• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận về TouchHD không khởi động lại khi SR phải HR hoặc UpRom

caothanhhai

Chào các bác
Tôi lập Thread này để thảo luận riêng về lỗi TouchHD không khởi động lại được khi Soft Reset phải Hard reset hay Up Rom (không phải chết luôn như đã có bài trước ). Mời các bác cùng cảnh ngộ vào trao đổi tránh việc trao đổi lan man trong các thread Rom khác.

Sau đây là trường hợp cụ thể của tôi:

Hiện tượng: Máy đang sử dụng - bị treo hoặc bị chậm bất thường - Soft Reset ( cả bằng phím cứng hoặc phím mềm) - Máy vào đến Smart mobility hoặc đến biểu tượng của HTC thì đứng - có lúc Hard reset được có lúc không - phải Up lại Rom bằng thẻ nhớ !!!

Phần cứng : Máy xách tay từ Úc

Rom: Rom nguyên bản chưa kịp treo đã lao vào Up Rom mới
Đã có SPL-1.56.OliNex
Rom 6.1 không bị phát nào
Rom 6.5 bắt đầu lỗi từ Kwbr manila 2.1 sang Dutty manila 2.5

Phần mềm cài : Resco explore, VnFont, Power off, core player còn lại chẳng gì cả.

Sử lý : Lúc nào cũng có một bản Rom trong thẻ nhớ và back up trước mỗi lần Soft Reset ( nhiều lúc quên :(:)(:)(()

Mong muốn : Tìm được cách sử dụng hợp lý để không bị lỗi trên

Các đóng góp khác

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi caothanhhai Xem Bài gửi
Bác trả lời tôi cảm thấy chưa thuyết phục lắm!
Thứ nhất lỗi này không phải ít mà khá nhiều ( trên diễn đàn có ít nhất 5 mem cùng bị)
Thứ hai chúng tôi cũng đang cố tìm hiểu để định nghĩa lỗi đó đây, nếu bác biết mong bác giúp . Lỗi này do phần cứng? lỗi này do kén Rom? lỗi này do thẻ nhớ có virus ? hay lỗi do đụng soft? vậy có sủa được không?
Thứ ba việc để file blacimg.nbh tại root storage thì ảnh hưởng gì nếu ta không đụng đến nó ? Chúng tôi bị lỗi trên trước khi phải copy file blacimg vào thẻ!!!

Tôi rất mong ngày nào đó không phải lúc nào cũng có một file Rom và một bản backup trong máy - đến mức trước mỗi lần Soft Reset đều phải làm một bản Backup và chọn lúc có thời gian để đề phòng
Sao chưa thuyết phục nhỉ?
Bạn thống kê trên forum có tới 5 member bị,con số lớn quá nhỉ.
Bạn biết có bao nhiêu member trên PV dùng HD?
Bạn biết có bao nhiêu member trên PV dùng HD mà chỉ vào download chứ không thảo luận chia sẻ gì? Và như bạn nói thời gian qua bạn vẫn theo dõi vụ này vậy bạn có thấy rất nhiều trường hợp kiện tụng của các người dùng sau khi mua máy về thì bị lổi phần cứng trong khi máy còn zin,chưa hề bung.

Quay lại vấn đề trên,khi bạn gì đó đặt câu hỏi chỉ liên quan tới bản ROM này,cụ thể là ver 3.4,các ver khác chạy ổn.
Nói thật với bạn,chỉ cần 10% Touch HD bị thì chẳng có 1 ai dám dùng HD cho dù có được hạ xuống còn 1/2 giá.
Cho đến giờ,có thể nói đó là lỗi sản xuất,không phải lỗi PM(do SPL chẳng hạn)
Và,có member vừa post bài ở trên cũng xác nhận là HardReset lại được mà bạn.
Sau cùng,đây là Topic ROM,mọi người chỉ thảo luận xung quanh vấn đề của bản ROM ấy,không thảo luận đến ưu nhược điểm của dòng máy nhé bạn,nó có Topic riêng rồi mà...

Em cũng nghĩ là nếu cứ để file blacimg trên thư mục gốc của thẻ nhớ thì không làm sao cả, vì lúc nào trong thẻ của em cũng có 1 file đề phòng, có cơ hội là em Up ngay. Em chưa bị treo và đơ máy bao giờ cả " Rom kwbr " ( Có thể là do may mắn chăng ). Còn virus trên thẻ nhớ thì trong thẻ của em lúc nào cũng thường trực 27 - 30 em .exe. Vì em cắm vào máy tính trên cơ quan, lây hàng loạt, về nhà em lại quét. Lúc nào cũng thấy 27 - 30 em, Cũng chưa bị treo bào giờ cả. Còn nếu do lỗi Rom, cũng rất nhiều người cũng Up bản Rom đó, có khoảng 5 người bị ( Treo or Đơ ), có rất nhiều người không sao. Kết luận là không phải do Rom. Theo em nghĩ là do phần cứng nhiều hơn. Máy và Linh kiện do nhiều nơi, nhiều nguồn cung cấp, nên không thể tin tưởng hết vào chất lượng máy được. Thôi em nói hơi nhiều rồi, mà nói nhiều chắc cũng không đúng đâu . Chúc các Bác đã từng bị ĐƠ từ nay không bị ĐƠ nữa. Thank.
Trả lời kèm theo trích dẫn này

