• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thắc mắc về Recovery của G1

comet85

khi vào recovery của con G1 của mình thì máy hiện lên nhiều dòng tùy chọn không giống như mình đã từng thấy trên 4r
[Alt+X] Go to console *
[Alt+T] USB-MS toggle *
[Alt+B] Backup/restore *
[Alt+F] Flash zip from sdcard *
[Alt+W] Wipe
[Alt+P] Partition sdcard
[Alt+O] other
[Alt+0] Fix apk uid mismatches *
[Alt+1] Move app+dalv to SD
[Alt+2] Move recovery.log to SD

recovery của máy khác với như mình xem trên 4r như thế này có phai do từng bản rom ko hay là cái đấy mặc định do máy rồi.
những dòng mình đánh dấu * là mình ko biết tác dụng để làm j.mong đc các bạn giúp đỡ và chỉ dẫn.hay có ai có tài liệu hướng dẫn về phần recovery này không thì share cho mình với nha.cám ơn rất nhiều.

DcKoNhi1987

cái này là do máy kia họ đã uprom phần Recovery 1.6. phiên bản này khá mới hỗ trợ rất đầy đủ các tính năng. mình cũg chỉ biết sơ sơ
[Alt+X] Go to console: vào phần này viết các lệnh như chạy dos ( reboot, reboot recovery, exit .....)
[Alt+B] Backup/restore: để sao lưu và phục hồi hệ thống như máy tính thôi
[Alt+F] Flash zip from sdcard : để up rom, sql, radio trực tiếp các file zip mà k cần phải đổi thành update.zip như hồi trc, rất tiện để sử dụng thay đổi nhiều rom 1 lúc
[Alt+W] Wipe : dùng để khôi phục mọi cài đặt , trong đó có nhiều mục như khôi phục cài đặt ng sử dụng, bộ nhớ tạm, tập tin hệ thống ở thẻ nhớ, khôi phục báo dung lượng pin và khôi phục la bàn điện tử (hih nt) ....
[Alt+P] Partition sdcard : trong bản Recovery 1.6 mục này thực sự hay, nó giúp phân vùng thẻ nhớ. Một số rom mới hầu như đều bắt phần vùng thẻ nhớ làm 3 phân vùng (Partition Layout: Fat 32--EXT 4--Linux-Swap). Hồi trc phải phân vùng bằng các lệnh dài phức tạp dễ sai, h thì sướng, nó làm từ a >>>z, thường thường thì Linux-Swap để 96 mb, EXT để 512 mb, còn lại là để Fat 32. EXT và Linux-Swap máy sẽ dùng, vậy là mình chỉ còn mục fat 32 để dữ liệu cá nhân, tuy mất đi dung lượng nhưng máy chạy nhanh hơn. Và khi phần vùng xong thì ext mới chỉ là 2, làm 2 bước khác để nâng ext lên 3 và 4 theo yêu cầu 1 số rom mới.
[Alt+1] Move app+dalv to SD : lưu file cài đặt vào thử nhớ để mình có thể cài đặt mà k cần phải down về từ maket khi up rom mới
Mình chỉ dùng máy cái này thôi, máy cái khác mình k wan tâm lắm nên k biết, b tự tìm hiểu

PhamQuang

Manager
3 chức năng cần quan tâm nhất của Recovery là:
- Backup/Restore (backup hệ thống và Restore lại, lưu ý file sẽ ghi ngày tháng giờ...)
- WIPE (gần như HR của PPC, làm sạch hệ thống)
- Flash zip from sdcard (Update các zip file từ thẻ)

Các chức năng khác ít cần quan tâm.

longquan0911

hình khác nhau túy thuộc vào phiên bản recovery thôi, nhưng mình thấy RA-1.7 là ổn định nhất