• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thắc mắc về ROM cho X800?

levuhai

em mua con Eten ở bên Pháp, nó dùng ROM tiếng Pháp, em muốn chuyển sang tiếng Anh mà lên trang chủ của nó chẳng biết down ROM ở đâu cả, bản 6.0 ý, các bác giúp em nhé, thanks
Máy em còn bảo hành, sợ khi đi bảo hành nó thấy thay đổi ROM nó lại từ chối bảo hành, vậy làm thế nào để cóp cái ROM chuẩn em đang sử dụng ra ạ, cất đi cho an toàn, em đọc thấy nhiều bài nói về UP ROM chứ em ko thấy nói đến vụ này.
UP ROM bằng thẻ nhớ thì em thấy nói là phải dùng thẻ 1GB hoặc nhỏ hơn, định dạng FAT 16, nhưng em ko thấy nói đến phải để Cluster Size là bao nhiêu, máy em dùng Vista format thẻ nó bắt phải điền Cluster Size, thẻ của em là Micro SD Kingston 1GB

Chỉnh sửa cuối:

levuhai

có bác nào UP ROM cho X800 không, cho em hỏi kinh nghiệm với

Em dùng bản Win6.0, thấy chạy chậm quá, lại còn là ROM tiếng Pháp nữa, nhiều cái đọc chẳng hiểu gì, nên em muốn đổi sang dùng ROM tiếng Anh, mà đă mất công thì đổi luôn lên bản WM6.1 cho nó chất, hehe
Em lần đầu UP ROM, thấy có 3 phương pháp, em chọn phương pháp dùng thẻ nhớ, vì phương pháp dùng cáp USB thì em thấy hướng dẫn dùng Active Sync cho XP, em dùng Vista với Windows Mobile Device Center sợ không giống nên bỏ cách này. Phương pháp dùng thẻ nhớ em thấy có vẻ nhanh và dễ làm, mọi người nói độ an toàn ko cao, nhưng nếu dùng thẻ nhớ tốt, nạp điện cho máy đầy đủ và không làm rơi khi UP thi chắc là OK :D
Em lên eten-user.eu down về bản ROM:
ETEN Glofiish X800 WM6.1 custom ROM V06 (LITE version)
giải nén ra có mấy file, trong đấy chú ý có:
temp.datUSBDLUpdate_Console.exe
Đến đây em mới gặp vấn đề:
-thứ nhất là về thẻ nhớ, mọi người nói dùng thẻ nhỏ hơn hoặc bằng 1GB, định dạng FAT16, nhưng không nói cái Cluster Size để bao nhiêu, em dùng thẻ MicroSD 1GB Kingston ?
-thứ hai, PdaViet bảo phải cóp cả 2 file trên vào thẻ, đổi tên temp.dat thành temp.bin rồi chạy BootLoader là OK, nhưng file Readme đính kèm ROM down về thì bảo chỉ cần đổi tên file temp.dat thành temp.bin và cóp mỗi file này vào thẻ nhớ thôi, em ko biết làm theo ai ?
-thứ ba là em muốn lưu lại bản ROM chuẩn đi theo máy, để sau này chán lên đời thì lại xuống đời, nhưng em ko biết phải làm thế nào để lưu lại ?
Các bác giúp em với nhé, em sợ lại có cục chặn giấy đắt tiền lắm, nên phải hỏi kĩ, cảm ơn các bác :)

PhamQuang

Manager
- Đã Up ROM dù Up lại đúng bản ROM gốc cũng sẽ mất bảo hành đó bạn ạ.
- ROM WWE (Anh ngữ quốc tế) trên trang chủ có nhiều.
- Đã muốn nghịch ROM thì hãy xác định bất chấp bảo hành đi bạn ạ. Và cũng có thể khẳng định 1 điều là X800 khá bền, khó chết, cho nên quên BH cũng được. :D
- Hiện nay các bản ROM 6.0 cho X800 đều khá ì ạch, kể cả bản mới nhất 0473.
- X800 mình đã Cook hơn chục bản 6.1 rồi đó, bạn có thể Up thử.

đã có Topic hướng dẫn chung Up ROM cho ETEN nói chung (trong đó có X800) rồi đó.

