• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận về Samsung Omnia I900

dunglamdangki

Điều chỉnh để kéo dài thời gian dùng pin cho omnia i900.

Nghe đồn là pin của Omnia có thể chịu được từ 3->5 tuần, nhưng thật sự thì chỉ chịu được độ 1 đến 4 ngày, tùy theo mức độ sử dụng.
Đây là các cách tôi xin liệt kê ra để có thẻ kéo dài pin thời lượng sử dụng pin.
1. tắt Wifi, bluetooth, cái này chỉ mở khi cần dùng.
2. tắt cái Motion sensor. ( Settings, System, Motion sensor, đánh dấu ở chỗ Manual)
3. nên tắt HSDPA. (vào Settings, Connections, HSDPA - Disable )
4.Bỏ đánh dấu chỗ Beam (Settings, Connections, Beam)
5. tắt 3G thay thế bằng GSM, ( Settings, Personal, Phone, tại More, Band
selection, Get Settings. Frequency Band : GSM
900/1800 )
6. Để chế độ ánh sáng tự động (Settings, System, Backlight - Auto adjustment.)
7. tắt màn hình khi thực hiện cuộc goi( Settings,
System, Power, Calling, đánh dấu vào Turn off LCD..
10 sec. )
8. chọn giá trị nhỏ nhất ở Settings, System, Power, Battery power và External Power
9. tắt chế độ tự động tải mail.
10...
11...
ai có ý kiến gì mới thì thêm vào đây.

Chỉnh sửa cuối:

tranhai

Những cách trên thì đa số người dùng PPC đều biết nhưng thực tế không thể thực hiện triệt để đc đâu,như nếu tắt motion sensor thì i900 chẳng còn là i900 nữa,màn hình i900 chỉ là WQVGA,nếu để độ sáng thấp quá thì nhìn màn hình rất ẹ...Tóm lại nếu xài 1 cách tương đối thì pin i900 chấp nhận đc

nguyen_iaht

đồng ý điểm này với TranHai, nếu theo quảng cáo của các nhà sx thì chỉ có nước chết, thằng nào mà chẳng nói quá thêm chút đỉnh. Lúc nó test thì nó làm gì có mở cái ứng dụng nào đâu :))
Đt mà xài tầm 3 ngày là ok rồi, nếu chỉ để nghe, nhắn tin và gọi thì cung phải hơn con số đó rùi.... Ko có gì để phàn nàn
Nếu để chế độ Stand By mà ko xài chắc nó cũng lên đc vài tuần nhi? >:)

kiet_xu

Thủ thuật và thảo luận về Samsung Omnia I900

Mình lập topic này nhằm thảo luận các vấn đề về Samsung Omnia I900 như kinh nghiệm sử dụng, phần mềm, thắc mắc kỹ thuật, chỉnh hệ thống...Hy vọng các bạn hưởng ứng​

Chỉnh sửa cuối:

kiet_xu

Tạo chế độ Mute khi đang để Profile là Normal

Khi bạn đang trong cuộc họp mà quên chưa chuyển Profile sang Vibrate. Đột nhiên có cuộc gọi đến, chuông reo ầm ĩ, bạn chỉ việc úp điện thoại xuống thì máy sẽ chuyển sang chế độ Mute, cuộc gọi đến không bị ngắt mà vẫn được thực hiện nhưng điện thoại của bạn không phát ra tiếng chuông, bạn ngửa máy lên là chuông lại tiếp tục reo
Muốn được vậy thì phải vào Settings->System->Motion sensor->Etiquette-> chọn Etiquette pause. Như vậy khi có cuộc gọi đến bạn chỉ cần úp máy xuống thì sẽ không còn tiếng chuông

