• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận sử dụng Nokia X7

ohannguyent

Vì chưa có box sym anna nên tạm thời cho mình port bài ở đây !

[video=youtube;XMAPAEMVyYA]http://www.youtube.com/watch?v=XMAPAEMVyYA[/video]

* Kích thước : 119.7*62.8*11.9 , 85cc
* Trọng lượng : 146g
* Kích thước màn hình : 360*640 pixels , 4.0 inches
* HĐH : Symbian Anna OS
* Bộ sử lý : 680MHz ARM11, Broadcom BCM2727 GPU
* Bộ nhớ trong : 256MB ram, 1GB rom
* Thẻ nhớ ngoài : hỗ trợ tối đa 32GB
* 3G : HSDPA 10,2Mbps ; HSUPA 2 Mbps
* Wlan : Wi-Fi 802.11 b/g/n
* Bluetooth : 3.0 vs A2DP
* Camera : 8MP 3264*2448 pixels, fixed focus, dual led flash

Vì đang quan tâm đế em này nên ae nào đang dùng X7 xin vào chia sẻ nha !​

Chỉnh sửa cuối:

satthumuhn1

ai đã dùng x7 cho mình hỏi
X7 khi phát nhạc có hiển thị lyric như s60v5 ko vậy :D
nâng cấp lên anna mà ko có hjển thị lyric thì chán :p

ohannguyent

chắc là có bạn à! Vì đã nâng cấp tnì trình nghe nhạc cũng phải nâng cấp chứ. Mà buồn cái là trong ae ít người dùng x7 wá, ko ai cho biết hay làm bài trên tay hít???

satthumuhn1

thấy 2pic lập lâu rùi mà chẳg có ai cho vài lời nhận xét
chứng tỏ anh em pdaviet ko ai đầu tư x7 rùi
chẳng nhẽ tôj lại chja tay n8 tậu x7 bjo chứ lại :D
x7 đep wá,nghe nhạc chắc ng0n lắm đây :p

ohannguyent

thấy 2pic lập lâu rùi mà chẳg có ai cho vài lời nhận xét
chứng tỏ anh em pdaviet ko ai đầu tư x7 rùi
chẳng nhẽ tôj lại chja tay n8 tậu x7 bjo chứ lại :D
x7 đep wá,nghe nhạc chắc ng0n lắm đây :p

X7 hơn N8 ở mh 4" và nghe nhạc tuyệt hơn ( dòng x-serie mà nị). À còn sym anna tích hợp sẵn nữa. Vì ko có trôn tay nên chỉ phát biểu từ cấu hình phần cứng cũg như giớk thiệu của nhà sx thôi.

minhdale

1 câu nữa thôi.Thiếu camera phụ =)).Nhưng hiện giờ tui thích em N8 hơn vì sắp có Belle cho nó :))

duc143

COn này hơn 9tr nhưng chưa tới 10tr, giá cao hơn cả N8 đấy :D

MinhThang

Manager
Thấp hơn N8 thì có. N8 hiện nay có chỗ vẫn giá 9,9tr đấy bạn. Hôm mình mua con N8 tại TGDD thì X7 họ bảo nếu lấy sẽ tính giá rẻ hơn N8 là 970k. nhưng do thấy to và dài quá nên không lấy vì đã có con Galaxy tab GT 1000.

ohannguyent

híc.. Ko đủ $...nếu có thể cũng kiếm một em để làm bài review trên tay cho ae mở rộng tầm mắt. Có lẽ ko lâu thì em này đc lên sym belle thui!

monster9

Đánh giá toàn diện Nokia X7 và chi tiết về HĐH Symbian Anna
Thứ tư 17/08/2011 02:56
Nokia đã gặp khá nhiều khó khăn trong thời gian gần đây nhưng hãng vẫn có những nỗ lực đáng ghi nhận nhằm quay trở lại với vị thế ngày xưa. Nokia X7 là đại diện mới nhất của hãng với thiết kế độc đáo cùng hệ điều hành Symbian Anna mới nhất. Với giá bán lẻ khoảng 9,9 triệu đồng, liệu X7 có thật sự xứng giá?