Không được mở Topic tuỳ tiện và tiêu đề kêu ca như bạn, mình sẽ del. đi đấy nhé.

levuhai

cảm ơn bác quan tâm đến em, em cũng đọc kĩ các bài viết của bác, các bài hướng dẫn và bộ sưu tập ROM đồ sộ do bác làm ra, nhưng một phần nhỏ trong đó thì em vẫn chưa rõ nên mới làm bài viết này, mong bác giải thích giúp em, ví dụ như format thẻ ở dạng Fat16 thì với thẻ 1GB như của em thì để cái Cluster Size là bao nhiêu, em dùng Win Vista nên nó cứ hỏi cái này. Và em cũng ko thấy bài nào nói về cách backup ROM. Bác giúp đỡ em nhé, em làm đc luôn thì bác DEL cài này cũng đc

e_binh

cảm ơn bác quan tâm đến em, em cũng đọc kĩ các bài viết của bác, các bài hướng dẫn và bộ sưu tập ROM đồ sộ do bác làm ra, nhưng một phần nhỏ trong đó thì em vẫn chưa rõ nên mới làm bài viết này, mong bác giải thích giúp em, ví dụ như format thẻ ở dạng Fat16 thì với thẻ 1GB như của em thì để cái Cluster Size là bao nhiêu, em dùng Win Vista nên nó cứ hỏi cái này. Và em cũng ko thấy bài nào nói về cách backup ROM. Bác giúp đỡ em nhé, em làm đc luôn thì bác DEL cài này cũng đc

tôi cũng mới nghịch như bác, mà tôi thấy bác quang khuyên làm theo cách 2, và tôi đã làm thử, chỉ cần cài syn. 4.5 lên máy và đã up đi up lại đủ 15 bản của bác quang cũng như các bản ở các trang khác thế mà chả sao cả đâu, hình như cái giống này nó dễ làm, bác cư thử đi .......

levuhai

Hôm qua em UP ROM, dùng cả cách thẻ nhớ và cáp đều không được, thẻ nhớ 1GB đã format định dạng FAT16, PC thì dùng Win Vista với Windows Mobile Device Center, ROM thì dùng bản V15_X800 của bác PhamQuang, ko đc nên thử dùng bản ROM down trên eten-user vẫn bị tương tự, lỗi của em nó thông báo thế này:

*Thẻ nhớ:
vào boot loader thấy:
USB Downloader 0021
Flash Capacity=256MB

USB Downloader Ready.
SD Card In
Find SDMMC Card.
File= TEMP BIN
Program Image from SDMMC
update OS image
Please Waiting.
OS Image is NOT compatible wit
USB host is not connected yet.

...rồi đứng lại luôn.

*Kết nối:
Em đã tải Tool và làm theo hướng dẫn nhưng đến "Waiting a download" thì đứng, nút UPDATE của Tool mờ, đọc thấy Tool hướng dẫn là nếu ko ấn đc UPDATE thì rút cáp ra cắm lại, em thử nhưng vẫn ko đc. Lúc này, tình trạng Windows Mobile Device là 'not connected'. Máy tính em dùng Windows Vista. Em đang ở Pháp, vừa sang nên còn chưa biết hàng sửa điện thoại nó ở chỗ nào, có mỗi một mình nên cũng chẳng nhờ đc ai, hik

Rất mong Bác PhamQuang và các anh chị hướng dẫn.

PhamQuang

Manager
Mời bạn đọc và tham khảo các cách Up ROM cho ETEN tại đây:

http://pdaviet.net/showthread.php?t=33214

Dùng cách thứ 3 (bài số 4) và lưu ý nên Up ROM trên WinXP, vì có thể các Tool Up ROM cho ETEN không phù hợp trên Vista đâu (chưa thử nên chưa dám quả quyết !!!).

levuhai

vâng, em cảm ơn bác, để cho chắc em đi tìm máy cài XP vậy, bên này anh chị em toàn dùng Macbook, thế mới sợ

cdmavn

Up rom trên vista không có vấn đề gì hết giống mọi dòng ppc thôi: chú ý 2 cái synch lúc bình thường và cài lại driver cũ khi đến bước máy reset về bootloader.
Cái này đã nói đến nhiều đề nghị search lại

levuhai

các bác cho em hỏi là từ hồi UP ROM lên 6.1 thì máy em không nhận đc file qua Bluetooth nữa, đã Pair với máy gửi, trong Beam đã check vào nhận file, em gửi file đi thì đc, giúp em với, cảm ơn các bác

e_binh

Bác Quang và các bác cho em hỏi bản radio nào mới nhất ạ, tại vì em thấy máy của em khi có chuông nhấc máy phải vài chục giây sau mới nghe thấy tiếng đầu kia nói sau khi nhấn phím trả lời (tức là bị trễ), hay là phải khắc phục bằng cách nào ạ ?

