• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẮC MẮC VÀ THẢO LUẬN CÁC VẤN ĐỀ VỀ MOD VÀ HACK CHO UIQ3.0

CongVoi

Super V.I.P
Đây là Topic để các bạn thảo luận và thắc mắc về các vấn đề Modding và Hack.Hãy cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm nhé
10/12/08 CongVoi

Chỉnh sửa cuối:

dongxanh

Sơ lược về MODDING và HACKING

MODDING và HACKING (gọi tắt là Mod & Hack) diễn giải nôm na là cải biên hay độ lại máy. Chủ đề này mới diễn ra trong dòng Nokia Symbian 9.1 khoảng từ cuối tháng 3, 2008, sau đó lan nhanh sang dòng UIQ3 và xuất hiện nhiều nơi trên các diễn đàn điện thoại di động.

Vậy Mod và Hack là gì? Tại sao phải Mod và Hack?

Dòng Symbian thế hệ thứ 3 vốn được bảo vệ các tâp tin hệ thống trong ổ C của điện thoại, mục đích để người sử dụng không táy máy, nghịch phá các tập tin này làm gây ra các lỗi treo máy, không khởi động được, làm mất tình ổn định của máy. Ngoài ra nó cũng nhằm mục đích bảo vệ bản quyền của nhà sản xuất.

Do đó, khi thực hiện Mod và Hack, nghĩa là chúng ta sẽ phải biết truy cập vào các tập tin này, biết được cú pháp và cấu trúc của các phần mềm cài đặt bên trong, từ đó có thể thay đổi chiếc điện thoại theo ý mình thích.

Hiện nay, người ta đã mod được rất nhiều điều, chẳng hạn như thay đổi giao diện máy, thay đổi cách startup & shutdown, đổi bàn phím ảo,...

Giờ đây nhìn chiếc điện thoại đã mod, nó đã trở thành 1 chiếc điện thoại 2 trong 1 hay 3 trong 1. Chẳng hạn như P990 - Walkman, W950 - Iphone, hay cả ba: P990 - Walkman - Iphone... vì nhìn bên ngoài, nó là P990, nhưng toàn bộ Icon là của Iphone, và khi khởi động hay mở máy nghe nhạc, nó lại là Walkman.

Thú vị đấy phải không các bạn?

Trước khi Mod máy, điều kiện tiên quyết là bạn phải Hack được đã. Nghĩa là bạn phải có quyền vào tất cả các tập tin đã được bảo vệ của máy. Từ đó mới copy, chỉnh sửa, thêm bớt các file tạo nên những chương trình trong máy để làm cho máy trở thành theo ý mình muốn.

Nhữbg bài viết sau đây sẽ đề cập đến cách hack máy, và một số Mod đã thành công, được nhiều người áp dụng thử có kết quả tốt.

dongxanh

Một số kinh nghiệm và thủ thuật trong Modding và Hacking

Kể từ ngày UIQ3 bị hack, đã mở ra nhiều điều mới mẻ và thú vị trong việc Modding và Hacking

Chẳng hạn như xem được tất cả các tập tin ẩn trong điện thoại, cài phần mềm unsign mà không cần đăng ký certificate tại trang chủ Symbian sign, thay đổi bàn phím ảo, thay đổi giao diện máy nghe nhạc thành Walkman, thay đổi màn hình khởi động thành Walkman, cải thiện âm thanh, ... Và chắc chắn sẽ còn làm được nhiều điều bất ngờ khác nữa.

Tuy nhiên, modding và hacking lại đi kèm theo mặt trái của nó là dễ dẫn đến những rủi ro ngoài ý muốn. Nếu thao tác sai, hoặc mod không đúng cách, điện thoại bạn có thể bị trục trặc, thậm chí bị lỗi màn hình xanh chết chóc (dead screen) do đã can thiệp sai vào những tập tin được bảo vệ của hệ thống.

Qua 1 thời gian mày mò học hỏi, tham khảo, mình rút ra được chút ít kinh nghiệm xin chia xẻ với các bạn

1) Phải nghiên cứu thật kỹ cách làm trước khi quyết định mod / hack một điều nào đó. Chỉ làm những điều mà thật sự cần thiết và hữu ích cho bạn. Phải sẵn sàng đối phó với những trục trặc có thể xảy ra

2) Luôn Backup máy để khi xảy ra trục trặc thì có thể phục hồi lại được. Khi backup, bạn nên chọn chế độ Custom, đánh dấu tất cả các mục chọn, trừ phần Media file (hình, nhạc, ...) để tránh phải chờ đợi lâu. Vì Media file bạn copy vào máy tính, khi phục hồi xong copy trở lại điện thoại sẽ không mất nhiều thời gian.