Thiết kế:

Mặt sau máy làm từ kim loại

Cạnh phải có 2 phím tăng giảm âm lượng và chụp hình

Cạnh trái có khe sim cùng khe cắm thẻ nhớ

Đáy máy

Đây là đỉnh

Cận cảnh vào loa

Rõ hơn nữa

Phím home duy nhất ở mặt trước

Camera 8MP, đèn flash LED

Nokia X7 là một chiếc điện thoại khá lạ khi nó không tuân theo một thiết kế phổ biến nào trước đó. Nokia đã cố gắng tạo sự khác biệt bằng cách chế tạo X7 giống với 1 thiết bị trong các bộ phim khoa học viễn tưởng, ở một góc độ nào đó thì máy thật sự rất giống với 1 chiếc tàu không gian hay những máy bay tàng hình có thiết kế gồ ghề (F117 hay F22 tuỳ bạn chọn).

Cảm giác đầu tiên khi cầm X7 trên tay là máy rất chắc chắn nhờ vào thiết kế nguyên khối từ thép không rỉ. Dù bóp ở bất cứ góc độ nào, X7 không hề tỏ ra ọp ẹp hay yếu, một lợi thế của kim loại so với rất nhiều điện thoại nhựa cùng giá tiền. Nokia chế tạo X7 gần giống như N8 nhưng cho người dùng nhiều điểm tựa hơn khi cảm với các cạnh vuốt mỏng dần đều và 4 góc được cắt chéo vào trong. Nếu đang sử dụng một chiếc điện thoại SE thì bạn có thể liên tưởng đến thiết kế Human Curvature.

Như đã nói ở trên, X7 được cắt ở 4 góc nên hầu hết người dùng đều hiểu lầm máy có 4 loa. Thực ra, 2 đường cắt trên đỉnh chỉ để trang trí còn 2 loa thực sự của máy nằm dưới đáy. 2 loa này có công suất khá lớn và là 1 trong những bộ loa lớn nhất dành cho điện thoại di động mà mình từng được nghe.

Mặt trước Nokia X7 chỉ có 1 phím Menu, phím truyền thống của Symbian từ trước tới nay. Như vậy, Nokia đã loại bỏ các nút nghe và ngắt cuộc gọi nhằm tăng tính thẩm mỹ, cá nhân mình thích sử dụng 2 phím cứng đó hơn là tương tác với màn hình cảm ứng. Các nút khác như nút nguồn đã được đẩy lên đỉnh và cạnh bên là nút chụp hình cùng 2 nút tăng giảm âm lượng.

Có nhiều điện thoại làm bạn khó chịu khi mở máy vì cách thiết kế nút nguồn ở vị trí thiếu hợp lý hay không đủ độ nảy. Thật may mắn khi X7 có phím nguồn dễ bấm và cho cảm giác tốt. Cách thiết kế vát chéo của X7 bảo đảm tay người dùng luôn tìm và thao tác dễ dàng mà không mất thời gian quan sát. Tuy nhiên, ngược với nút nguồn thì phím chụp hình lại khá tệ, cảm giác bấm là tốt nhưng nó rất dễ gây rung máy (có thể do phiên bản thử nghiệm mà mình dùng). Hầu hết các bức ảnh mình chụp với X7 đều bị rung nhẹ.

2 bên cạnh trái, chúng ta thấy 2 khe nhỏ rất độc chiêu. 2 khe này có những khấc cho bạn rút khay cắm SIM và khay cắm thẻ nhớ theo cách mà không điện thoại nào khác từng sở hữu. Khe cắm thẻ nhớ có thể thay nóng nhưng nếu bạn thay SIM thì điện thoại sẽ tự động khởi động lại. Khe SIM này là khe SIM bình thường, không phải micro SIM nên bạn hoàn toàn tự tin sử dụng mà không phải cắt SIM.

