• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG PIN TRÊN PPC

hdanhbka

con MDA II của em có 2 cách sạc, một là cắm sạc điện, hai là sạc qua cap usb. tuy nhiên sạc theo nguồn điện thì máy khá nóng, mặc dù đây là sạc chuẩn kèm máy; còn sạc qua usb thì ko nhưng hơi lâu hơn chút. vậy mong các bác chỉ giáo, nếu sạc qua usb như thế, mỗi lần cắm vô sync nó lại sạc, có nhanh chai pin không ạ?Nên chọn cách nào?

Huycl2507

con MDA II của em có 2 cách sạc, một là cắm sạc điện, hai là sạc qua cap usb. tuy nhiên sạc theo nguồn điện thì máy khá nóng, mặc dù đây là sạc chuẩn kèm máy; còn sạc qua usb thì ko nhưng hơi lâu hơn chút. vậy mong các bác chỉ giáo, nếu sạc qua usb như thế, mỗi lần cắm vô sync nó lại sạc, có nhanh chai pin không ạ?Nên chọn cách nào?
Mình xài mấy con O2 rùi thấy cắm sạc điện thì máy đâu có nóng gì đâu,bạn nên kiểm tra lại cục sạc xem
Sạc bằng USB chậm lắm,mình chỉ dùng USB để sync máy thôi
sạc pin tốt nhất là khi pin dưới 10% ( mình đọc trên báo nào đó quên mất tiêu rùi)
Chúc vui

MX31214

dùng sạc điện thì phần pin nóng chứ,nhưng nếu bạn tốt thì để cho nó cái quạt,sẽ ồn cả,còn ko nên sạc bằng usb,cái đó chỉn ên dùng để sync thôi,vì sạc bằng usb thì pin mau hết hơn là sạc bằng nguồn,và 1 cái nữa là lâu lâu nên dùng hết pin rùi hãy sạc,như thế sẽ kéo dài tuổi thọ của pin,giúp pin ít chai hơn,và cũng lâu lâu xài khoảng 30-40% sạc 1 cái,còn lạii thường thì dùng đến khoảng 5-20% thì sạc :D
Đó chỉ là cách dùng pin để lâu chai thôi,chứ thật ra dùng lâu thì pin nào cũng hcai cả,mua cái khác :D

doccocaubai

Mình dùng con O2 i thì có nhận xét như thế này, xạc qua USB mình thấy nhanh hơn so với xạc pin bình thường. Bình thường xạc trực tiếp mất khoảng hơn 3 tiếng nhưng xạc qua USB chỉ mất có 2 tiếng thui, còn vấn đề bạn lo ngại chai pin mình nghĩ ko có đâu bới nếu nhà sản xuất đã nghĩ ra active sync thì phải có cách khắc phục được nhược điểm đó chứ, ko thì ai dám xài sync nữa hả bạn

hdanhbka

Vâng ạ, cảm on sự nhiệt tình của các bác. Nhưng cái dây sync của em cứ cắm là nó sạc à, giờ em muốn thay cái dây khác, không cho nó sạc nữa thì hà nội mua ở đâu ạ?Một vấn đê nữa, cái status của pocketplus báo pin ý, khi em xạc đầy 100%, chọt vào đó thì nó báo là 9:06, tức là xài đc 9 giờ nữa. Theo như NSX nói thì nó chờ đc 180h cơ mà?cái này là thế nào ạ?

MX31214

thiết kế của dòng ppc là cắm usb vào sẽ sạc,ko thể dùng dây nào mà ko sạc cả bác ah,nó thiết kế thế để tiện cho việc nap pin khi cần thiết,chẳng hạn đi xa với cái máy laptop đó mà,làm việc sẽ thuận tiện hơn.Còn cái dzu báo dùng 9h là đúng rồi,nếu bác mở máy thì sẽ dùng trong 9h thôi,nhưng thực tế thì chỉ khoảng 7h~7h30 là cùng,còn 180h là khi để máy ở chế độ power of,ko sử dụng gì hết