kiet_xu

Chỉnh Volume hệ thống của loa và tai nghe

Đa số người dùng không ưng ý khi mà loa và tai nghe của Samsung Omnia khá nhỏ khi nghe nhạc, xem phim... Và đây là cách chỉnh hệ thống để loa và tai nghe của Samsung Omnia trở nên to hơn
Chú ý: Chỉnh lưu lượng quá to có thể làm hỏng loa hoặc tai nghe của bạn
Bạn nhấn dãy số sau *#0002*28346#
Chỉnh Loa
Chọn Menu > Normal > Handset
(Trong menu này bạn có thể chỉnh các thông số của Loa)
Speaker volume: SPK(02) : Cài đặt là -1.5db
(-db để giảm âm thanh xuống, +db để tăng âm thanh lên)
(Để âm của loa trên 0 sẽ làm âm thanh bị méo)
Digital-to-analog: DAC(0C) : Cài 0db
(Cài đặt này để tạo hiệu ứng âm thanh cho tất cả Mp3, phim...)
Radio Volume: RVOL
Chỉnh tai nghe
Chọn Menu > Normal > Headset
(Tại danh mục này bạn có thể chỉnh các thông số của tai nghe)
Headphones volume: HP(02) : Cài là 0db
Digital-to-analog: DAC(0C) : Cài đặt 0db
Radio Volume: RVOL :
Sau khi hoàn thành xong việc cài đặt bạn phải ấn Menu->Apply
Bạn có thể vừa nghe nhạc MP3 vửa chỉnh thông số tùy theo ý thích của bạn
Không nên điều chỉnh các thông số khác trừ khi bạn biết rõ nó là gì
Đây là các giá trị mặc định để bạn có thể khôi phục lại khi lỡ nghịch gì ảnh hưởng đến máy
Mã:
Menu > Normal > Handset
DAC(0C) -4.5
SPK(02) -3
MPBST(22) +12
RBST(14) +0
RVOL(12) 21

Menu > Normal > Headset
DAC(0C) -1.5
HP(04) -12
MPBST(22) +24
RBST(14) +20
RVOL(12) -1.5

Menu > Normal > Camcoder
DAC(0C) -4.5
SPK(02) -3
MPBST(22) +12
RBST(14) +20
RVOL(12) 15

Menu > Talking > Handset
RCV(02) -3
RX(16) -3
MPBST(22) +12
MVOL(0E) 0
M2BST(10) +0
TX(08) -6

Menu > Talking > Earjack
HP(04) -7.5
RX(16) -6
MPBST(22) +12
MVOL(0E) 0
M2BST(10) 0
TX(08) -6

Menu > Talking > Speakerphone
SPK(02) -1.5
RX(16) 0
MPBST(22) +12
MVOL(0E) -3
M2BST(10) +0
TX(08) -6

Menu > Talking > BTMono
ADCV(12) +4.5
RX(16) -6
V2M(18) -9
TX(06) -9

AC97
Address 00
Value 0000
Mark FFFF

kentnguyen

mình đã dùng cái chỉnh loa rồi, lời khuyên cho mấy bác là đừng ... nghe có to thật , to vật vã nhưng âm thanh bị vỡ, rất dễ mau hư lo... vài lời

quocdungjs

Em mới xài i900,nói chung là OK,duy chỉ có cái bút cảm ứng stylus là bực mình với nó wa. Cái bút vừa to vừa nặng,vừa rắc rối vì phải tháo nắp ra mới xài được,nếu đeo vô điện thoại thì rất vường và có thể làm trầy điện thoại.Biết là i900 xài tay là chính,nhưng nhiều khi xài phần mềm hoặc chơi game đòi hỏi có cái bút chơi mới tiện,mà không phải lúc nào cũng mang cái bút zin bên mình đựoc.

Không biết bác nào biết loại bút nhẹ nhàng,tiện lợi có thể thay thế cái bút zin của i900 không.

DonanDuu

Em mới xài i900,nói chung là OK,duy chỉ có cái bút cảm ứng stylus là bực mình với nó wa. Cái bút vừa to vừa nặng,vừa rắc rối vì phải tháo nắp ra mới xài được,nếu đeo vô điện thoại thì rất vường và có thể làm trầy điện thoại.Biết là i900 xài tay là chính,nhưng nhiều khi xài phần mềm hoặc chơi game đòi hỏi có cái bút chơi mới tiện,mà không phải lúc nào cũng mang cái bút zin bên mình đựoc.

Không biết bác nào biết loại bút nhẹ nhàng,tiện lợi có thể thay thế cái bút zin của i900 không.