Cám ơn các bác

duongvanchien

Anh ơi. Thực ra vấn đề anh đề cập là do phần cứng đó anh a. Anh bảo là anh mua hàng của ÚC nhưng theo em được biết thì không phải cái j cũng tốt cả. Vd từ em: em có mua MP3 YU2 ở bên đó. đưa về Việt nam sử dụng được vài ngày cắm vào PC để cop nhạc vào thì bị visrut ăn mất phần chạy của nó, thế là em đi sửa cửa hàng, họ đưa 1 CD của tàu ra và kài lại chương trình chạy cho nó thế là MP3 dùng được. Em cắm nhiều PC thì không thấy Virut ăn nữa.Cảm thấy rất hay.Còn tình hình "DE" của anh thì em khuyên anh bán đi rồi đi mua lại ở Nhật cường ấy. Em thây ở đó có nhiều anh khen là hàng tốt.heeee

caothanhhai

Anh ơi. Thực ra vấn đề anh đề cập là do phần cứng đó anh a. Anh bảo là anh mua hàng của ÚC nhưng theo em được biết thì không phải cái j cũng tốt cả. Vd từ em: em có mua MP3 YU2 ở bên đó. đưa về Việt nam sử dụng được vài ngày cắm vào PC để cop nhạc vào thì bị visrut ăn mất phần chạy của nó, thế là em đi sửa cửa hàng, họ đưa 1 CD của tàu ra và kài lại chương trình chạy cho nó thế là MP3 dùng được. Em cắm nhiều PC thì không thấy Virut ăn nữa.Cảm thấy rất hay.Còn tình hình "DE" của anh thì em khuyên anh bán đi rồi đi mua lại ở Nhật cường ấy. Em thây ở đó có nhiều anh khen là hàng tốt.heeee

=D>=D>=D>Ý kiến hay

kenu97

bán đi mua Imagio mà dùng anh ơi, :)) :))
ko thì phải chiến HD2 ăn tết cho vui

lycucu

bán đi mua Imagio mà dùng anh ơi, :)) :))
ko thì phải chiến HD2 ăn tết cho vui

bác này hài vãi! người ta đang bàn về lỗi của HD ở đâu bác chen vào kêu mua imagio , HD2 .
bác thích imagio nhưng người khác thích HD! mà imagio hơn HD chỗ nào mà đổi! loãng topic hết

caothanhhai

Hiện nay cách giải quyết của tôi là quay về Rom 6.1. Máy chạy nhanh, ổn định đã 3 tuần nay không còn hiện tượng máy không khởi động lại nữa. Do đó cũng không thể kết luận lỗi trên là do phần cứng mà phải nói phần cứng của chiếc máy đó không hợp với phần mềm của Rom 6.5 ( kiểu như ép xung vậy)
Tất cả các trường hợp báo cáo lỗi tương tự kể cả ở PdaViet hay XDA đều trong các thớt Rom 6.5 như Kwbr, claudifa, duty ....

doquangduc

Well-Known Member
Hiện nay cách giải quyết của tôi là quay về Rom 6.1. Máy chạy nhanh, ổn định đã 3 tuần nay không còn hiện tượng máy không khởi động lại nữa. Do đó cũng không thể kết luận lỗi trên là do phần cứng mà phải nói phần cứng của chiếc máy đó không hợp với phần mềm của Rom 6.5 ( kiểu như ép xung vậy)
Tất cả các trường hợp báo cáo lỗi tương tự kể cả ở PdaViet hay XDA đều trong các thớt Rom 6.5 như Kwbr, claudifa, duty ....

Chắc không phải là HD không hợp với 6.5 đâu, vì em có thấy bị treo hay tự khởi động lại bao giờ đâu. Em dùng bản Rom này hơn 10 ngày rồi.

caothanhhai

Chắc không phải là HD không hợp với 6.5 đâu, vì em có thấy bị treo hay tự khởi động lại bao giờ đâu. Em dùng bản Rom này hơn 10 ngày rồi.

Thì tôi đã dùng chữ " phần cứng của chiếc máy đó" còn gì
Đau ơi là đau ... hu... hu...

doquangduc

Well-Known Member

Em nghĩ là do phần cứng của riêng máy Bác thôi, Bác Hải nhỉ? Thôi bác nhanh nhanh phóng sinh em nó đi thôi, Cưới em HD2 hoặc đợi HD2 phiên bản Mỹ để ăn tết cho nó ngon Bác ạ.

ancola66

Super V.I.P

Cũng không loại trừ khả năng này vì có build ROM 6.5 mới chạy trên HD2 còn bị treo ngược nữa là...:)). Các Build 6.5 bây giờ dần dần hướng tới 6.6 và có lẽ là 7 nên cấu hình của HD1 không kham nổi mặc dù các kỹ thuật viên đã tận tình build cho HD1. Cũng có khi vì lẽ đó nên HD1 không được nâng cấp lên 6.5 mặc dù cùng cấu hình như TP2 (Cõ lẽ là phần XIP của TP2 khác với HD1)

NhatToai

Super V.I.P

Em nghĩ là do phần cứng của riêng máy Bác thôi, Bác Hải nhỉ? Thôi bác nhanh nhanh phóng sinh em nó đi thôi, Cưới em HD2 hoặc đợi HD2 phiên bản Mỹ để ăn tết cho nó ngon Bác ạ.

Đã nói ngay từ lúc chưa có chủ đề này roài mà,có trích dẫn trên post1.Đây là lỗi của nhà sản xuất,có một số máy bị như vậy(rất ít)