• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận riêng cho ROM 5.0

TaQuangDuc

Vip ơi là Vip ! bác toàn hướng dẫn bằng lời mà không chịu thử thì làm sao mà thấy hết vấn đề được!
Dùng Winrar hoặc WinZip thì em chả lạ nhưng vấn đề ở chỗ là giải nén xong thì nó cũng chỉ có 1 File chạy Update duy nhất mà thôi, thế em mới hỏi là làm cách nào chiết xuất thằng ExtendedRom.img ra được :D

Thanks

chắc bản zip của bạn có vấn đề, của mình chạy ngon, mình làm thường xuyên cái này nên với mình thì nó không xa lạ
Mình bận công việc nên không thể vào thường xuyên đợt này, thông cảm nhé

để đơn giản hơn, bạn làm thế này vậy:
mở My Computer ra
chọn menu đổ Tools -> Folder Options -> chọn tab View -> chọn tùy chọn show hidden files and folders -> loại bỏ Hide protect .... OK
(có thể bạn biết cái này rồi nhưng cứ nói ra không anh em lại kêu ỏm lên)
sau đó chạy file Xda-Atom-Exec-ENG-20060721-MOT0822.exe
ấn Next đến đoạn Welcome to Device Update .....
thì vào thư mục \\WINDOWS\Temp
lúc này bạn sẽ nhìn thấy các file update ROM đã extracted dưới dạng file ẩn bao gồm:
  • Device Software Update Utility.exe
  • diskimage_Ver.nb0
  • EBOOT.nb0
  • ExtendedRom.img
  • nova_pda_033105.mot
  • vl1d_pda_Ver.mot
Giờ bạn thoải mái copy file mình cần trích xuất
cheers

Chỉnh sửa cuối:

mrducbao

chắc bản zip của bạn có vấn đề, của mình chạy ngon, mình làm thường xuyên cái này nên với mình thì nó không xa lạ
Mình bận công việc nên không thể vào thường xuyên đợt này, thông cảm nhé

để đơn giản hơn, bạn làm thế này vậy:
mở My Computer ra
chọn menu đổ Tools -> Folder Options -> chọn tab View -> chọn tùy chọn show hidden files and folders -> loại bỏ Hide protect .... OK
(có thể bạn biết cái này rồi nhưng cứ nói ra không anh em lại kêu ỏm lên)
sau đó chạy file Xda-Atom-Exec-ENG-20060721-MOT0822.exe
ấn Next đến đoạn Welcome to Device Update .....
thì vào thư mục \\WINDOWS\Temp
lúc này bạn sẽ nhìn thấy các file update ROM đã extracted dưới dạng file ẩn bao gồm:
  • Device Software Update Utility.exe
  • diskimage_Ver.nb0
  • EBOOT.nb0
  • ExtendedRom.img
  • nova_pda_033105.mot
  • vl1d_pda_Ver.mot
Giờ bạn thoải mái copy file mình cần trích xuất
cheers

Đa tạ cao nhân :D

Em sẽ thử và cho ý kiến!

chuotthuong

CHO MÌNH HÕI HIỆN MÌNH SÀI CON ATOM E XEC nó hao pin quá ko biết ROM gốc nó có bác nào có share cho mình zới. mình nghe nói rom gốc WM5.0 ko có hao ? mà mình tìm hoài ko có bác nào có share mình nhe ? mình cám ơn nhiều? ah? nhớ share lên web : www.mediafire.com nhe vì trang này dơn nó khẻo re ah? mà nhanh nửa
? cám ơn mấy bác lập tipoic này hay lám? mình thì khoái sài hàng ROM rin? do mới mau máy về đả thấy có ROM 6.5 rồi? nhìn đẹp hiệt lướt nhanh hiệt NHƯNG KHỔ NỔI PIN HAO CỨC CỰC KÌ GHÊ? he he he mình th2i đi suốt ngày làm gì có thời gain đâu mà sạc nó hoài . hi...hi

JongZiZi

CHO MÌNH HÕI HIỆN MÌNH SÀI CON ATOM E XEC nó hao pin quá ko biết ROM gốc nó có bác nào có share cho mình zới. mình nghe nói rom gốc WM5.0 ko có hao ? mà mình tìm hoài ko có bác nào có share mình nhe ? mình cám ơn nhiều? ah? nhớ share lên web : www.mediafire.com nhe vì trang này dơn nó khẻo re ah? mà nhanh nửa
? cám ơn mấy bác lập tipoic này hay lám? mình thì khoái sài hàng ROM rin? do mới mau máy về đả thấy có ROM 6.5 rồi? nhìn đẹp hiệt lướt nhanh hiệt NHƯNG KHỔ NỔI PIN HAO CỨC CỰC KÌ GHÊ? he he he mình th2i đi suốt ngày làm gì có thời gain đâu mà sạc nó hoài . hi...hi

