trọng hơn là các ứng dụng cần thiết cho mình. Hơn nữa, O2 họ dừng build ROM cho Atom chắc cũng vì họ đã thấy được tuơng lai của em nó.

Trong quá trình sử dụng em nó thì điều mình cảm thấy bất mãn và buồn nhất là lúc đi tìm mua thiết bị như sạc, pin, thay màn hình cảm ứng...Một mặt là do dịch vụ của người việt kém, không hẳn là tất cả, như bác Batkid của M&D thì khá thoải mái. Mặt khác là do em nó đã lỗi thời, chẳng ai buồn phục vụ. Điều đó làm cho mình cảm thấy nhà sản xuất Atom giống như đem con bỏ chợ, sinh ra đứa này hơi yếu ớt tí là vứt đống đây. Mày ra sao kệ xác mày.

Dù trải qua một quá trình dài và khó khăn như vậy, kể cả những lần em nó rớt chan chát, nhưng mình vẫn không bỏ Atom và em nó cũng chưa bỏ mình ra đi. ^_^ Nên mình và em nó sẽ còn gắn bó thêm một thời gian nữa.

Hi vọng càng ngày càng có nhiều phần mềm hữu ích cho anh em chúng ta. Nhất là phải chạy tốt trên Wm5 đấy nhé.(vì mình đang dùng wm5 mà ;;).)

Anh em nào rảnh rỗi thì vào đọc cho vui và post ý kiến của mình lên nhé.

Cám ơn anh em vì đã đọc. :D

JongZiZi

Đã Thanks cho bạn. Bạn post từ sáng mà giờ này có mỗi mình tui dzô à.
Chắc mem Atom cũng đã mua thêm vài máy mới để test rồi.
Ráng lụm thêm em khác để dành Atom test soft đi.
Tui cũng đang cố bỏ bia thuốc lá mua thêm vài em đây.

phuc_sro

hehe điện thoại tớ gọi không được nghe cũng không xong nhiều lúc muốn vứt cho rồi, nhưng vì đam mê rom mới nên chờ đợi những bản rom hay tiếp theo.

imleeu

hehe điện thoại tớ gọi không được nghe cũng không xong nhiều lúc muốn vứt cho rồi, nhưng vì đam mê rom mới nên chờ đợi những bản rom hay tiếp theo.

Atom của bạn bị sao thế?

Mình dùng PPC Windows Mobile đã hơn 4 năm rồi, lý do mình đến với WinMo cũng khá bất ngờ... Ngày trước mình chỉ dùng mỗi Nokia và Symbian và cũng đã nghĩ là không bao giờ bỏ Nokia và Symbian nhưng khi mình thấy thằng bạn xài con O2 Mini thấy nó cầm bút chọt chọt trên màn hình cũng khá hay và cũng sành điệu nữa nên mình đã đổi em Nokia 3250 để lấy em O2 Mini với ý nghĩ rằng dùng thử xem nó thế nào... thế là tìm hiểu, nghịch ngợm và cuối cùng mình thấy cũng khá là hay nhất là vụ có thể úp rom (điều mà Symbian không thể có)... Dùng em O2 Mini được một thời gian thì... chán vì em nó chỉ chạy được mỗi WM2003SE (hồi đó chưa có rom 6.1 cho O2 Mini mà..,) thế là mình chuyển sang em O2 Neo chạy WM5 và tập tành cook rom cho em nó... Giờ thì mình đang xài em Viva và mình cũng chưa có ý định chia tay với WinMo, nhưng mình vẫn xài thêm em N81 hệ điều hành Symbian để thỉnh thoảng nghịch Symbian tý cho đỡ... nhớ...:p

minhthi

Up lại ROM có RADIO khác đi bạn thử xem.
bác chủ thớt chung tình với ATOM thiệt.nói thật sao bác k sắm thêm 1 con như 1200 chẳng hạng(pin dùng cả tuần), dùng 2 súng là khỏe.

con máy mà mình kết nhất từ trước đến giờ là Nokia 1200.hehe.vô địch

imleeu

Up lại ROM có RADIO khác đi bạn thử xem.
bác chủ thớt chung tình với ATOM thiệt.nói thật sao bác k sắm thêm 1 con như 1200 chẳng hạng(pin dùng cả tuần), dùng 2 súng là khỏe.

con máy mà mình kết nhất từ trước đến giờ là Nokia 1200.hehe.vô địch

Mình cũng làm thêm 1 súng nữa đấy chứ. Mà số nó cứ lận đận, có em ngon thì cho ông cậu, em tạm tạm thì lại tán vô cạnh bàn cái ngỏm. ^^ Chỉ còn lại mỗi em Atom. hehe

phuc_sro

Cám ơn các bác nhiều. u'p 3 cái rom khác nhau mà chẳng có cái nào nghe gọi được cả.
Mình trình bày như sau các bác tư vấn nhé : gọi đt như thông thường thì mình ko nghe gì cả nhưng người B lại nghe mình nói(tức là míc nhận,loa trên(trong) không nhận. Nếu mình bật loa ngoài(2loa dưới) thì mình nghe người B nói nhưng người B không nghe mình nói(loa ngoài nhận nhưng míc không nhận) mình phải làm sao đây. Các bác giúp mình với.