3) Đối với những mod / hack chỉ can thiệp vào thẻ nhớ thì bạn cứ làm thoải mái, vì nếu có trục trặc, bạn dùng cáp nối ở chế độ file transfer hay dùng đầu đọc thẻ là xử lý được hết.

Riêng những mod/hack can thiệp vào ổ C của máy thì hãy thận trọng, vì việc sửa sai nếu lỡ trục trặc là rất khó khăn. Sau đây là những lưu ý cần thiết:
- Khi bạn định chép đè vào 1 hay nhiều thư mục / tập tin vào những thư mục hệ thống (protected folder như Private, Sys) hay thư mục quan trọng là Resource , nhất thiết bạn phải copy những thư mục / tập tin nguyên thủy trước khi chép đè ra thẻ nhớ, rồi đưa vào cất giữ ở máy tính hay USB để phòng khi bạn cần đến nó để chép phục hồi trở lại
- Trước khi chép thêm hay chép đè những file mod sẵn, bạn hãy thay đổi thuộc tính file thành achirve, bỏ read only đi, để bạn có thể xóa chúng được lúc cần thiết phải xóa.

Đặc biết ổ Z là ổ đĩa cốt lõi của máy. Bạn không bao giờ được thay đổi nó, trừ 2 việc bạn có thể làm là xem và copy file ra ngoài.

4) Khi có 1 vấn đề mod / hack mới, bạn không nên hấp tấp làm ngay, mà hãy đợi chờ 1 thời gian theo dõi xem những người khác áp dụng kết quả như thế nào rồi bạn hãy làm, nếu không tự tin về khả năng xử lý của mình. Nếu kết quả tốt đến với nhiều người thì bạn hãy an tâm mà áp dụng.

5) có một số mod / hack áp dụng được với máy này mà không áp dụng được với máy khác, mặc dù cũng chung dòng UIQ3. Điều này do các thông số qui định thư mục cài đặt khác nhau giữa các dòng máy khác nhau. Ví dụ như chương trình IM Plus đối với P990i thư mục cài đặt của nó là A00025C4, nhưng đối với W950i, M600i hay P1i, thư mục cài đặt lại có thể lại là 1 thông số khác. Do đó bạn hãy tham khảo xem dùng được cho những loại máy nào trước khi áp dụng

Sau đây là 1 số mẹo vặt:

- Bạn có thể biết chương trình nào cài ở đâu bằng cách dùng Swiss Manager pro 1.7: Vào thẻ Task ---> More ---> App.setup ---> enter chọn chương trình cần xem ---> Enter tiếp ---> chuyển sang thẻ Information, sẽ thấy được hàng UID là thư mục cài đặt, Location là ổ cài đặt.
- Việc áp dụng mod / hack ( do người khác làm sẵn), chủ yếu là tạo thư mục, chỉnh sửa hay copy những file đã mod đến đúng nơi qui đinh. Đa số trục trặc xảy ra khi copy không được, hay thao tác sai, muốn xóa đi để về tình trạng cũ lại không xóa được.

Mình xin trình bày 1 mẹo vặt để xóa file:
Nguyên tắc máy là khi khởi động, đa số các chương trình sẽ được máy đọc theo thứ tự từ thẻ nhớ, rồi đến ổ C, sau cùng mới đến ROM Z, (nhưng cũng có những chương trình nó bắt buộc phải đọc từ Z). Điều này do hệ điều hành qui định, Nếu cũng cùng 1 tập tin có tên giống nhau có trong ổ C và cũng có trong ổ Z, thì nó sẽ lấy tập tin trong C để chạy. Điều này lý giải tại sao khi bạn xóa 1 file nào đó, mặc dù đã đổi thuộc tính thành archive mà vẫn không xóa được vì nó đang trong tình trạng "in use" như trong máy tính
Để khắc phục, bạn hãy đổi tên thư mục / file cần xóa rồi khởi động lại máy. Khi ấy máy sẽ đọc tên thư mục / file ấy thấy sai nên nó sẽ dùng thư mục / file cùng tên trong ổ Z để chạy. File bạn cần xóa sẽ trở nên "free" nên xóa thoải mái.

Nếu đổi tên không được (báo rename error), bạn hãy dùng CapsSwitch

Mở chương trình rồi bấm nút switch CAPP OFF xong là thao tác được.

