• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận sử dụng 6600.

luannissan

Cách dùng nhạc mp3 làm nhạc chuông cho 6600

Em không biết trên diễn đàn đã có ai nói về cách làm nhạc chuông mp3 cho 6600 chưa, nếu đã có rồi thì các bác xem lại cách em làm có ứng dụng được không nhé
Đầu tiên, các bạn cài đặt MP3OggWMA Codec 6600.sis . Các bạn không phải lo, plugin này chạy được trên tất cả các phiên bản firmware.(các bác có thể down file này ở link phía dưới)

Tiếp theo các bạn cắt một đoạn nhạc MP3 mà mình thích để làm nhạc chuông. Điều quan trọng là phải lưu nó dưới chuẩn Joint stereo 128 bits 44100 KHz.
- Tiếp theo, làm thế nào để Nokia 6600 chấp nhận file nhạc? Cực dễ, 6600 sẽ chấp nhận file nhạc nếu file này có thuộc tính id3v2 tag. Vậy là thế nào để tạo thuộc tính id3v2 tag cho file nhạc? Các bạn thực hiện như sau: + Sử dụng một trình nghe nhạc, Winamp chẳng hạn
+ Import file nhạc mà bạn chọn vào playlist của Winamp, click chuột phải vào file nhạc và chọn File info
+ Trong cửa sổ bên phải hiện ra, bạn đánh dấu check vào hộp id3v2 tag.- Thế là xong, cuối cùng bạn chỉ việc chép file nhạc vào thư mục Sound\Digital trong thẻ nhớ và chọn làm nhạc chuông là OK.

SadPrince

làm thế này thì rắc rối quá. Sao không convert sang WAV cho nó nhanh. Để nhạc chuông Wav cũng được chứ sao

blmon

mp3 tiết kiệm dung lượng hơn nhiều. Và quan trọng là có thêm 1 cách để lựa chọn.

PS: anh chàng này spam hơi nhiều đó :(

luannissan

nhiều bác chưa biết cách convert về wav bác ạ, với lại mp3 thì nhẹ hơn nhiều.

lamlcd

Member
mình thấy wav hay hơn vì chả có khi nào mà mình lại cho đt chờ đến hết bài đâu.

tieuoanh

Super V.I.P
mình thấy wav hay hơn vì chả có khi nào mà mình lại cho đt chờ đến hết bài đâu.

đúng đấy
thường thì mình chỉ cắt đoạn điệp khúc trong bài hát để làm nhạc chuông thôi
định dạng wav cho âm thanh tốt hơn :D

nguyenpa

Super V.I.P
nhưng 6600 âm thanh mono mà, nếu nén mp3 mà chỉnh cho âm thanh vừa phải cũng ok.

thomas200545

Nhưng dù sao mình cũng thích file mp3 làm nhạc chuông hơn, nó phổ biến hơn wav nhiều.dung lượng nó lại nhỏ nữa.

SirKojiro

Bản mới nhất là GoldWave 5.17:
Sau đây là một số thao tác chính để edit nhạc bằng GoldWave .

Cho em xin góp ý vài dòng :
Cái GoldWave này em thường dùng để làm nhạc chuông và nghe mp3 trên Phone. Để làm được một bài nhạc mp3 nghe trên Phone cho hoàn chỉnh, theo em thì có 3 bước :

+ Bước 1 : Kích âm cho lớn, nếu bài hát có voice qúa nhỏ. Bằng cách vào Effect -> Volume -> Change ( Em thường kích bài hát lên tới 6.64 tức 214.78% )

+ Bước 2 ( có thể không cần thiết cho lắm ): File -> Information.. Với phần này thì các bác có thể thiết lập thông tin cho bài hát, nếu các bác dùng UltraMp3 để nghe nhạc thì những thông số các bác thiết lập sẽ hiện ra ngay trong trang chính của UltraMp3 khi nghe tới bài hát đó., cái này em rất thích dùng, vì khi mình share cho ai nhạc Mp3 của mình, thì ở bên máy của người đó sẽ hiện lên những thông tin của mình Ex : Album PhuongDoan, Genre : Nokia 6600 <-- Em chế vào đó, cho người ta biết mình xài 6600 , còn Year thì em lấy luôn năm sinh của mình, có đôi khi em tự cho mình là ca sĩ luôn