Bạn dòm lên đầu trang đi, có ghi ROM ship là bản ROM zin nguyên thuỷ của AE đó. Nhấp là tải về thôi.

phat288

các bác cho em hỏi cái này.
e đã test tẹt ga các bản rom chỉ mong muốn nghe nhạc với tai nghe bluetooth.
và kết quả em đạt được thì:
1/win 5.0 chính hãng vừa nghe nhạc, vừa thoại, chạy ổn định, nhưng chỉ nghe được chế độ mono.(trong khi tai nghe của em nó có stereo).
2/win 6.1 thì chỉ có bản rom của bác sonblack là nghe được nhạc với chế độ stereo nhưng không thoại được, chạy ổn định.
3/win 6.5 trừ bản của bác KH ra thì tất cả đều nghe nhạc good. nhưng thoại thì lúc được lúc không! chạy chậm và hao pin.

em không biết vấn đề nghe bằng tai bluetooth có phải là do các profile được tích hợp trong bản rom không. và có cách nào để update profile blutooth của win 5.0 lên không?
e chỉ là newbie nên không rành. em kính mong các cao nhân chỉ giúp em.
xin đa tạ.

TaQuangDuc

mình không có tai stereo để test cho bạn, nhưng những gì mình có thể nó là bản WM5 này dùng với tai nghe các hãng đều rất ổn định trong việc thoại (mình đi xe côn nên cái này rất quan trọng)
bản 6.1 của anh Sơn đen thì ổn về nhiều mặt trong đó mình thích là độ ổn định và pin tương đối tốt, mình cũng mới chỉ test tính năng thoại và chuyền dữ liệu nhưng cũng rất hài lòng với nó.
Có thể dòng tai nghe của bạn thật sự không có driver tương thích trên AE, bạn thử nên thử với 1 O2 hay HTC khác xem thế nào!
regards,

TaQuangDuc

Từ ngữ ác liệt quá,
chào mừng ra nhập đội ngũ hoài cổ
có gì cần giúp cứ ới anh em nhé!

losaka

1/win 5.0 chính hãng vừa nghe nhạc, vừa thoại, chạy ổn định, nhưng chỉ nghe được chế độ mono.(trong khi tai nghe của em nó có stereo). => Về mức độ chung tình em chọn bản này ak... Ít hao pin, khoản trống cho ram thì nhiều hơn... Nhưng đang xài bản 6.5 thì rùi xuống lại thì kô nở bỏ giao diện coll của em nó hix... nói chung tớ đang chừng chừ..
2/win 6.1 thì chỉ có bản rom của bác sonblack là nghe được nhạc với chế độ stereo nhưng không thoại được, chạy ổn định.
3/win 6.5 trừ bản của bác KH ra thì tất cả đều nghe nhạc good. nhưng thoại thì lúc được lúc không! chạy chậm và hao pin.=> Hix vấn đề nghe nhạc thì mình kô nói tới. Nhưng vấn đề hao pin thì khiếp thật ak, và vấn đề thoại thj như bạn nói, mình đồng ý cả 2 tay ak...
.... Có lẻ sống thời đồ đá sơ khai của em nó thì có lẽ ít bệnh hơn hahaha

TaQuangDuc

1/win 5.0 chính hãng vừa nghe nhạc, vừa thoại, chạy ổn định, nhưng chỉ nghe được chế độ mono.(trong khi tai nghe của em nó có stereo). => Về mức độ chung tình em chọn bản này ak... Ít hao pin, khoản trống cho ram thì nhiều hơn... Nhưng đang xài bản 6.5 thì rùi xuống lại thì kô nở bỏ giao diện coll của em nó hix... nói chung tớ đang chừng chừ..
3/win 6.5 trừ bản của bác KH ra thì tất cả đều nghe nhạc good. nhưng thoại thì lúc được lúc không! chạy chậm và hao pin.=> Hix vấn đề nghe nhạc thì mình kô nói tới. Nhưng vấn đề hao pin thì khiếp thật ak, và vấn đề thoại thj như bạn nói, mình đồng ý cả 2 tay ak...
.... Có lẻ sống thời đồ đá sơ khai của em nó thì có lẽ ít bệnh hơn hahaha

trước mình có dùng tai bluetooth stereo của Sony với ROM của anh Sonblack thì nghe nhạc 2 tai, trả lời đt bình thường, giờ mới nhớ ra! nhưng cho ông anh cái tai đó đi rồi!

taphucnguyen

mình mới thử cài lại bản wm5 nhưng có điều là máy hay bị tắt nguồn đột ngột, hình như pin xuống dưới 50% và mất nguồn. đây là hiện tượng gì, có ai biết cách khắc phục ko, chỉ mình với. mình có phải cài lại bản khác ko thế:-/ :(