Mặt sau X7 có camera 8MP và đèn flash LED kép được đặt trên 1 mảng màu đen, hoàn toàn đối lập với phần thép bạc của lại. Thành thật mà nói, mặt sau X7 khá xấu và không cá tính như mặt trước. Những mạng màu đối lập hoặc gần giống màu nhau ở phía sau không ấn tượng.

Màn hình:

Nokia X7 là một chiếc điện thoại Nokia hiếm hoi của sử dụng màn hình kích thước lớn, 4 inch độ phân giải qHD 360x640 theo công nghệ AMOLED. Theo thông số kỹ thuật, màn hình này không sử dụng lớp phủ chống chói CBD nhưng sử dụng thực tế cho thấy X7 vẫn hiển thị khá tốt ngoài nắng. Nhờ sử dụng AMOLED mà Nokia có thể tự tin thiết kế 1 screen saver luôn hiển thị đồng hồ ở màn hình chờ, rất hữu ích mà lại không tốn pin do toàn bộ nền là màu đen. Thực tế thì mình đã thử tháo SIM ra và để màn hình ở chế độ screen saver khoảng 5 ngày nhưng vạch báo pin vẫn còn trên 1 nửa.

Nói về chất lượng hình ảnh, Nokia X7 không hề bị ám màu như một số màn hình AMOLED khác, màu sắc rất tươi và sáng. Màn hình X7 có lẽ là màn hình AMOLED sáng nhất mà mình từng thấy, không hiểu Nokia đã cải tiến gì trên điện thoại gần đây của họ mà ngay cả màn hình LCD trên E6 cũng có độ sáng thuộc loại cao nhất hiện nay. Điểm yếu của X7 là độ phân giải chưa cao, màn hình không thật mịn.

Khả năng xử lý:

X7 vẫn sử dụng những con chip mà Nokia theo đuổi từ trước đến nay, con chip máy được trang bị hoạt động ở xung nhịp 680MHz trên kiến trúc ARM 11 và sử dụng bộ tăng tốc đồ hoạ BCM2727 của Broadcom sản xuất. CPU tuy không mạnh nhưng các tiến trình xử lý phần nào được GPU chia sẻ đã giúp X7 hoạt động khá mượt mà. Mặt khác, X7 cũng đồng thời được sử dụng hệ điều hành Symbian Anna tinh chỉnh những thành phần hệ thống nhằm đạt tốc độ cao hơn so với Symbian^3 trước kia.

Tuy nhanh trong dòng Nokia nhưng nếu so với những máy cùng tầm giá thì X7 chỉ đạt tốc độ trung bình, thời gian phản hồi lớn là nhược điểm chung của Symbian vẫn chưa được khắc phục triệt để. Nếu bạn từng dùng một số bản firmware gốc của máy Android Samsung hay Windows Mobile thì sẽ thấy có độ trễ nhất định khi thao tác vào màn hình cảm ứng, X7 cũng tương tự. Nếu tắt tính năng rung phản hồi, tốc độ X7 cải thiện đáng kể.

Có một điều cần nói rõ ở đây, mình rất thích phần mềm Social trên Anna nói riêng và điện thoại Nokia nói chung, phần mềm này giúp chúng ta truy cập vào Facebook thoải mái nhưng nó lại khá nặng và làm máy chậm. Khi không sử dụng thì tốt nhất bạn nên tắt Social đi.

Nếu bạn lo ngại CPU này sẽ làm cản trở các hoạt động giải trí thường ngày thì có thể yên tâm, X7 đủ sức coi phim HD 720p. Mình đã thử coi 1 số phim theo định dạng MKV hay AVI thì chúng đều rất mượt mà. Ngoài việc sử dụng thẻ nhớ, bạn còn có thể dùng USB gắn ngoài hay truy xuất trực tiếp các điện thoại khác thông qua tính năng USB OTG của Nokia. Khá tiếc khi Nokia không tặng kèm sợi cáp này theo X7 trong khi E6 lại có.