SirKojiro

Theo tôi không nên cắm sạc liên tục vì như thế pin sẽ chai rất nhanh, còn các bạn nói là cái sạc nhanh cái sạch không nhanh thì nên xem chính thức tài liệu về máy. nếu tài liệu nói sạc 3h đầy mà bạn cắm sạc đến 2h đã đầy thì cái sạc của bạn có vấn đề do dòng và áp ra không đảm bảo thường là lớn hơn. còn nếu nó đến 4h mới đầy thì dòng và áp ra nhỏ nên mới vậy nhưng không có sạc xịn thì dòng cái dòng áp ra nhỏ sẽ đảm bảo hơn.

vanhoangvdb

Các bác cho em hỏi là cái máy O22 của em rất lạ. Nếu sạc bằng USB qua PC thì bình thường, nghĩa là vẫn đầy 100%.
Nhưng nếu sạc bằng bộ sạc thì sạc cả ngày vẫn chỉ lên đến 94%, mặc dù lúc sạc máy báo là 100% nhưng rút ra thì chỉ là 94%, lần nào cũng vậy.
Lúc sạc báo 100% nhưng mà đèn báo ở máy vẫn là màu vàng và đèn ở sạc vẫn màu đỏ mà ko chuyển sang xanh.
Máy em đã up lên 2k5.
Mong các bác chỉ giúp cho em hiện tượng trên là do sạc hay do máy hay do pin.
Cảm ơn các bác nhiều!
Em đã hỏi vấn đề này ở topic thảo luận sử dụng nhưng mãi ko nhận được trả lời. Mong các bác quan tâm giúp em với!

baotran

Các bác cho em hỏi là cái máy O22 của em rất lạ. Nếu sạc bằng USB qua PC thì bình thường, nghĩa là vẫn đầy 100%.
Nhưng nếu sạc bằng bộ sạc thì sạc cả ngày vẫn chỉ lên đến 94%, mặc dù lúc sạc máy báo là 100% nhưng rút ra thì chỉ là 94%, lần nào cũng vậy.
Lúc sạc báo 100% nhưng mà đèn báo ở máy vẫn là màu vàng và đèn ở sạc vẫn màu đỏ mà ko chuyển sang xanh.
Máy em đã up lên 2k5.
Mong các bác chỉ giúp cho em hiện tượng trên là do sạc hay do máy hay do pin.
Cảm ơn các bác nhiều!
Em đã hỏi vấn đề này ở topic thảo luận sử dụng nhưng mãi ko nhận được trả lời. Mong các bác quan tâm giúp em với!

Cái này thì có lẽ pin của bạn đã bị chai rồi đó,bạn không nói thời gian sử dụng sau đó là bao nhiêu thì cũng khó kết luận.
Còn về việc một số bạn lo ngại khi sync, pin vẫn được sạc nên sợ chai pin, vụ này thì an tâm, pin li-ion cho phép sạc nhồi cộng với cường độ đòng điện cổng usb thấp hơn thiết bị sạc nhiều nên cứ vô tư sync & vọc cho thỏa thích ha :))

yingzhou

Mình thì để Pin chừng 10% hoặc 20% thì sạc! Nếu cần thì sạc nhồi lun! Không ngai việc chai pin cho PPC mấy! Thường Pin xài 3 năm thì mới có hiện tượng chai!

hai

các bác cứ quá lo,nếu không nhầm thì pin li ion xạc thoải mái, lúc nào tiện thì xạc,con o2 này là pin li ion polyme nên rất tốt,
trước em dùng con E 680i(pin li ion thường ) ngày nào cũng cắm vào pc xạc ít ra cũng đến 6 giờ thế mà đến nay đã hơn 1 năm rồi dùng vẫn chưa thấy kém đi mấy
con o2 này pin còn tốt hơn

hlp

thế e dùng sx 56 thì pin loại gì thế hả các bác.e đâu có chế độ sạc qua usb?

cục sạc của em bị hư rồi, hiện nay em đang dùng sợi dây sync gắn vào một cục chuyển đổi từ điện thường sang usb (loại này ngoài mấy tiệm vi tính có bán), ko biết như vậy có ảnh hưởng gì tới con O2S của em hông mấy bác, cục pin của em lúc sạc đầy 100% thì lướt wifi khoảng 2 tiếng chỉ còn có 30%, như vậy là cục pin này đã chai hay chưa vậy mấy bác, các bác góp ý giùm em nhá!