TaQuangDuc

Pin trước đây có bị ko? Nếu không thì đây là 1 lỗi của WM5, trước kia cũng đã từng bị nhắc tới khi dùng pin lô, dòng không đủ, dễ sụt nguồn, mất nguồn mặc dù % báo vẫn còn nhiều. Hiện tượng này ít khi sảy ra với Pin zin.
với pin zin thì đến khi còn khoảng dưới 10% máy sẽ tự động tắt để bảo vệ dữ liệu vì Atom Exec không có pin main

kabuto

mình mới mua o2 atom exec, đã cài sẵn win6.5 rồi. Giờ mình muốn cài về win5.0, bạn nào biết chỉ dùm link cách up rom nhe! thanks nhìu!

phat288

mình mới mua o2 atom exec, đã cài sẵn win6.5 rồi. Giờ mình muốn cài về win5.0, bạn nào biết chỉ dùm link cách up rom nhe! thanks nhìu!

bro down bản room ở ngay đầu topic ấy. rồi vào đây có chỉ dẫn rất chi tiết.

kabuto

đã up trở lại win5.0! thật dễ sử dụng! nhưng kẹt 1 chuyện là khi mình thoát ctrình ra mà nó ko thoát hẳn! Phải vào setting-system-ram-running program chọn stop all, nếu ko nhìu quá máy sẽ chậm hẳn! ae có ai biết khắc phục chuyện này ko?

mrkid12k

bạn nào có bản rom gốc của atom exec mà up đc qua thẻ nhớ thì share cho mình nhé. Máy mình kô hỉu sao kô úp bằng cáp đc( mình dùng windows 7), mình đã tìm mọi cách( search google) mà vẫn kô đc, thank!

takaru

đã up trở lại win5.0! thật dễ sử dụng! nhưng kẹt 1 chuyện là khi mình thoát ctrình ra mà nó ko thoát hẳn! Phải vào setting-system-ram-running program chọn stop all, nếu ko nhìu quá máy sẽ chậm hẳn! ae có ai biết khắc phục chuyện này ko?
Bạn dùng cái nè nè :http://www.phudongsoft.vn/index.asp?pid=23
free mà rất tiện . sau lần đầu chạy , vào chỉnh run when start up , bạn sẽ có 1 ứng dụng tắt triệt để chương trình rất nhẹ
down về và để trên thẻ nhớ và chạy được thui , không fai cài đặt gì cả

losaka

Hjx dạo này, do Goodbye người yêu nên thời gian dành cho dế iu tăng lên hẳn, cook rom cho wM5, nhưng ngặt nổi làm xong up co máy mình die luôn.. hjx... Vào BL conettion wating... Up tiếp thì bản báo conettion error hiện lên.. Capble thì có tới mấy sợ up vẫn vô tư vơi các máy khác... Rùi chuyển sang up bằng thẻ nhớ mới tuần vừa rồi em up bằng thẻ nhớ vẫn vi vu như gjo.. up xong màn hình đen thui rùi... Rùi quay lại bản zin của nó up.. thì lổi kết nối cứ như đeo đuổi lấy em.. Không biết Pác TaQuangDuc có kinh nghiệm nào trong vấn đề này xin chỉ bảo với em... Vj thông thường khj up từ PC máy AS hiện conetion vào BL hiện lên conetion là e có thể up vô tư rùi.. hjx.. Và em cũng đã test mấy os từ đầu tới cuối luôn, từ nguyên bản, rùi tới của pác son, ..... nhưng hiện tại thì vẫn nằm trơ ra đóa.. Mong pác nào có kinh nghiệm để em tiếp tục mổ sẻ em nó... chứ thấy em nó nằm trơ ra đóa trong lòng cũng chết đi một ít..

TaQuangDuc

về cook và build ROM bạn nên hỏi anh SonBlack (ở HCMC) hay Khoaha (ở HN), mình mù tịt về khoản đó. Rất xin lỗi vì không giúp được

anhbdt

Pin trước đây có bị ko? Nếu không thì đây là 1 lỗi của WM5, trước kia cũng đã từng bị nhắc tới khi dùng pin lô, dòng không đủ, dễ sụt nguồn, mất nguồn mặc dù % báo vẫn còn nhiều. Hiện tượng này ít khi sảy ra với Pin zin.
với pin zin thì đến khi còn khoảng dưới 10% máy sẽ tự động tắt để bảo vệ dữ liệu vì Atom Exec không có pin main
Mình cũng mới quay về Rom WM5, cũng đang bị như vậy để theo dõi vài ngày nữa xem sao. Theo tôi nghĩ không cần cài WM6.1 hay 6.5 cho hao pin, chỉ cần cài bản Rom WM5 và giao diện SPBMobileShell là sài ok rồi.

Chỉnh sửa cuối: