• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận & những phuơng pháp tối ưu cho RAM p990i-uiq3 nói chung.

hoanganht

Ram của p990i là nhược điểm lớn nhất của dòng máy này.Nó làm bao người phải đau đầu để sử dụng hay quản lí ứng dụng sao cho thật hiệu quả.Ko sẩy ra tình trạng treo máy hay máy chạy chậm.
Thế nhưng mang trong mình hệ điều hành uiq 3 to lớn và cồng kềnh thì làm đc điều đó thật ko dễ chút nào.
Mình mạo muôi đưa ra thread này để mọi người có thể đưa ra các quan điểm quản lí ram của p990i cung như các dòng máy uiq khác tối ưu nhất..
Posted via Mobile Device

hoanganht

Posted via Mobile Device
Về phần mình .
1 là update hệ điều hành mới nhất
2 là sử dụng swiss mgr pro để quản lí ứng dung.Chức năng end task để tăt ứng dụng ko cần thiết..Giải phóng ram.
3 là thường xuyên dọn rác trong ổ C.
4 là hạn chế chạy những chưng trình chạy kèm hệ điều hành.Hay chạy thảng vào bộ nhớ trong máy.
Về phần mình khi khởi động lại máy ram trống 14 mb.Nhưng ko hiểu său khoảng 2_3 ngày sử dụng mặc dù end all task và giải phóng ram thường xuyên nhưng ram chỉ còn khoảng 7-8mb.Chạy 1 ung dụng nữa là gần cạn ram rồi.Do đó cứ 2-3 ngày là lại phải khởi động lại máy.ko biết phương pháp quản lí ram mọi người thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

dengrumingzi

1.Bật SMP, tool > swich icon text -> có chức năng hiển thị sẵn Ram ở thanh công cụ--> ko sợ treo máy vì lỗi ngớ ngần là thiếu ram.

2. Chọn theme nhẹ. Mình chọn theme 125 Kb--> tốn tẹo Ram. Font hiển thị tiếng Việt giờ có 1 đống, font chuẩn hơn 1M. Nên chọn font nhẹ thôi, khoảng 400 Kb. Lướt web vì vậy cũng nhanh hơn.

3. Chả có sài Gdesk Gờđiếc gì cả, mất việc. Cũng nói "NO" với linkboy hiển thị các icon ngoài desktop.

4....chưa nghĩ ra, về nghĩ đã.^^ à à, tối, khởi động cho nó fát, sau 1 tháng chả có việc gì thì lôi cổ ra up fw hoặc format máy.
P9 của mình khởi động xong, vào main menu, bật SMP thấy trống 16 M. Tắt main menu và activity thì trống 17 M.

Thiết nghĩ, nếu không hoặc ít lướt web, xem phim trên P990i mà chỉ nghe gọi nhắn tin, chụp ảnh, nghe nhạc, ghi chép... thì chỉ cần 10 M Ram trống là chạy tẹt ga rồi. Mình toàn mở sẵn 3 cái ứng dụng thường dùng như sms, bộ gõ, music, dùng tẹt.
Lúc lướt web thì tắt bớt cái music và sms đi cho thoải mái. Xem phim có vẻ nặng nhất, phải tắt music đi mình toàn dùng core xem phim. Nghe nhạc mất khoảng 6 m, xem phim khoảng 9 M, lướt web mất khoảng 8 M.

nguyendoanto

1.Bật SMP, tool > swich icon text -> có chức năng hiển thị sẵn Ram ở thanh công cụ--> ko sợ treo máy vì lỗi ngớ ngần là thiếu ram.

2. Chọn theme nhẹ. Mình chọn theme 125 Kb--> tốn tẹo Ram. Font hiển thị tiếng Việt giờ có 1 đống, font chuẩn hơn 1M. Nên chọn font nhẹ thôi, khoảng 400 Kb. Lướt web vì vậy cũng nhanh hơn.