Ví dụ: xóa bàn phím ảo tiếng Việt có trong C:\Resource\feps: Bạn đổi feps thành feps1, khởi động lại máy rồi xóa thoải mái

- Trường hợp trục trặc nhiều chỗ quá, sửa sai mất thời gian, thì tốt hơn bạn nên phục hồi lại máy về hiện trang cũ bằng phần Backup and Restore đã nói ở trên.

- Trường hợp máy bị tình trạng khởi động được, nhưng không vào được menu, bạn hãy thử mẹo vặt sau:

+ Khởi động máy, quan sát khi thấy thanh khởi động chạy gần đầy khoảng 2/3 , trước khi máy lên màn hình phone on và Flight mode, thì bạn hãy bấm giữ nút BACK bên hông máy khoảng 2 - 3 giây, sau đó buông tay. Lúc này máy sẽ vào thẳng màn hình main menu, nhưng vì Main menu bị hư, nên cũng chỉ khoảng 5 giây là nó lại trở về màn hình phone on.
+ Nếu máy bạn có cài sẵn Gdesk để thay thế Main menu, thì khoảng thời gian 5 giây ngắn ngủi đó bạn hãy vào Gdesk để khởi động Xplore hoặc Swiss Manager và sửa các lỗi do bạn chép hay xóa sai các file.
Bạn hãy thử mà xem. Máy đang hoạt động tốt cũng vẫn dùng thử mẹo này được đấy.

- Trường hợp nặng nhất là bị treo máy, lỗi màn hình xanh chết chóc, không thể khởi động được, thì vẫn còn 1 giải pháp cuối cùng để cứu máy mà không cần phải mang lên hãng, đó là dùng chức năng upgrade firmware để phục hồi lại máy. Vì thao tác này làm khi tắt máy, nên bị lỗi khởi động vẫn thực hiện được. Bạn sẽ có firmware mới nhất nếu bạn chưa từng update. Sau đó chịu khó bỏ ra chút thời gian để cài lại chương trình. Lúc này bạn sẽ chọn những chương trình nào mà mình yêu thích nhất, chạy ổn định nhất chứ không cài thử tùm lum như trước đây nữa. Giải pháp này tuy mất công nhưng đôi khi lại hay vì máy bạn sẽ chạy nhanh hơn, ổn định hơn, xóa bỏ được những xung đột do cài thử quá nhiều chương trình.

- Điều đau khổ nhất khi máy chẳng may bị màn hình xanh, phải format lại, đó là mất hết các contact trong máy. Để ngăn ngừa điều này, bạn hãy dùng chức năng backup contact có sẵn trong máy trước khi trục trặc có thể xảy ra. Sau khi backup, sẽ có 1 file dạng contact.vcf nằm trong D:\other\backup\contact.vcf. Bạn hãy chép nó vào USB để dành, khi nào cần phục hồi contact thì chích vào file ấy và bấm YES là xong.

Trên đây là 1 số kinh nghiệm nhỏ xin chia xẻ với các bạn. Ai có kinh nghiệm hay, xin đóng góp thêm để cùng chia xẻ và học hỏi.

S4VxVolt

Bạn có thể giới thiệu 1 số mẫu đã hack thành công ko? cho nó trực quan thêm 1 tí. ^^

smiler

Well-Known Member
Trời ơi

Bạn có thể giới thiệu 1 số mẫu đã hack thành công ko? cho nó trực quan thêm 1 tí. ^^

Hix. Mình đang chưa biết gửi máy đi đâu để sửa . Bình tĩnh đi bạn.
Vô trung tâm bảo hành >>> Lỗi do người sử dụng >>> Chấp nhận thanh toán phí >>> Bọn E chưa đủ điều kiện. Hix.
Ai ở Cần Thơ hôk, giúp với, cho mình địa chỉ FLASH máy, hoặc off để thêm kinh nghiệm "đừng cho ĐC Sài Gòn nhé"

dongxanh

Mẹo vặt giúp format máy khi không khởi động được

Hiện nay trong quá trình hacking, nhiều người gặp do sai sót khi thao tác đã phải những trục trặc sau đây:

- Bị lỗi restart liên tục, không khởi động được nên không vào được menu để format máy.
- Bị lỗi màn hình xanh, muốn dùng Sony Ericsson Update Service (SEUS) để upgrade FW thì trang chủ đã bị khóa, do Sonyericsson đang tìm cách chống lại tình trạng hacking đang lan tràn hiện nay.

