• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG ASUS P550 & VODAFONE-1520

lonebeast

Em vừa có một con máy Vodafone 1520 (ASUS P550). Hiện giờ máy đang chạy bản ROM gốc:
ROM version: V4.2.2 WWE
Radio version: V3.2.7.M5_2007-10-27
Extended ROM: V1.12.0 ENG
Tuy nhiên, hiện giờ máy của em rất hay mất sóng (em đang dùng Viettel)
Em thấy trên trang: http://translate.google.com/transla...ndex.php?sid=7f90da1fa17e7108aeadf7d7557cab90
Có bản ROM với Radio mới
Version Radio: V3.2.7.P8_2007-11-21
nhưng là ROM tiếng Nga
Có thể có pro nào giúp em cách chỉ up riêng Radio được không ạ?
Em cám ơn!

alanlee

Bạn lên trang chủ tìm và down riêng Radio về, trên đó có chỉ cách cài đặt tương đối kỹ.

Như thế thuận tiện hơn...:-?

Theduy_05

THẢO LUẬN SỬ DỤNG ASUS P550

Tôi kiếm được một chú Asus P550, rặt chữ nho. Bác nào có Rom của con này bản tiếng Anh cho xin một bản và hướng dẫn cach Bootloader hoặc cách cài qua PC.
Rất cãm ơn !

Theduy_05

Tôi đã vào Aus.com và down về , nhưng chưa giám cài vì duy nhất có một bản và ghi như thế này :
WinCE
Version V4.2.2A 2008/06/11 update
Description P550 upgrade firmware V4.2.2 for Traditional Chinese Hongkong user only
File Size 58.31 (MBytes)
Download from Global China

Sợ cài xong vẫn không ra tiếng Anh .

phuongcv

Bản ROM trên đúng là chỉ có tiếng China, CHT. tôi cũng đang tìm ROM cho nó nhưng cũng chỉ có bản ROM tiếng Nga. Bác nào có ROM tiếng ANh của P550 hoặc V1520 vui lòng cho xin cái link download.

lonebeast

Không cao thủ nào giúp được em sao?:((

Sao vậy kà? Chẳng bác nào quan tâm đến em rùi, tủi thân quá:((

Sao vậy cà?
Vẫn chửa có Pro nào vào đây giúp em sao?:(:)((X-(

PhamQuang

Manager
Asus 550 là dòng máy mới, hiện tại trong tay các KTV chúng tôi chưa ai có cả.
Trên các forum lớn về Asus các KTV cũng đang nghiên cứu việc Cook và Build lại ROM.
Bạn hãy tạm thời yên tâm với ROM hiện có, chưa nên vội vàng Update, dễ làm máy thành cục gạch đó, giá bảo hành chắc không rẻ và không nhanh đâu.
Hiện trên XDA cũng có 1 vài KTV đang chuẩn bị cho ra mắt phiên bản WM6.1 đầu tiên tiếng Anh.
Bạn có thể theo dõi và làm theo link sau đây:

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=393647

Khi có những thông tin chính xác và đã qua kiểm nghiệm, chúng tôi sẽ đưa lên giới thiệu sau.

PhamQuang

Manager
CÁCH UP ROM CHO ASUS P550

Cách Up từ thẻ nhớ, sưu tầm từ các KTV thường xuyên Up ROM cho dòng này.

1/ Tải ROM của P550 về và giải nén, bung ra thành thư mục
2/ Format thẻ định dạng FAT16 (FAT)
3/ Copy tất cả các thành phần *.abi vào thư mục chính của thẻ nhớ đã format trên và cắm vào slot máy.
4/ Nhấn giữ nút POWER cùng núm xoay (Joytick) về bên phải, giữ đồng thời cho tới khi xuất hiện Tool Up ROM.
5/ Quy trình còn lại máy sẽ tự động tiến hành.

Có thể áp dụng để Up ROM chuyển đổi ngôn ngữ bằng cách Up thẻ nhớ như trên đều OK. Chuyển đổi ngôn ngữ máy bằng cách Up thay đổi ROM như trên (thông tin cần có người dùng thử !!!).

lonebeast

Cháu cám ơn chú Quang lắm lắm!
Đang bắt tay vào vọc thử, xin thông báo kết quả sau vậy.

Theduy_05

Thế bác lonebeast đã vọc thử từ 10:51 PM ngày hôm qua mà nay chưa thông báo kết quả à .
Tôi giờ đang vướng vì thẻ mini SD 1G mua của Phú Thái (loại thường, Trancen) nhưng máy không cho ghi, xóa khi thẻ đang lắp trong máy. Nếu lấy thẻ ra, dùng đầu đọc thẻ thì ghi, xóa tốt, nhanh. Hay con P550 này nó kén thẻ, phải thay thẻ mini SD 8X (Thế thì hơi bị lục Tốn đấy)

phuongcv

Đã test, chay ngoan :D
Có một điều là cũng bản ROM của Harshal Dubli,lần trước UP thì ra tiếng Nga, hỏi nó thì nó bảo là tiếng Anh, thề sống thề chết. Nghe lời nó Up lại thì ra tiếng Anh thật => không hiểu.

Nói thêm: P550 của mình không thể up qua thẻ vì không thể vào Boot-loader. Khi nhấn tổ hợp phím + chọc reset toàn bị troe, nên mình phải up bằng cách tráo ROM :D

PhamQuang

Manager
Tráo là sao bác ơi
Hướng dẫn em được không

Nguyên tắc đó áp dụng với cách Up qua USB:
1/ Trên cơ sở bản ROM có thể Up tốt cho máy (không lỗi).
2/ Chạy bản ROM này, tới bước cần nhấn Update để Up vào máy thì tạm dừng.
3/ Copy đè bản ROM cần Up vào thư mục ROM trên rồi cho quá trình Up tiếp tục.

Nói là "tráo" thực tế là "lừa" máy bỏ qua các bước kiểm tra ID Country và Language mà thôi.
Cách này áp dụng cho được khá nhiều dòng máy, tuy nhiên không phải tuyệt đối là cách an toàn.
Nếu không kinh nghiệm cứu máy trong các trường hợp rủi ro, tuyệt đối tránh dùng.

haiyen2410

Member
Cho mình hỏi thăm về Asus P550 (Vodaphone 1520)

Mình dùng Vodaphone 1520. Mình gửi file qua bluetooth được nhưng lại không nhận được. Máy khác vẫn tìm thấy máy của mình nhưng khi kết nối để gửi file thì bên máy kia báo là Unable to connect.
Mình thấy mọi người nói là trong phần Start/Setting/Connection có phần Beam, phải tích vào ô Receive all incoming beams thì mới nhận được. Vấn đề là trong phần Connection của mình lại không có phần đó. Không biết do máy của mình bị lỗi hay các máy 1520 khác cũng vậy. Máy mình vẫn cài bản ROM gốc (mình đã so với bản ROM của bạn lonebeast mà). Mình xem máy P535 vấn thấy có phần Beam, nhưng không biết ai dùng Vodaphone 1520 để kiểm tra cả.
Mong các bạn cũng đang dùng loại này xem hộ mình nhé. Thanks.