• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thắc mắc: Soft cho UIQ 3.0 so với Symbian 9.1 thế nào?

mr9

trước dùng N80 chạy symbian os9.1 đang ngon bị móc túi mất máy, giờ định mua m600i muốn hỏi các bác xin lời khuyên:

1. phần mềm cho uiq 3.0 thế nào: dùng có thuận tiện, có đa dạng không ?

2. vấn đề tiếng việt trong uiq có thể xử lý bằng cách update firmware (châu âu) không ? hay chỉ có cách duy nhất là copy file font vào thẻ (cách này thì không thể rút thẻ kiểu hot-swap đúng không ạ)

3. bàn phím của m600 lạ quá, không biết dùng có thuận tiện không ạ ?

cám ơn cả nhà trước nhé

doananh

trước dùng N80 chạy symbian os9.1 đang ngon bị móc túi mất máy, giờ định mua m600i muốn hỏi các bác xin lời khuyên:

1. phần mềm cho uiq 3.0 thế nào: dùng có thuận tiện, có đa dạng không ?

2. vấn đề tiếng việt trong uiq có thể xử lý bằng cách update firmware (châu âu) không ? hay chỉ có cách duy nhất là copy file font vào thẻ (cách này thì không thể rút thẻ kiểu hot-swap đúng không ạ)

3. bàn phím của m600 lạ quá, không biết dùng có thuận tiện không ạ ?

cám ơn cả nhà trước nhé

Xin góp ý cùng bạn

1. Soft của UIQ 3.0 đầy đủ những phần mềm cơ bản, tuy nhiên ko thể nhiều bằng OS 9.1 nhưng bạn lại được chọc chọc thích hơn :D

2. Hiện tại UIQ 3.0 chỉ có mỗi P1i mới có thể dùng tiếng việt hoàn toàn được. CÒn các máy còn lại thì mình cài font thêm để đọc tiếng việt trên văn bản hoặc Web thôi. Còn vấn đề cài font thì bạn có thể cài vào máy khi đó bạn rút thẻ nhớ ra vô tư;)

3. Bàn phím của M600i với bàn phím của P1i giống nhau, bạn dùng rồi sẽ wen thôii (bàn phím này không đụng hàng mà :)))

Nếu có bạn nên mua con P990i hoặc khá hơn thì mua P1i vì con M600i ko có chụp hình và Wifi nhiều lúc cũng bí :-??:-??

Hi vọng gặp lại bạn trong box UIQ 3.0. Chúc bạn vui

mr9

cám ơn bác doananh, bác phản ứng nhanh thật đó, vừa hỏi đã có câu trả lời. Mạnh dạn hỏi luôn anh em luôn mấy câu nữa:

1. những lúc nào thì bị lỗi với font tiếgn việt ?

2. phần mềm từ điển msdict viewer với mobireader (unicode) chạy ngon chứ (cụ thể là từ điển unicode của bác Đức có look up được trực tiếp trong mobi reader ko ?)

3. khi cắm đồng bộ với PC có thể chọn chế độ mass storage (usb mode) không ?

4. Giải trí với M600 thế nào (nghe nói đã có Coreplayer nhưng hình như là còn nhiều lỗi)

5. xin bác nói rõ hơn về đặc điểm của loại bàn phím m600 ?

P/S: hì hì, tôi lọ mọ mòn cả 4rum rồi ấy chứ, từ cái hồi 6600, mpx200, palm, p900, n80, ppc hp2200 (xin lỗi có phần tinh tướng, nhưng cũng toàn người nhà mình nhỉ) :D nhưng cũng hy vọng có dịp đóng góp cho cộng đồng uiq
tôi chẳng bao giờ dùng y5 và chụp ảnh cả

Tamock

Dựa trên P1i của mình mạn phép trả lời, cũng là để hỏi luôn:

Sau khi cài font tiếng Việt Unicode (bộ font kèm máy của SEVN):

1. Nhận tin nhắn tiếng Việt ra ô vuông (không biết có bác nào bị thế không?), trong khi nhắn tin tiếng Việt sang O2 thì đọc bình thường. Bàn phím tiếng Việt của bác Tài chạy ngon.

2. MSDictViewer với Mobireader chạy rất ngon với unicode. Ngoài ra còn một vài loại từ điển khác như Lingvo hoặc Slovoed. Từ điển miễn phí của SEVN cũng khá tốt, giao diện hình như là dựa trên MSDict viewer. Có thể kiếm được rất nhiều bộ data cho MSDict. Nếu dùng chương trình java (chậm hơn) thì còn nhiều nữa, ví dụ CIA Factbook.

3. Đồng bộ với PC có chế độ mass storage (gọi là File transfer), như ổ USB luôn.

4. Coreplayer chạy mượt, giao diện đẹp và chuyên nghiệp, dùng cho cả nhạc và phim được, nhưng một lỗi khó chịu là màn hình mờ dần theo máy. DivX player cũng thế. Vì thế mình dùng SmartMovie.

Tuy nhiên M600i có bộ nhớ nhỏ, chạy nhiều ct bị chậm. Có thể giải quyết bằng cách cài SwissManager để tắt luôn chương trình mỗi khi thoát ra: còn bình thường thoát khỏi chương trình nó vẫn còn nguyên trong bộ nhớ.

5. Bàn phím M600i và P1i: mới dùng chưa quen, nhưng dùng rất hay. Là bàn phím qwerty hoàn toàn với 2 chữ được xếp 2 bên trong một phím cho gọn. Khi nào cần đến thì mới được kích hoạt, có thể gõ tiếng Việt được.

Nói chung font unicode tiếng Việt thì muốn cài font nào vào cũng được (tạo thư mục font trong resource của thẻ nhớ, đổi tên font rồi chép vào, có thể dùng cả font thư pháp).
Nếu không dùng máy ảnh thì M600i khá hay, nhỏ gọn và rất nhẹ.

mr9

cám ơn Tamock. Tôi sắm m600i chiều nay rồi. cũng thích thật, nhưng vụ ngôn ngữ chuối quá.

máy tôi mua là sx cho thị trường TQ hay sao ấy, khi soạn msg thấy có cái 1 cái toolbar bé xíu chọn chế độ tiếng anh hoặc TQ. khó chịu quá.

Bác nào biết cách tắt hoặc chuyển sang ngôn ngữ khác không.

Tôi vào trang web của Mỹ, nó có cung cấp 1 số pack ngôn ngữ khác, không hiểu thế nào. Có bác nào thử chưa nhỉ, xin chỉ giáo !

thichcoilen

đang loay hoay copy font mà làm thế nào để chuyển sang chế độ usb ấy nhỉ ???

doananh

đang loay hoay copy font mà làm thế nào để chuyển sang chế độ usb ấy nhỉ ???

Khi bạn cắm cáp USB vào máy tính thì trên điện thoại sẽ có 2 mục chọn là Phone Mode và File Tranfer. Bạn chọn vào File Tranfer là thẻ nhớ của bạn như một USB.

Chúc bạn may mắn ;)

thichcoilen

hix, m600 nhé, tôi cắm usb với PC, chẳng thấy hiện lên cái gì trên máy để mà chọn -> bó tay

các bác xin chỉ dẫn