Sau đây là các giải pháp:

1) Lỗi không khởi động được:

Đa số các máy đều có cài lock code, nên trong quá trình khởi động, máy sẽ hỏi lock code. Khi đó, bạn đừng nhập lock code, mà hãy bấm tổ hợp phím vào service menu (cái này chắc ai cũng biết):

> * << * < *

(hay Jog up * Jog down Jog down * Jog down *)

Khi vào được service menu thì bạn chọn hàng cuối cùng: Format internal disk để format máy mà không cần phải dùng update FW

2) Lỗi màn hình xanh:

Lỗi này bắt buộc phải dùng SEUS. Nếu trang update hiện tại không hoạt động, bạn hãy dùng SEUS Pro ở link dưới đây, nó sẽ cho phép thực hiện.

http://www.sonyericsson.com/retailsu...x?locale=gb-en

Trang này cần phải có account thì mới dùng được. Các bạn hãy vào trang chủ của Sonyerisson để đăng ký 1 account miễn phí.

Những ai đang cần update FW, hãy mau sử dụng SEUS Pro, vì e rằng mai mốt nó lại bị khóa nữa thì hết cách!

dongxanh

Bạn xem lại trong diễn đàn, chuyên mục THẢO LUẬN SỬ DỤNG, và ỨNG DỤNG DÙNG CHUNG. Mình có post một số bài ở đó lâu rồi.

smiler

Well-Known Member
Hiện nay trong quá trình hacking, nhiều người gặp do sai sót khi thao tác đã phải những trục trặc sau đây:

- Bị lỗi restart liên tục, không khởi động được nên không vào được menu để format máy.
- Bị lỗi màn hình xanh, muốn dùng Sony Ericsson Update Service (SEUS) để upgrade FW thì trang chủ đã bị khóa, do Sonyericsson đang tìm cách chống lại tình trạng hacking đang lan tràn hiện nay.

Đa số các máy đều có cài lock code, nên trong quá trình khởi động, máy sẽ hỏi lock code. Khi đó, bạn đừng nhập lock code, mà hãy bấm tổ hợp phím vào service menu (cái này chắc ai cũng biết):

> * << * < *

Khi vào được service menu thì bạn chọn hàng cuối cùng: Format internal disk để format máy mà không cần phải dùng update FW

2) Lỗi màn hình xanh:

Lỗi này bắt buộc phải dùng SEUS. Nếu trang update hiện tại không hoạt động, bạn hãy dùng SEUS Pro ở link dưới đây, nó sẽ cho phép thực hiện.

Trang này cần phải có account thì mới dùng được. Các bạn hãy vào trang chủ của Sonyerisson để đăng ký 1 account miễn phí.

Những ai đang cần update FW, hãy mau sử dụng SEUS Pro, vì e rằng mai mốt nó lại bị khóa nữa thì hết cách!

Máy mình đã die mấy hôm rùi. Màn hình xanh. hjx. Đã dùng SEUS ngay từ đầu mà vẫn không được "kô nhận dạng thiết bị" . Chán hẳn luôn.
Chẳng biết kêu ai, cho máy vô hòm, chờ và chờ vậy, dù sao cũng thêm 1 chút kinh nghiệm, dù hơi đắt,
Ai biết giá cả đi up lại bằng BOX hay FLASH ji ji đó cho mình biết với.
Tuần sau lại phải đi Sài Gòn rùi, nản quá

baohung12

Thật sự là hack ko được, anh Dongxanh cho 2 link down về mà down cũng hổng được.
diễn đàn mà có 1 office chuyên cứu fone thì hay quá.

Boykinhdi

Máy mình đã die mấy hôm rùi. Màn hình xanh. hjx. Đã dùng SEUS ngay từ đầu mà vẫn không được "kô nhận dạng thiết bị" . Chán hẳn luôn.
Chẳng biết kêu ai, cho máy vô hòm, chờ và chờ vậy, dù sao cũng thêm 1 chút kinh nghiệm, dù hơi đắt,
Ai biết giá cả đi up lại bằng BOX hay FLASH ji ji đó cho mình biết với.
Tuần sau lại phải đi Sài Gòn rùi, nản quá

từ 200k-300k bạn ạ,híc đau lắm đấy:-??

Ryza

từ 200k-300k bạn ạ,híc đau lắm đấy:-??