Sad

cục sạc của em bị hư rồi, hiện nay em đang dùng sợi dây sync gắn vào một cục chuyển đổi từ điện thường sang usb (loại này ngoài mấy tiệm vi tính có bán), ko biết như vậy có ảnh hưởng gì tới con O2S của em hông mấy bác, cục pin của em lúc sạc đầy 100% thì lướt wifi khoảng 2 tiếng chỉ còn có 30%, như vậy là cục pin này đã chai hay chưa vậy mấy bác, các bác góp ý giùm em nhá!

Sạc kiểu của bạn thỉnh thoảng thì được nhưng sạc liên tục thì sẽ kô tốt cho pin, dễ bị chai pin lắm! Theo tình hình bạn miêu tả thì pin của bạn vẫn "chưa đến nỗi nào" đâu! have fun! :)

vanhoangvdb

Cái này thì có lẽ pin của bạn đã bị chai rồi đó,bạn không nói thời gian sử dụng sau đó là bao nhiêu thì cũng khó kết luận.
Còn về việc một số bạn lo ngại khi sync, pin vẫn được sạc nên sợ chai pin, vụ này thì an tâm, pin li-ion cho phép sạc nhồi cộng với cường độ đòng điện cổng usb thấp hơn thiết bị sạc nhiều nên cứ vô tư sync & vọc cho thỏa thích ha :))

Vậy là do pin phải ko ạ?
Em thấy khi pin còn 70% thì chỉ còn lại 1h23phút hoạt động và 15h13 phút chờ.
Vậy mua pin ở đâu thì tốt và nên mua loại nào cho O22. 1200mAh hay 1300mAh hay là hơn nữa. O22 dùng pin của O22i có tốt hơn ko ạ?
Em biết địa chỉ Phú Thái 46 Đại La. Vậy mua pin ở đó có được ko? Có nên mua pin dung lượng cao ko ạ.
Nhờ các bác giúp em nhé.
Cảm ơn các bác nhiều!

poiuy

Pin còn 70% mà chỉ có 1h23' hoạt động thì cũng đã hơi yếu rồi (đấy là báo như vậy nhưg thực tế dùng có khi còn ít hơn) PIn dung lượng cao dùng cũng tốt nhưng dày hơn, không biết bác có thích không.
Muốn khi sync không bị xạc thì các bác mua thêm cái dây USB nối dài rồi chích vỏ nó ra và cắt bỏ sợi dây nguồn đi. Dùng dây này nối với dây sync thì nó sẽ không xạc pin nữa. Với pin lithium số lần sạc càng nhiều, pin càng mau chai

vanhoangvdb

Pin còn 70% mà chỉ có 1h23' hoạt động thì cũng đã hơi yếu rồi (đấy là báo như vậy nhưg thực tế dùng có khi còn ít hơn) PIn dung lượng cao dùng cũng tốt nhưng dày hơn, không biết bác có thích không.
Muốn khi sync không bị xạc thì các bác mua thêm cái dây USB nối dài rồi chích vỏ nó ra và cắt bỏ sợi dây nguồn đi. Dùng dây này nối với dây sync thì nó sẽ không xạc pin nữa. Với pin lithium số lần sạc càng nhiều, pin càng mau chai

Hay quá. Bác có 1 sáng kiến tuyệt vời. Bác chỉ thêm cho mọi người biết dây nào là dây nguồn được ko?
Thanks bác nhiều!

mthanh0707

e đang xài con o2s đã up lên 2005 ,có hiệntượng lạ là kh pin còn 10% thì nó tự động tắt luôn,ko biết bác nào có bị nhu vậy ko?

poiuy

10% cũng coi như đã hết pin rồi (báo ảo thôi mà), có người 50% đã không khởi động được rồi do nguồn quá yếu vì pin cũ.
Do không nhớ rõ nên phải tìm hiểu lại, sợi dây màu đỏ là 1 trong 2 dây nguồn (quy ước chung)

SirKojiro

Các bác muốn biết sợi nào là nguồn thì phải lần theo sơ đồ đấu của cổng USB mới biết được chứ nhiều khi cái màu dây không chính xác đâu. Nó chia ra làm dây data, dây nối đất, dây nguồn..

Chỉnh sửa cuối: