• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tăng độ chính xác của GPS của Android

dangquy197

Làm sao để GPS chính xác trên Android. Vấn đề này làm cho nhiều người bức xúc. Nhưng mọi người ko hiểu là tại sao GPS trên máy mình ko chính xác, mà máy của người khác lại ngon. Vì mọi người chưa hiểu nguyên lý của GPS, cũng như chưa biết cách để làm.

Bạn không cần hiểu quá sâu sắc về GPS hay nguyên tắc hoạt động của nó, nói tóm lại google map nó dựa vào vài thứ sau:

- Tọa độ do mạng wifi cung cấp. (ko biết dùng từ tọa độ có chính xác ko nữa, nhưng đại khái là cái vị trí của bạn)
- Tọa độ do nhà mạng cung cấp, nếu kết nối 3G (dựa vào kết nối tới các trạm BTS)
- Tọa độ do các vệ tinh GPS cung cấp.

Thường thì nếu bạn bật cả 3 kết nối trên, quá trình bắt GPS của Google sẽ chính xác và nhanh hơn.
Để có được Google map chính xác bạn làm theo hướng dẫn dưới đây:

Các bước này bạn chỉ phải làm 1 lần đầu tiên, để máy nhận đủ các vệ tinh GPS thì sau này sẽ ra kết quả chính xác và bắt rất nhanh..

1.Download App GPS test từ CHPlay:

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.chartcross.gpstest&hl=vi

hoặc

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.GpsCompassMap&feature=search_result#?t=W251bGwsMSwxLDEsImNvbS5HcHNDb21wYXNzTWFwIl0

2. Vào Location Services (dịch vụ vị trí). Tích vào 4 lựa chọn trong đó.
Ra quán trà đá, hoặc chỗ nào thật thoáng, bật 3G. Mở app GPS test, nhấn menu, chọn Clear AGPS rồi nhấn tiếp Upgrade A-GPS.

3. Quay trở lại (nhấn back) phần App chính của GPS. Và giữ nguyên ở đó.

4. Theo dõi xem nó nhận đc bao nhiêu vệ tinh (Inview) và sử dụng được bao nhiêu vệ tinh. Thông thường tôi bắt GPS là Inview 11-13, in use là 8 - 10. Khi nào thấy nó nhận đc (in use) tầm 8-9 cái thì bắt đầu mở google map lên

5. Ngồi chờ 1 chút sẽ thấy Gmap bắt đầu chính xác dần dần, tới tầm 3M chính xác là ở mức chấp nhận đc, trên 5 mét thì cứ ngồi chờ cho hết cốc trà này cho tới cốc trà khác.

Bài viết trên là Tut của thành viên Hoangnova diễn đàn Tinh Tế, mình sưu tầm lại và chỉnh sửa lại đôi chút cho các bạn dễ đọc, dễ làm hơn. Nếu cảm thấy bài viết có ích hãy Like hoặc Thank cho mình nhé!

Chỉnh sửa cuối:

w2k

cách này phải dùng ứng dụng hỗ trợ ah, có cách nào nhúng luôn vào rom ko bạn