Đắt vậy cơ à? Đúng là tiền ngu. Bọn dịch vụ mất dạy thật!
Chỉ cần bỏ ra 15 phút lên trang chủ của SonyEricsson download chương trình Update Service (SEUS) về, và 30 phút flash.
USB Cable thì SE luôn cho theo máy. Chương trình Update Service thì có hướng dẫn cực kì trực quan và đầy đủ.
Bạn nào không tự flash được nữa thì khuyên đừng nên xài điện thoại có hệ điều hành làm gì!

CongVoi

Super V.I.P
Chỉ cần bỏ ra 15 phút lên trang chủ của SonyEricsson download chương trình Update Service (SEUS) về, và 30 phút flash.
USB Cable thì SE luôn cho theo máy. Chương trình Update Service thì có hướng dẫn cực kì trực quan và đầy đủ.
Bạn nào không tự flash được nữa thì khuyên đừng nên xài điện thoại có hệ điều hành làm gì!

Không phải ai cái gì cũng biết luôn được đâu.Phải có thời gian tìm hiểu và va chạm,mất tiền nhưng khôn ra được thì cũng là một việc tốt >:)>:)

Ryza

Một điều nữa các bạn nên chú ý là trước khi hack, mod thì nên backup bằng công cụ có sãn trong PC Suite for Sony Ericsson. Chương trình này quá cơ bản với người sử dụng SE rồi. Có thể download tại trang chủ của SE.
Còn bạn hỏi tôi trang chủ SE là trang gì thì ...

Ryza

Không phải ai cái gì cũng biết luôn được đâu.Phải có thời gian tìm hiểu và va chạm,mất tiền nhưng khôn ra được thì cũng là một việc tốt >:)>:)

Thực ra mỗi vật dụng gì khi sử dụng cũng nên "đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng". Hoặc chí ít vào trang chủ xem có cái gì.
Cái máy 5 triệu mà bạn không hề xài các dịch vụ kèm theo thì giá của nó chỉ đáng 3 triệu thôi.

Son_Do

Well-Known Member

Những lúc máy nó bị nặng, SEUS không nhận ra thiết bị thì làm sao up FW?

Ryza

Những lúc máy nó bị nặng, SEUS không nhận ra thiết bị thì làm sao up FW?

Bạn nói rõ hơn đi, "máy nặng" là PC hay Phone?
Chuyện nhận không ra Phone là do SEUS bản cũ, không nhận ra điện thoại dòng mới thôi mà. Bạn chỉ cần cài bản SEUS mới nhất là ok.

tinh_la_gi

Administrator
Vấn đề của Son_Do là có đấy ... khi Boot loader không chạy thì dù là SEUS ver mới củng vậy thôi !!! Chú ý là SEUS auto update ver mới nhé !!!

CÁi này thì có thể dùng XS++ hoặc box giải quyết !

Son_Do

Well-Known Member
Vấn đề của Son_Do là có đấy ... khi Boot loader không chạy thì dù là SEUS ver mới củng vậy thôi !!! Chú ý là SEUS auto update ver mới nhé !!!

CÁi này thì có thể dùng XS++ hoặc box giải quyết !

Tại ông bạn Ryza phát biểu kinh quá, mình không biết là ông ấy là Đại cao thủ hay là dân mới dùng UIQ3 đây? Câu hỏi mình đưa ra cũng chỉ để ông ý tự nghĩ thôi, ví dụ như P990i mà màn hình chỉ nhá lên rồi lại restart thì SEUS cũng vô dụng.

psthanh

> * << * < *

2) Lỗi màn hình xanh:

chân thành cám ơn bài viết này :D

tricodoc

Chào các Pro, cả tuần nay em như rụng rời vì chiếc p990i của em đột nhiên đột tử, mong các bác tốt bụng tư vấn giúp em với, số là em đang vào Fexplore rồi nhấp vào 1 theme ( mục đích là để đổi theme) rồi bỗng thằng p990i nó báo lỗi (thông báo dài lắm nên em chẳng nhớ, khoảng 4,5 hàng), máy bị treo luôn, em có bấm tắt máy hay bất cứ nút gì cũng chẳng có tác dụng gì hết, bí quá thế là em rút pin ra để khởi động lại, nhưng khi khởi động vào màn hình có logo Sony E thì nó treo luôn, không vào hệ điều hành được, không biết máy em toi chưa, hỏi thì người ta nói cần flash hệ điều hành khoảng 100k nhưng không biết có sửa được vấn đề này không, mà không biết update firmware có giải quyết được vấn đề này không vậy các pro, em đau đầu và cả đau đớn nữa, mong các bác , các anh, chị, em giúp em với kẻo em ốm mất... chân thành cảm ơn mọi người