Symbian Anna, những tính năng mới:

Có lẽ điểm thay đổi lớn nhất của Anna mà bất cứ ai cũng có thể thấy là những biểu tượng chương trình. Những biểu tượng này được làm mới, giống với hình vẽ tay và cũng đơn giản hơn. Nếu như ở Symbian^3, biểu tượng của Symbian không nằm trong 1 khung nào thì ở Anna, hầu như tất cả các chương trình đều nằm trong 1 viền nhỏ có khung ngoài màu xanh.

Nếu bạn muốn nhận xét về tính thẩm mỹ thì cá nhân mình cho rằng các icon mới đẹp hơn, nó không rõ ràng như icon cũ nhưng đi theo xu thế hiện đại. Việc đổi icon của Nokia một phần là nhằm thống nhất tất cả các nền tảng, còn nguyên nhân còn lại có lẽ là để người dùng có cảm giác tốt hơn khi thao tác với màn hình cảm ứng do các biểu tượng chương trình sẽ dễ tương tác hơn.

Bàn phím cũng là 1 thay đổi lớn khác của Anna, trong 1 vài hình ảnh demo trước đây thì Anna sử dụng bàn phím qwerty và bàn phím này chỉ chiếm 1 phần nhỏ của màn hình mà không bung lên để chiếm toàn bộ. Diễn tả thì hơi khó hiểu nhưng bạn có thể hình dung nó tương tự bàn phím iOS và Android, bàn phím Android nằm ngang (trước bản 2.2) và Symbian^3 nằm ngang là những bàn phím tạo cửa sổ mới chiếm toàn màn hình.

Khá buồn khi layout bàn phím ảo của X7 rất giống các layout phím cứng của Nokia, nó hơi lệch ở hàng cuối và gây khó khăn cho những ai không quen. Mình thích layout nhằm giữa hơn vì nó cân đối và dễ bấm. Có lẽ phải đến Symbian Belle thì bàn phím này mới trở nên giống như các hệ điều hành khác (đã có hình leak). Nếu gặp khó khăn, bạn hãy xoay ngang màn hình ra thì sẽ dễ thao tác hơn, bàn phím ngang tốt hơn hẳn và đủ sức đánh bại nhiều hệ điều hành khác. Thật may mắn khi bàn phím ảo X7 khi xoay ngang không full màn hình như Symbian^3 trước đây.

Điểm thay đổi tiếp theo của Symbian Anna chính là trình duyệt. Nếu như trình duyệt cũ kỹ trên Symbian^3 gây rất nhiều khó chịu cho người dùng thì trình duyệt của Anna thật sự là một bước tiến lớn và là linh hồn của bản nâng cấp này. So sánh trực diện với Safari Mobile hay Chrome Mobile, trình duyệt Nokia Browser 7.3 trên nền webkit này vẫn chưa thể thay thế được nhưng nó là một bước tiến rất lớn với người dùng Nokia, dễ dùng hơn rất nhiều lần và cực kỳ tiện lợi. Bạn có thể hiểu rõ hơn trong các hình chụp màn hình dưới đây.

Một số thay đổi khác cũng như giao diện của Anna sẽ được đề cập kỹ hơn trong phần dưới.

Camera:

Nokia X7 sở hữu camera 8MP và đèn flash LED, những thông số rất ấn tượng. Thực tế thì phiên bản mình cầm là bản thử nghiệm nên cũng chẳng phán quyết được gì. Tuy nhiên, hãy lưu ý rằng camera X7 không thể lấy nét tự động nên không chụp macro được. Phim thì X7 có thể quay được 720p.