+ Bước 3 : Save As. Đây là phần quan trọng nhất để quyết định chất lượng và dung lượng của bài hát. Nếu bộ nhớ trong Phone còn nhiều thì các bác Save theo dạng MPEG Audio (*.Mp3) - Layer-3, 16000Hz, 32 kbps, mono. Còn nếu bộ nhớ còn ít hay các bác muốn bài hát của mình có dung lượng nhỏ thì giảm 32kbps xuống còn 24 là vừa.
** Nhạc chuông thì đơn giản hơn, cũng có các công đoạn như trên, nhưng không cần phải Set Information làm chi cả, khi Save as thì các bác nên save theo dạng WAVE (*.wav) - PCM unsigned 8 bit, mono ( No Choice )

toan1101

sao kì vậy ta

em làm cho con 6620 mà ko đc

theo em bít thì 6600 giống 6620 phải ko ?

side_effect

Nghe chừng để 6600 chơi 128kbps có vẻ nghe không ổn lắm,em nghĩ chỉ để tối đa là 96 thôi không thì dè lắm

luckystar

Mình có kinh nghiệm không phải ở 6600 mà là ơ Ngage, không biết có giống không nhưng cũng chia sẻ cho các bạn là : mình chỉ cần xóa file nhận diện file mp3 của chương trình nghe nhạc (ví dụ như Ultra Mp3) trong thư mục system\recog thì khi cài đặt chuông, trong danh sách sẽ có các bài mp3.

minhphuc2k

Mình thường dùng cái này để làm nhạc chuông mp3, khá hay. Nếu muốn tiết kiệm dung lượng có thể dùng cái Nokia convert trong PC suite ấy (nhưng chất lượng âm thanh có vẻ kém hẳn).

minhphuc2k

N6600 loa rất kém, nghe nhạc chán lắm nên nhạc chuông cũng không hay mà lại còn nhỏ nữa

happylife810

theo mình tạo nhạc chuông file wav là ổn, tiếng to hơn để mp3. nhưng nếu cài chương trình wma thì lấy wma làm nhạc chuông cũng được, dung lượng nhỏ. căn bản là cái loa 6600 cũng nhỏ sẵn rồi

zhureng

cảm ơn bác luannissan nhé.Cái này em set cho nó làm nhạc chuông tin nhắn thôi.Còn nhạc chuông dt thì vẫn là wav vì khi có điện thoại đến thì dữ lắm cũng 1 phút là tự động tắt rồi.Còn không thì khoản 15s là đã nhấn nút trã lời vì vậy thì chỉ cần đoạn nhạc hay nhất trong bài là đủ rồi cần chi phải để nguyên bài làm nhạc chuông :D

darkstar

Con 6600 loa rè lắm, MP3 hay WAV thì nếu mở to tiếng vẫn bị rè rất dữ. Mở nhỏ thì chuông đổ không nghe. Loa của nó là mono nên âm thanh cũng không hay => muốn file nhỏ gọn để đỡ tốn dung lượng thì chơi luôn ra file AMR. :D Đằng nào thì tiếng cũng bị rè mà. :p

conheoquayto

amr thì âm thanh cực tệ,tui đã thử gòi.Đồ mình có điểm íu thì tìm cách khắc phục chớ dại gì mà để nó tệ càng thêm tệ.theo em thì cách làm mp3 sẽ đỡ mật công hơn nhìu,tại 6600 k có thẻ nhớ ngoài nên mỗi lần chép nhạc vào phải tắt máy,mở ra,cắm vào pc,úi giùi nhức đầu,mà để wav thì tốn dung lượng,tháo ra cắt tới cắt lui càng phiền hơn.