levuhai

em không UP đc, hình như cái ROM này nó to quá, bình thường các ROM nó chỉ khoảng 50-60MB, thằng này em thấy cái temp.dat của nó 80MB, hik

centos5f4vn

Với cái ROM gốc trên, mình làm theo hướng dẫn cách 2 ở bài này vẫn được mà.
Mã:
http://pdaviet.net/showthread.php?t=33214

em không UP đc, hình như cái ROM này nó to quá, bình thường các ROM nó chỉ khoảng 50-60MB, thằng này em thấy cái temp.dat của nó 80MB, hik

levuhai

Mình không có WinXP, Vista thì làm theo hướng dẫn nhưng ko bao giờ đc, nên toàn phải UP ROM bằng thẻ nhớ, lúc được lúc không, chắc phải cài song song một cái XP nữa chuyên để UP ROM vậy

levuhai

cho em hỏi cái EUU TYPE nó khác cái EUU OS ở chỗ nào thế ?
em vừa down cái EUU TYPE: ETEN_X800_WWE_A42_040_0473_XP&VISTA, up ROM này xong thì có phải cài thêm Patch gì nữa không ạ (modem update, camera patch) ? thẻ nhớ thì nó không kén nữa rồi, thẻ gì cũng nhận. Hơi thất vọng vì nó vẫn là 6.0, cứ tưởng 6.1

Chỉnh sửa cuối:

levuhai

cái ModemUpdater_FC3301_CA.exe Update thế nào hả các bác, em chỉ biết UP ROM, cài này em không biết làm thế nào, em search cách làm nhưng ko thấy, giúp em nhé, thanks

SirKojiro

cái ModemUpdater_FC3301_CA.exe Update thế nào hả các bác, em chỉ biết UP ROM, cài này em không biết làm thế nào, em search cách làm nhưng ko thấy, giúp em nhé, thanks

http://etenclub.ru/files/X800/GSM_Firmware_Updates/ModemUpdater_3301_Product_CL4.zip

Copy vào thư mục gốc của X800, dùng File Explorer tìm file vừa copy vào và chạy. Sau đó một thông báo reset với Radio Rom là R3BEC37ACL_V1.01CL4 sẽ hiện ra.

levuhai

hik hik, thế là tiêu tùng con Eten X800 yêu quý của em rồi, ROM gốc của em là bản tiếng Pháp ETEN_X800_FRA_A42_040_0454, dùng thì ổn định, chẳng lỗi lầm gì cả, xem video tốt, nghe gọi ngon lành. Thấy mọi người UP ROM vui quá, nên em cũng ngứa tay nên làm theo, đầu tiên là với bản V15 của bác Quang, thấy mất GPS Viewer, mà cài từ ngoài thì ko chạy đc, thỉnh thoảng treo, hạ tiếp xuống V14, ko treo nhưng vẫn ko có một số phần mềm quan trọng, chuyển sang Panot cũng chưa ưng ý lắm, cuối cùng quyết định quay trở về ROM hãng, đến lúc này em mới gặp vấn đề, từ lúc bắt đầu UP ROM, em chỉ test tốc độ, nghe nhạc, chụp ảnh...mà ko xem Video, hqua sau khi UP bản tiếng Anh ETEN_X800_WWE_A42_040_0473 thì xem Video cứ giật giật từng hình như là chưa cài Card màn hình cho PC ý, xem bằng WMP hay Core Pocket đều thế, Video có bitrate bình thường, mà kiểu giật do Bitrate cao nó khác, kiểu này nó cứ như xem ảnh dạng slide show ý, hình ảnh sau nó hiện từ từ lên đè lên hình trước, chán quá em quay về bản ROM gốc, bản này em down trên trang Glofiish chứ ko phải backup ROM cũ tiếng Pháp của em (em ko lưu lại bản ROM của máy), nhưng cùng tên luôn ETEN_X800_FRA_A42_040_0454_XP,xem Video vẫn giật, đã thế lại còn bị đang dùng nó trắng màn hình ra rồi rung ầm ầm liên tục cho đến khi phải Reset, như bị cảm lạnh ý, sợ quá UP bản tiếng Anh X800_WWE_A42_040_0457_XP&VISTA, Video vẫn giật, lại có bệnh là cứ tắt màn hình đi thì nó kêu bép bép, màn hình chớp chớp, bật màn hình lên thì ko sao, hik hik, kĩnh hãi, hạ xuống một bậc nữa, UP bản EUU_ETEN_X800_WWE_A42_040_0454_XP, Video vẫn giật, nhưng từ đêm qua đên giờ vẫn chưa có thêm phản ứng phụ nào, chán quá, em chỉ muốn ném cái máy vào tường thôi, chẳng biết xử lý thế nào nữa. Mà bây giờ em để ý thêm cái này, hồi UP ROM lần đầu tiên, cách dùng cáp sync, màn hình đang bình thường, khi chuyển sang Bootloader, nó chuyển một phát đen xì luôn, còn bây giờ lần nào chuyển qua Bootloader nó cũng phải chuyển sang màu trắng rồi mới chuyển qua màu đen.