Pin:

Nokia cho biết với viên pin 1200mAh thì X7 có thể nghe nhạc được 50 tiếng ở chế độ offline và xem phim 720p được 6 tiếng. Khi mình dùng thử thì máy sống được khoảng 2 ngày.

Kết luận:

Nếu bạn là người dùng Symbian trung thành, Nokia X7 thật sự là một lựa chọn đáng giá. Tuy so với một số hệ điều hành khác, Symbian Anna vẫn còn những khuyết điểm nhất định nhưng bạn lại sở hữu một chiếc máy có chất lượng phần cứng tốt và thiết kế độc đáo. Hơn nữa, Anna cũng dùng tốt hơn rất nhiều so với Symbian^3 trước đây. Dù sao đi nữa, Nokia vẫn còn rất nhiều điều phải làm để lôi kéo người dùng quay trở lại.

Màn hình chủ bên trái có các widget, shortcut, bên phải là màn hình ứng dụng

Bấm vào góc trên cùng tay phải sẽ quản lý kết nối, lịch hay pin

Khi xoay ngang các widget tự co theo

Khi này bấm nút giữa ở dưới cùng sẽ có tác dụng tương tự như trên

Quản lý và bổ sung các widget

Thay đổi, di chuyển widget hay shortcut, Anna không dùng shortcut riêng lẻ mà shortcut nằm chung với widget gồm 1 cụm 4 shortcut

Quản lý đa nhiệm theo chiều ngang

Và chiều dọc

Giao diện mới của trình duyệt, zoom in vào bạn sẽ có font đẹp hơn nhiều, bên phải là tính năng tìm kiếm từ trong trang web

Menu popup và history

Quản lý tab tiện lợi hơn, có cả chia sẻ link

Cửa sổ quản lý bên trái rất tiện, bên phải là option

Màn hình bên phải là đồng hồ screensaver, gần như không tốn pin, bên phải là lịch

Bên trái là quản lý kết nối khi cắm USB, bên phải là 1 số ứng dụng nâng cao

Giao diện nghe nhạc, các bài hát trong 1 album và bên trái hiển thị 1 bài hát nằm dọc

Nằm ngang

Các album hiển thị theo dạng cover flow khi nằm ngang

Các thiết lập hiệu ứng âm thanh

Bàn phím dọc mới hơi lệch ở hàng cuối

Nhưng bàn phím ngang rất tốt

Email hỗ trợ push mail, nhớ là 1 tài khoản Exchange thôi nhé

Tin nhắn, đọc theo dạng hội thoại hay riêng biệt tuỳ bạn muốn

Phần mềm Social cho chúng ta vào Facebook hay Twitter thoải mái

Chọn nhiều ảnh cùng lúc

Tag hay tạo album

Bạn có thể chỉnh sửa ảnh với khá nhiều hiệu ứng

Rất hay phải không?

Khi đăng nhập Ovi, các dịch vụ sẽ tự động được phục hồi

Bản đồ với các chế độ hiển thị mới và cho check in, không cần Four Square nữa nhé

Tải miễn phí bản đồ VN về, bạn có thể tải các nước khác nếu muốn

satthumuhn1

giá hjện tại x7 cao hơn n8 là do x7 vừa ra mắt thôi
chứ vài tháng nưã x7 có khj hạ xuốg dưới 9tr,n8 thì xuốg 9tr là kịch kim rùi :D
Thực ra mà nói x7 và n8 là 2m0del ngag ngửa tính tới thời đjểm hjện tại :D
X7 đc khoản music no.1 + màn hjh 4" thôj
bù lại n8 trang bị camera 12. hàg hjệu đắt tjền
đang chán n8đây
ai đổi x7 thay đổi cảm gjác đê :p

giá hjện tại x7 cao hơn n8 là do x7 vừa ra mắt thôi
chứ vài tháng nưã x7 có khj hạ xuốg dưới 9tr,n8 thì xuốg 9tr là kịch kim rùi :D
Thực ra mà nói x7 và n8 là 2m0del ngag ngửa tính tới thời đjểm hjện tại :D
X7 đc khoản music no.1 + màn hjh 4" thôj
bù lại n8 trang bị camera 12. hàg hjệu đắt tjền
đang chán n8đây
ai đổi x7 thay đổi cảm gjác đê :p