Bút thì đầy bác ạ, nhưng mà không có chỗ cắm vào máy. Omnia thiết kế không có chỗ cắm bút nên mới thiết kế bút rời đấy!
Nếu bác thích thì cứ ra ngoài mua 1 cây bút khác giắt túi mà dùng!
50 đến 100 nghìn à

quocdungjs

Bữa trước mình có thấy cái hình trên google (giờ kiếm lại hoài không thấy), người ta làm đơn giản lắm,may 1 miếng da thành 1 cái túi nhỏ xíu,vừa đủ để nhét 1 cây viết cảm ứng vô,rùi làm dây móc,móc vô điện thoại,nhìn vừa thời trang,lại vừa tiện lợi vì mang theo điện thoại được,mà lại không sợ trầy đt vì được làm bằng da.
Cái này kiếm cây viết nào nhỏ nhỏ xinh xinh,rùi khéo tay 1 xíu có thể tự làm được.
Cái hình mình nhìn thấy trông pro lắm,nên mình nghĩ cos bán nguoài cửa hàng phụ kiện điện thoại,mà kiếm hoài không có.

đúng vậy dùng con này lại ko có cảm ứng mong tay..theo mình đây la khoản giở nhất cua i900...mình vẫn phải dùng bút để click strart va trượt thanh công cư(nếu ko muốn nổi nóng) ..và điều thứ 2 là lúc chơi game,nêu ko có bút thì phiền vô cùng...nếu có phần mềm thì theo mình giai pháp hoàn hao nhất là thiêt lập 1 phần mềm (1 là đồng thời cả cảm ứng da tay lẫn móng tay 2 là có chế đổ chuyển đổi giữa cảm ứng da tay và cảm ứng thường...)
mình mới dùng nhưng lỗi này làm mình thấy bắt đầu chãn nghịch con này!!
nếu so sánh với iphone thì thật chắn..mình thích pda nhưng giờ thì bi iphone hâm nóng niêm đam mê rồi
pro nào tìm được cách giải quyết nhỉ ??

loitraitim490

đúng vậy dùng con này lại ko có cảm ứng mong tay..theo mình đây la khoản giở nhất cua i900...mình vẫn phải dùng bút để click strart va trượt thanh công cư(nếu ko muốn nổi nóng) ..và điều thứ 2 là lúc chơi game,nêu ko có bút thì phiền vô cùng...nếu có phần mềm thì theo mình giai pháp hoàn hao nhất là thiêt lập 1 phần mềm (1 là đồng thời cả cảm ứng da tay lẫn móng tay 2 là có chế đổ chuyển đổi giữa cảm ứng da tay và cảm ứng thường...)
mình mới dùng nhưng lỗi này làm mình thấy bắt đầu chãn nghịch con này!!
nếu so sánh với iphone thì thật chắn..mình thích pda nhưng giờ thì bi iphone hâm nóng niêm đam mê rồi
pro nào tìm được cách giải quyết nhỉ ??

Đúng rồi! Con này cây bút là phiền phúc nhất, cái bộ móng tay quy hoá một thời đã ra đi, mặc dù dùng em nó có...2 ngày nhưng đã chán ngấy!!!

kiet_xu

Tăng độ nhạy của màn hình cảm ứng

Có thể nói cảm ứng của I900 kém hơn so với của Iphone. I900 phải dùng móng tay thì mới có thể thao tác được trên màn hình cảm ứng nhưng vẫn không nhạy.Bạn có thể tăng độ nhạy của I900 theo cách sau:
Vào registry editor chỉnh các thông số
HKLM/HARDWARE/DEVICEMAP/TOUCH
- Click: đổi 1280 thành 2000
- Down/Up: Đổi 256 thành 750
Khởi động lại máy