3. Chả có sài Gdesk Gờđiếc gì cả, mất việc. Cũng nói "NO" với linkboy hiển thị các icon ngoài desktop.

4....chưa nghĩ ra, về nghĩ đã.^^ à à, tối, khởi động cho nó fát, sau 1 tháng chả có việc gì thì lôi cổ ra up fw hoặc format máy.
P9 của mình khởi động xong, vào main menu, bật SMP thấy trống 16 M. Tắt main menu và activity thì trống 17 M.

Thiết nghĩ, nếu không hoặc ít lướt web, xem phim trên P990i mà chỉ nghe gọi nhắn tin, chụp ảnh, nghe nhạc, ghi chép... thì chỉ cần 10 M Ram trống là chạy tẹt ga rồi. Mình toàn mở sẵn 3 cái ứng dụng thường dùng như sms, bộ gõ, music, dùng tẹt.
Lúc lướt web thì tắt bớt cái music và sms đi cho thoải mái. Xem phim có vẻ nặng nhất, phải tắt music đi mình toàn dùng core xem phim. Nghe nhạc mất khoảng 6 m, xem phim khoảng 9 M, lướt web mất khoảng 8 M.
ông này mua con 1200 về mà dùng cho rồi. có p9 mà dùng ko hết chức năng nữa. hehe. dùng smp đặt giải phóng ram ở mức 3 + đóng ứng dụng hệ thống là ok làm gì mà phải restat máy suốt vậy

Posted via Mobile Device

caotunglam

Bạn có thể up bộ theme 125kb lên được kok ?
mình đang cần , cám ơn bạn trước nhé.

dengrumingzi

ông này mua con 1200 về mà dùng cho rồi. có p9 mà dùng ko hết chức năng nữa. hehe. dùng smp đặt giải phóng ram ở mức 3 + đóng ứng dụng hệ thống là ok làm gì mà phải restat máy suốt vậy

Xí, ÔNG DỐT THÌ CÓ! Dùng P9 mà sợ restart??? Dùng tẹt đê, phá tẹt đê, hack mod, format, up fw ầm ĩ còn chả sợ, sợ restart,,, hehe, gặp ông này ở ngoài là mình úynh liền.

Theo cách của ông để ở cấp độ 3 mới là dốt. Để cấp độ 2 là hợp lý nhất. Mà cho dù là cấp độ Siêu Xay Da 4 thì sau 3 hôm ông không cho em P9 sướng fát restart mà máy ông có 14 M Ram trống thì tôi đi đầu xuống đất.

dengrumingzi

Rất vui vì được chia xẻ với bạn, tiếc là mình nói nhầm, không có theme nhẹ thế, bạn dùng tạm bộ font sau nhé, theme tháo máy walkman đó, nặng lém 126 kb^^'View attachment 127482

Xét về mỹ thuật thì theme này khá, hiển thị chữ nghĩa khá rõ ràng. Giá mà nó là màu đen xì, đen kịt thì tốt, chữ và hoa văn sẽ càng nét. :D

caotunglam

Rất vui vì được chia xẻ với bạn, tiếc là mình nói nhầm, không có theme nhẹ thế, bạn dùng tạm bộ font sau nhé, theme tháo máy walkman đó, nặng lém 126 kb^^'View attachment 127482

Xét về mỹ thuật thì theme này khá, hiển thị chữ nghĩa khá rõ ràng. Giá mà nó là màu đen xì, đen kịt thì tốt, chữ và hoa văn sẽ càng nét. :D

Mình dùng rồi nhưng mà so với theme mặc định của máy chả có thay đổi gì về RAM cả , khởi động lên vẫn free 15,1mb RAM .

dengrumingzi

cho hỏi về cách dọn rác trong ổ C

Câu này hay đấy. Tạm thời như sau, vào c/system/temp dọn sạch nhé. Hình như vẫn Còn nhiều rác ở chỗ khác nữa đó.

Mình dùng rồi nhưng mà so với theme mặc định của máy chả có thay đổi gì về RAM cả , khởi động lên vẫn free 15,1mb RAM .

