• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tăng tốc WinXP bằng cách chỉnh Registry!!!

O2XDAEXEC

Mình đã nghiên cứu được 1 cách có thể tăng tốc ngay tức thì WinXP bằng cách chỉnh sửa Registry của hệ thống.Các bạn hãy thử xem và sẽ thấy hiệu quả ngay lập tức!
[HIDE="Nhấn Thanks để thấy files ẩn"]Mở Registry Start - Run - gõ regedit và tìm tới khóa
HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer\RemoteComputer\NameSpace
Chọn nhánh {D6277990-4C6A-11CF-8D87-00AA0060F5BF} và xóa nó đi. Tuy nhiên, trước khi xóa nhánh này bạn nên sao lưu lại phòng trường hợp hệ thống có vấn đề. Để làm việc này, bạn nhấn chuột phải vào nhánh cần sao lưu, và chọn Copy Key Name rồi lưu vào một file văn bản.
Khóa trên đòi hỏi XP phải tìm kiếm tất cả các chương trình làm việc theo lịch (Scheduled Tasks). Điều này khiến cho tốc độ duyệt của XP bị chậm lại. Mặc dù thủ thuật trên nhằm tăng tốc độ duyệt cho các hệ thống chạy Win2000 và XP trong mạng LAN, nhưng nó cũng cải thiện tốc độ duyệt một các bất ngờ cho Windows ngay trên máy trạm. Thay đổi này có tác dụng tức thì và chúng ta có thể cảm nhận được sự cải thiện tốc độ ngay lập tức[/HIDE]

TraiNgheoHn

Cho mình ké cửa hỏi 1 câu nhé,đỡ phải mở thêm 1 topic khác, cái ổ cứng của mình sao nó cứ kêu kẹt kẹt thế nhỉ?không biết là do sao nữa đây hicc

XuanTruong

Super V.I.P
Cho mình ké cửa hỏi 1 câu nhé,đỡ phải mở thêm 1 topic khác, cái ổ cứng của mình sao nó cứ kêu kẹt kẹt thế nhỉ?không biết là do sao nữa đây hicc

Ổ cứng của Bạn sắp đến tuồi về hưu rồi Bạn à!!! Nhớ sao lưu dữ liệu thường xuyên đề phòng bất chắc!!! Dùng các chương trình test thử ổ cứng xem sao nhé!!!;;):-?

TraiNgheoHn

bác Xuân Trường gửi em pm test ổ cứng với,ổ của e còn 1 năm BH,không biết nếu nó bị bed ổ thì có được đổi cái khác không nhỉ?Hướng dẫn em cách làm cho bed đi ạ

khanhhohoang

Xin đóng góp thêm một số thủ thuật tăng tốc Win XP bằng cách chỉnh Registry :
* HKEY_CURENT_USER - Control Panel - Desktop :
Ở khung bên phải thay đổi giá trị Default thành 1,
thay đổi giá trị mục HungApp Timeout thành 2000,
" MenuShowDelay thành 0
" WaitToKillApp Timeout thành 200.

O2XDAEXEC

Xin đóng góp thêm một số thủ thuật tăng tốc Win XP bằng cách chỉnh Registry :
* HKEY_CURENT_USER - Control Panel - Desktop :
Ở khung bên phải thay đổi giá trị Default thành 1,
thay đổi giá trị mục HungApp Timeout thành 2000,
" MenuShowDelay thành 0
" WaitToKillApp Timeout thành 200.

Những cách này hình như cũng không nhanh lắm bạn ạ,mình đã thử trên P3 nhưng không thấy ăn thua.Bạn cứ làm theo cách của mình sẽ thấy hiệu quả hơn!!!

carrick1984

Em nghe nói có thể tăng tốc độ cho XP bằng cách tạo dung lượng ram ảo trên ổ đĩa phải ko các bác?Ai biết cách này xin chỉ giáo!

tranducdau

Em nghe nói có thể tăng tốc độ cho XP bằng cách tạo dung lượng ram ảo trên ổ đĩa phải ko các bác?Ai biết cách này xin chỉ giáo!
bạn nhấn chuột phải vào my computer chọn properties chọn advanced. trong mục perfomance bạn chọn setting/advanced/change/custom size. nhập vào dung lượng mà bạn muốn lấy từ ổ cứng để làm RAM ảo. Thường là 1.5 đến 2 lần dung lượng RAM vật lý. Ngày nay thì Ram rẻ và các máy đều có dung lượng ram lớn, đủ yêu cầu để máy chạy tốt. nên ít cần đến Ram ảo nữa. Nếu Ram vật lý của bạn có dung lượng nhỏ mà điều kiện chi phép thì nâng cấp thêm ram là hay hơn cả. chúc vui!

carrick1984

bạn nhấn chuột phải vào my computer chọn properties chọn advanced. trong mục perfomance bạn chọn setting/advanced/change/custom size. nhập vào dung lượng mà bạn muốn lấy từ ổ cứng để làm RAM ảo. Thường là 1.5 đến 2 lần dung lượng RAM vật lý. Ngày nay thì Ram rẻ và các máy đều có dung lượng ram lớn, đủ yêu cầu để máy chạy tốt. nên ít cần đến Ram ảo nữa. Nếu Ram vật lý của bạn có dung lượng nhỏ mà điều kiện chi phép thì nâng cấp thêm ram là hay hơn cả. chúc vui!
Máy mình chạy 2 hệ điều hành cùng 1 lúc cả XP và Vista nên nhiều lúc hơi chậm.Mình cài ổ C là Vista,ổ D là XP và ổ còn lại là E.Nếu vào như cách của bạn hướng dẫn thì nó hiện lên là 1521MB trong khi đó ram của mình là 1G thôi sao lại thế hả bạn?Bạn xem hình dưới mình chụp lại rồi hướng dẫn giúp mình nhé!Bấm vào Custom Size rồi mình phải chọn ổ nào để tạo ram ảo cho thích hợp đây?chọn vào ổ D cài XP thì có hiện 2 giá trị dòng trên 1524MB là còn dòng dưới 3048MB.Còn nếu chọn ổ C đã cài VIsta hoằc ổ E thì cả 2 giá trị đều để trống.

Chỉnh sửa cuối:

XuanTruong

Super V.I.P
Máy mình chạy 2 hệ điều hành cùng 1 lúc cả XP và Vista nên nhiều lúc hơi chậm.Mình cài ổ C là Vista,ổ D là XP và ổ còn lại là E.Nếu vào như cách của bạn hướng dẫn thì nó hiện lên là 1521MB trong khi đó ram của mình là 1G thôi sao lại thế hả bạn?Bạn xem hình dưới mình chụp lại rồi hướng dẫn giúp mình nhé!Bấm vào Custom Size rồi mình phải chọn ổ nào để tạo ram ảo cho thích hợp đây?chọn vào ổ D cài XP thì có hiện 2 giá trị dòng trên 1524MB là còn dòng dưới 3048MB.Còn nếu chọn ổ C đã cài VIsta hoằc ổ E thì cả 2 giá trị đều để trống.

Đúng rồi đó Bạn! Ram của Bạn 1GB, còn Windows sẽ lấy thêm 500MB nữa từ ổ cứng = 1521MB, còn Max mặc định là Windows lấy gấp đôi dung lượng của 1521 nên = 3048MB!!!

Thiết lập Ram ảo chỉ có hiệu lực trên phân vùng cài HĐH hiện tại đang sử dụng, còn lại thì không, nên mới hiện ra 2 ô trống như vậy!!! Chúc vui!;;)