darkstorm88

đã sở hữu 1 em X7 .....cảm giác ... thất vọng mạnh vì không có camera phụ..( bất tiện cho việc gọi 3G ) ....thân vỏ máy kim loại chắc chắn ( ok ) ...âm thanh nghe cực ấm vào trong tuy chỉ có 2 loa dưới ( 2 loa trên là giả đấy ;;) ) .........nói chung là chẳng có khác biệt gì lớn so với N8 ....bác nào đang xài N8 mà có ý chuyển qua X7 thì chớ nên dạiiiiiiiiii ... bác nào mún bik thêm thông tin thì cứ pm em trả lời cho , chứ nói thực xúc em X7 này thì em có đôi chút thất vọng ....chẳng bik giới thiệu cái gì ....nản !!!!!

satthumuhn1

đã sở hữu 1 em X7 .....cảm giác ... thất vọng mạnh vì không có camera phụ..( bất tiện cho việc gọi 3G ) ....thân vỏ máy kim loại chắc chắn ( ok ) ...âm thanh nghe cực ấm vào trong tuy chỉ có 2 loa dưới ( 2 loa trên là giả đấy ;;) ) .........nói chung là chẳng có khác biệt gì lớn so với N8 ....bác nào đang xài N8 mà có ý chuyển qua X7 thì chớ nên dạiiiiiiiiii ... bác nào mún bik thêm thông tin thì cứ pm em trả lời cho , chứ nói thực xúc em X7 này thì em có đôi chút thất vọng ....chẳng bik giới thiệu cái gì ....nản !!!!!

bạn cho mình hỏi
x7 ko có camera trước nhưng có thực hiện gọi video được = camera sau ko?(nhiều máy ko có camera trước vẫn gọi đc = camera sau đó)
bạn thử vào danh bạ gọi 1 ai xem có tùy chọn gọi video đc ko
hay x7 ko có video calll
nếu ko có video call thì cực nản em này luôn
gọi = camera sau còn chấp nhận đc :D
loa có nghe = 5800xpressmusic ko nhi @@ tiếng ấm như 58000 ko thế :p

PNHVNYH

bác này chỉ được cái nói đúng x7 chả có cái gì để giới thiệu nữa. cảm giác là dt dòng cao cấp của nokia đang đi xuống hay sao.

satthumuhn1

cho mình hỏi x7 có chip âm thanh như 5800 ko nhỉ?

x7 chắc chắn dùng chíp âm thanh ngon hơn 5800 la cái chắc
mặc dù chưa được nge tận tai l0a ngoài cuả x7 nhưng mình nghĩ nó sẽ qua mặt 5800 đó bạn :D

darkstorm88

x7 chắc chắn dùng chíp âm thanh ngon hơn 5800 la cái chắc
mặc dù chưa được nge tận tai l0a ngoài cuả x7 nhưng mình nghĩ nó sẽ qua mặt 5800 đó bạn :D
đúng là qua mặt 5800 cả về âm thanh lẫn hình ảnh ....nhưng cái máy X7 mình giờ đang có chút hiện tượng là khi xem ảnh hay bị giật giật ...ko dc mượt cho lắm

satthumuhn1

đúng là qua mặt 5800 cả về âm thanh lẫn hình ảnh ....nhưng cái máy X7 mình giờ đang có chút hiện tượng là khi xem ảnh hay bị giật giật ...ko dc mượt cho lắm

ảnh giật thì tốt nhất là bạn coppy ảnh sang máy tính
sau đó forrmat máy + bộ nhớ trong = lệnh *#7370# nhập 12345 là ok
sau đó coppy lại ảnh vào đt
xem luột luôn :D