Bạn thử dùng 1 theme size cỡ 900 M xem có khác biệt không? Nếu không được nữa thì reset lại máy xem.
3 tháng nay mình thường xuyên ghi lại dung lượng Ram sau khi khởi động, bật 3 chương trình là activity menu, main menu, sWM thì thấy trống khoảng 15, 6M đến 16M. Tắt activity và main menu thì còn 17M trống. Sau một thời gian nghịch soft, cài đặt mod lung tung, thì dung lượng Ram trống giống y như của bạn 15,1M sau khi bật SMP lên, và thế là mình up lại fw cho an tâm, cũng rất dễ mà.

Khi chọn font tiếng Việt cũng có ảnh hưởng 1 chút đấy.

Ko cài đặt mod icon ở activity cũng có thể có chút xíu ảnh hưởng.

Tóm lại, cứ sử dụng tẹt ga, không lo hết Ram nếu không xem phim nặng đô khoảng 400 M trở lên đâu, không vào những 1 số trang web nặng như trang phim người lớn. ( Mình là mình vẫn vào ầm ầm đấy)

Nhớ là Vào SMP/ tool/ swich icon text để bật hiển thị lượng Ram trống ở thanh công cụ, như vậy rất thuận tiện theo dõi và sử dụng .

vuongtrungduong

ông này mua con 1200 về mà dùng cho rồi. có p9 mà dùng ko hết chức năng nữa.

Posted via Mobile Device

Xí, ÔNG DỐT THÌ CÓ! Dùng P9 mà sợ restart??? Dùng tẹt đê, phá tẹt đê, hack mod, format, up fw ầm ĩ còn chả sợ, sợ restart,,, hehe, gặp ông này ở ngoài là mình úynh liền.

cái chợ để 2 ông chê nhau dốt đấy àh?hơi thất vọng về dengrung đó nha,"Đại Sứ Sony" mà ko biết kiềm chế giữ hòa khí,ko biết từ tốn giải thích là tước chức "Đại sứ' !

dengrumingzi

Bọn em đùa tí mờ bác. Đó là Ông anh họ con ông bác là anh trai ông trẻ vốn là em họ ông anh trai ông vốn là họ hàng cùng dòng họ của bà chị là bà nội của của em đấy. :p

dengrumingzi

Thông báo con P9 của e sau khi reset Ram cực khủng. Khởi động máy hiện lên activity menu, vào main menu bật SMP lên rồi tắt activity menu và main menu đi, Lượng Ram trống hiện lên là ....17,6 M. OA Ram khủng vô đối.

vuongtrungduong

tắt 2 cái đó đi rồi thì đc 17,6M Ram có gì mà lạ trời? :(:-?:-??
bản firmware cũ đẩy lên đc 18,2 kìa!

dengrumingzi

tắt 2 cái đó đi rồi thì đc 17,6M Ram có gì mà lạ trời?
bản firmware cũ đẩy lên đc 18,2 kìa!

Ặc@. Tắt bớt cái SMP thì chắc chắn cũng được 18 M đấy. Cái fw cũ thì ngày xưa e nhớ là nhỉnh hơn một chút. Sau khi up fw mới thì giảm đi một chút. Cụ thể là bao nhiêu thì ko nhớ nữa.
xì trum phát: Bác cũng từng dùng P990i à, bán chưa, đổi với iem không? Mới hơn e cac thêm xiền. Cũ hơn thì thôi.:D

dengrumingzi

p990i của ai ram nhiều hơn post ý kiến lên tham khảo cái.
Chúng sinh không ngã
Ăn lạc tùy thích.:D

hoanganht

Ram tớ khởi động lên có 13.5mb.Dùng đc 2 ngày lại còn 6mb.Khi đó giải phóng ram mãi vẫn chỉ có 6mb.Lại phải khởi động lại máy.

dengrumingzi

Ram tớ khởi động lên có 13.5mb.Dùng đc 2 ngày lại còn 6mb.Khi đó giải phóng ram mãi vẫn chỉ có 6mb.Lại phải khởi động lại máy.

Thế thì máy có vấn đề rồi nhé. Reset lại máy đê thôi. Hoặc đổi máy tớ. ^^

caotunglam

Thường thì kiểu gì cũng phải reset máy , để khoảng 1 tuần , RAM xuống chỉ còn 6-8mb , reclaim kiểu gì cũng không ăn thua :D :D