kiet_xu

Thay đổi chuột ảo của I900

Samsung I900 có 1 chuột ảo điều khiển bằng D-pad (để hiện chuột ảo nhanh bạn chỉ cần nhấn vào phím Camera). Bạn có thể thay đổi chuột ảo thông thường thành hình trái tim, bút chì... bằng cách sau:
Sử dụng Registry editor thay đổi các thông số
hklm/system/state/samsung/mouse
Chọn CursorShape và thay đổi DWORD data bằng các giá trị từ 0 đến 24
Danh sách các biểu tượng để bạn chọn:
0 Chuột thông thường
1 Hình chữ V màu cam
2 Hình chữ V màu xanh nước biển
3 Hình chữ V màu xanh lá cây
4 Ngôi sao
5 Bút chì
6 Bút chì màu
7 Máy bay giấy
8 Cối xay gió
9 Cậu bé với cây gậy
10 Trái tim
11 chim
12 Hoa
13 Four-Leaf Clover
14 Bướm
15 Mây
16 Bóng
17 Bom
18 Kẹo
19 Kem
20 Mũ ông già Noel
21 Người tuyết
22 Dấu chân
23 Đầu vuông
24 Cái đầu với Tóc Tím
Cuối cùng là reset lại máy

kiet_xu

Kích hoạt nhanh Task Manager

Task manager giúp đóng các ứng dụng đang chạy 1 cách nhanh chóng. Bạn có thể kích hoạt nhanh nó bằng 2 cách sau:
1. Giữ chặt phím Main menu (ở góc phải bên trên máy)
2. Trượt ngón tay của bạn từ các biểu tượng của Samsung (khu vực dưới cùng) trở lên theo hướng chính giữa màn hình (xem hình)

kiet_xu

Thay đổi background images cho Samsung I900

Bình thường khi bạn vào Main Menu thì máy của bạn hiển thị như sau:

Bạn có muốn thay đổi Main Menu thành thế này?

Hay thế này?

Bạn có thể làm như sau:
1-Đầu tiên tìm file Launcher.exe.T1.skin trong \windows. Đây là file ẩn.

2-Sau đó copy file này ra PC và mở nó (bạn sử dụng Reshacker để mở).

3-Tiếp theo là di chuyển hình định dạng BMP số 212, 214 (cho chế độ thẳng) và 213, 215 (cho chế độ ngang) với bức ảnh khác có kích thước là 240x374 và 400x214.

4- Sử dụng Resco Explorer "COPY TO" Launcher.exe.T1.skin (đã thay đổi) vào \windows.

5- Nhớ giữ lại file Launcher.exe.T1.skin gốc đề phòng bạn thay sai kích thước ảnh

5- Khời động lại Omnia

Đây là link download Reshacker
Reshacker
Còn đây là 1 skin đã sửa. Bạn chỉ việc di chuyển nó vào /Windows thôi

đúng là có hơn thật ...nhưng mà em vẫn cảm thấy nếu như dùng được móng tay để soản tin nhắn,củng như cho program,hay keo được thanh công củ như các pda khác thi sẻ tốt hơn nhiều...sao em cài giao diễn htc lại ko được nhỉ ...có ai có giao diễn giống iphone cho con i900 này chưa..em cảm thấy ko được vui khi mua con này ...
các pro so sánh con i900 16G em đang dùng,và con i900 8G thì có gì hơn ko vậy..em chưa thấy gì khác biệt...
làm thế nào để dùng cả cảm ứng da tay va móng tay nhỉ,em đang tìm hiêu nguyên lý của cảm ứng con này ma chưa đc.kem qua cơ..hic

Chỉnh sửa cuối:

kiet_xu

Samsung I900 không thể đạt tới cảm ứng bằng da tay như Iphone. Vì Iphone là cảm ứng đa điểm, còn I900 theo mình vẫn là cảm ứng đơn điểm (tức là bạn vẫn phải sử dụng đầu bút hoặc móng tay để điều chỉnh). Còn việc sử dụng móng tay để nhắn tin và kéo thả program vẫn tốt. Mình sử dụng I900 đâu có dùng đến bút, mặc dù nó không cảm ứng bằng da tay nhưng cảm ứng I900 sử dụng móng tay kéo thả vẫn rất mượt. Chẳng hạn trong program bạn chỉ cần hất nhẹ đầu móng tay lên trên thì thanh công cụ tự động trượt xuống

đúng là dung pda cảm ứng móng tay quen rồi ..nên dùng i900 thấy khó hơn..nhưng chỉ cần nhẻ nhàng và tinh tế thì giờ em củng wuen dần...chỉ cần chạm da tay trước rồi dùng đên ngón tay là có thể kéo thả thanh công củ cung như nhắn tin...