Cám ơn các bác nhiều. u'p 3 cái rom khác nhau mà chẳng có cái nào nghe gọi được cả.
Mình trình bày như sau các bác tư vấn nhé : gọi đt như thông thường thì mình ko nghe gì cả nhưng người B lại nghe mình nói(tức là míc nhận,loa trên(trong) không nhận. Nếu mình bật loa ngoài(2loa dưới) thì mình nghe người B nói nhưng người B không nghe mình nói(loa ngoài nhận nhưng míc không nhận) mình phải làm sao đây. Các bác giúp mình với.
Cái này khả năng phải thay cả 2 loa thì khắc phục được bạn ạ... Thử xem sao nhé... Nếu có thể thì tháo ra vệ sinh lại xem...

lionkingvy

các bác cho em hỏi, con ATOM của em bị lỗi tin nhắn. lúc nào cũng báo có 1 tin nhắn chưa đọc nhưng trong inbox k có. khi có tin nhắn đến thì báo có 2 tin, khi đọc 1 tin rùi mà đèn cứ nháy mãi (vì "nó" cho rằng vẫn còn tin chưa đọc mà, thực ra làm gì có mà đọc). đến bực mình. em đang xài
WM6 ATOM Clean 18508 của 1413. bác nào bít chỉ em với nhé

các bác cho em hỏi, con ATOM của em bị lỗi tin nhắn. lúc nào cũng báo có 1 tin nhắn chưa đọc nhưng trong inbox k có. khi có tin nhắn đến thì báo có 2 tin, khi đọc 1 tin rùi mà đèn cứ nháy mãi (vì "nó" cho rằng vẫn còn tin chưa đọc mà, thực ra làm gì có mà đọc). đến bực mình. em đang xài
WM6 ATOM Clean 18508 của 1413. bác nào bít chỉ em với nhé
Bạn SoftReset lại xem có mất biểu tượng báo tin nhắn không ? Nếu không mất thì Backup dữ liệu rồi HardReset cho nó là xong...:p

MrNguyen239

Mình thì bắt đầu đến với wmo bằng 1 cái xác atom :O giờ thì có thêm 1 em mini nữa vọc riết cũng ghiền rồi he he

minhthi

mình thì phần cứng chịu.k biết.may mà mua lại được con Atom cũng khá, dùng chưa thấy lỗi lầm j.
thử dùng con HTC touch 1 thấy cảm ứng nó vẫn k được tốt như Atom

mình thì phần cứng chịu.k biết.may mà mua lại được con Atom cũng khá, dùng chưa thấy lỗi lầm j.
thử dùng con HTC touch 1 thấy cảm ứng nó vẫn k được tốt như Atom
Theo mình dòng Atom do Quanta sản xuất thì chất lượng phần cứng không thể hơn HTC được, ngoài ra Touch I còn hỗ trợ công nghệ cảm ứng TouchFlo điều mà Atom không có... Mình thì trước giờ toàn xài hàng HTC thôi à... Đó là ý kiến riêng của mình, còn cứ chạy WinMo là ta "chiến" thôi...:D

MrNguyen239

Con Atom xài thì cũng OK chỉ có phần âm thanh và loa thì hơi bị ẹ , không sao khắc phục được :-?

HOANGDAO1503

cái main loa+micro phía trên của bạn bị lỏng hoặc bị rỉ đứt chân mạch điện nên nó ko còn khả năng tiếp xúc nữa rồi.bạn nên đem sửa cái main đó đi.
Cấu tạo main nhỏ nằm phía trên:gồm 2 led hiển thị 3 màu:xanh lá cây,cam,xanh dương,một micro và một loa,nên bất cứ trường hợp nào cái jack cắm bị lỗi là nguyên phần đó nó ko hoạt động,hoặc chỉ hoạt động một phần,theo như bạn mô tả thì mình nghi là nó bị đứt mạch ngay chỗ đó rồi,hoặc nó bị lỏng ra mà bạn ko biết!
Nếu nhà bạn gần Nguyễn Hữu Cảnh,Bình Thạnh thì có thể liên lạc với mình hỗ trợ giùm cho,free nhé,0933774186,Hoàng

HOANGDAO1503

cái main loa+micro phía trên của bạn bị lỏng hoặc bị rỉ đứt chân mạch điện nên nó ko còn khả năng tiếp xúc nữa rồi.bạn nên đem sửa cái main đó đi.
Cấu tạo main nhỏ nằm phía trên:gồm 2 led hiển thị 3 màu:xanh lá cây,cam,xanh dương,một micro và một loa,nên bất cứ trường hợp nào cái jack cắm bị lỗi là nguyên phần đó nó ko hoạt động,hoặc chỉ hoạt động một phần,theo như bạn mô tả thì mình nghi là nó bị đứt mạch ngay chỗ đó rồi,hoặc nó bị lỏng ra mà bạn ko biết!
Nếu nhà bạn gần Nguyễn Hữu Cảnh,Bình Thạnh thì có thể liên lạc với mình hỗ trợ giùm cho,free nhé,0933774186,Hoàng